เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:21:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ... สพป.  (อ่าน 8560 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 09:14:56 AM »

ข้าพเจ้าและเพื่อนมีความประสงค์จะยื่นคำร้องขออนุญาตอาวุธปืนต่อนายทะเบียนในต้นเดือนหน้านี้ซึ่งขณะนี้อยู่ในขั้นเตรียมเอกสาร  หลังจากได้อ่านกฎหมายปืนในหนังสือ อวป. ฉบับที่ 361 เพื่อเป็นการป้องกันและเตรียมการต่อสู้จึงขอเรียนถามดังต่อไปนี้

1.ข้าพเจ้ามีความประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนยาว .22 lr ออโตฯ หรือไม่ก็เป็นปืนลูกซองยาวออโตฯ จะต้องระบุขนาดอาวุธปืนแต่ละชนิดในคำร้องว่าอย่างไร

2.เพื่อนของข้าพเจ้าประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนพกสั้นขนาด .45 จำเป็นต้องแนบสำเนาเอกสารการเป็นสมาชิกของสนามยิงปืนหรือไม่ ( ปืนกระบอกแรก )

3.เพื่อเป็ฯการป้องกันข้ออ้างว่าไม่เคยได้รับคำร้องแต่อย่างใด สามารถให้เจ้าพนักงานที่รับคำร้องทำการคัดสำเนาพร้อมทั้งรับรองสำเนาคำร้องนั้นได้หรือไม่

4.หลังจากยื่นคำร้องแล้วตามกฎหมายหลังจากเจ้าพนักงานได้รับคำร้องไว้แล้วให้ถือเป็นวันแรกของการยื่นคำร้องใช่หรือไม่

ข้อมูลเพิ่มเติม

ข้าพเจ้ามีอาวุธปืนพกสั้นขนาด 9 มม. อยู่ในครอบครอง และในการยื่นคำร้องครั้งนั้นได้มีการโต้แย้งและร้องเรียนเจ้าพนักงานผู้รับคำร้อง คาดว่าในครั้งนี้อาจจะมีการยื้อเรื่องหรือต้องฟ้องศาลปกครองหากนายทะเบียนไม่อนุญาตตามคำร้อง จึงใคร่ขอรบกวน สพป. เป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยหากเกิดกรณีนั้นขึ้น

ขอแสดงความนับถือ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 12:54:56 PM »

1.ข้าพเจ้ามีความประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนยาว .22 lr ออโตฯ หรือไม่ก็เป็นปืนลูกซองยาวออโตฯ จะต้องระบุขนาดอาวุธปืนแต่ละชนิดในคำร้องว่าอย่างไร
2.เพื่อนของข้าพเจ้าประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนพกสั้นขนาด .45 จำเป็นต้องแนบสำเนาเอกสารการเป็นสมาชิกของสนามยิงปืนหรือไม่ ( ปืนกระบอกแรก )
3.เพื่อเป็ฯการป้องกันข้ออ้างว่าไม่เคยได้รับคำร้องแต่อย่างใด สามารถให้เจ้าพนักงานที่รับคำร้องทำการคัดสำเนาพร้อมทั้งรับรองสำเนาคำร้องนั้นได้หรือไม่
4.หลังจากยื่นคำร้องแล้วตามกฎหมายหลังจากเจ้าพนักงานได้รับคำร้องไว้แล้วให้ถือเป็นวันแรกของการยื่นคำร้องใช่หรือไม่
5. ข้าพเจ้ามีอาวุธปืนพกสั้นขนาด 9 มม. อยู่ในครอบครอง และในการยื่นคำร้องครั้งนั้นได้มีการโต้แย้งและร้องเรียนเจ้าพนักงานผู้รับคำร้อง คาดว่าในครั้งนี้อาจจะมีการยื้อเรื่องหรือต้องฟ้องศาลปกครองหากนายทะเบียนไม่อนุญาตตามคำร้อง จึงใคร่ขอรบกวน สพป. เป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยหากเกิดกรณีนั้นขึ้น
1 ระบุว่าเดี่ยวลูกกรดขนาด.22  ส่วนลูกซอง  ต้องคุยกับร้านที่จะซื้อว่าเทียบมาอย่างไร  บางร้านมีคำว่า 5 นัด  8 นัด  ถ้าเราขอไม่ตรงกัน  ก็ต้องเสียเวลามาแก้
2 ตามระเบียบเขาให้แนบ  แต่ผมเห็นว่าเป็นระเบียบที่ผิดกฎหมาย  ก็เลยไม่ยอมแนบ
3 เขียนเสร็จแล้วถ่ายเอกสาร  ให้เซ็นต์รับในสำเนาที่ถ่ายมา
4 นับวันถัดไป  พอครบ 15 วันแล้ว ทำจดหมายลงทะเบียนตอบรับสอบถามไป  ไม่ต้องไปทะเลาะให้เสียเวลา
5 ยินดีครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 01:34:08 PM »

4 นับวันถัดไป  พอครบ 15 วันแล้ว ทำจดหมายลงทะเบียนตอบรับสอบถามไป  ไม่ต้องไปทะเลาะให้เสียเวลา

5 ยินดีครับ

ข้อ 4 รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดว่า ในจดหมายให้ระบุว่าอย่างไร หากเข้าใจไม่ผิดให้ระบุว่าเรื่องในคำร้องของข้าพเจ้าที่ยื่นในวันนั้นดำเนินการอยู่ในขั้นใดแล้วใช่หรือไม่ครับ

หากวิธีนี้ใช้ได้ผลก็จะทำให้ประหยัดเวลาในการติดต่อเยอะเลย และสะดวกขึ้นมากเผลอ ๆ อาจมีแนวร่วมปฏิบัติเพิ่มมากขึ้น

ขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อ 5 ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อยที่มี สพป. เป็นพี่เลี้ยง

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 04:07:01 PM »

2 ตามระเบียบเขาให้แนบ  แต่ผมเห็นว่าเป็นระเบียบที่ผิดกฎหมาย  ก็เลยไม่ยอมแนบ
อยากขอ .๔๕ แบบไม่แนบหนังสือรับรองสนามยิงปืนเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่า ทางกองทะเบียนเขาจะรับคำร้องหรือไม่ครับ ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 06:06:38 PM »

เอาใจช่วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 06:20:35 PM »

เชียร์เต็มที่ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 06:58:42 PM »

เอาใจช่วยครับ แล้วต่างจังหวัดทำอย่างไรครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 07:07:14 PM »

ผมเพิ่งเห็นใบป.4 ขนาด.45 ของกรุงเทพฯ ระบุว่า "เพื่อการกีฬา" อย่างเดียวแล้วครับ Huh Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 07:15:34 PM »

นายเบิ้ล เตรียมตัวลุยอีกแล้ววุ้ย..............

ขอให้ผ่านฉลุยครับ Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 08:01:29 PM »

......ขอให้สมหวังนะครับ

ผมเพิ่งเห็นใบป.4 ขนาด.45 ของกรุงเทพฯ ระบุว่า "เพื่อการกีฬา" อย่างเดียวแล้วครับ Huh Huh

แปลกดีครับ ถ้าท่านถามก็ต้องตอบว่า "ยิงเป้าเคลื่อนที่" มั้ง  Tongue
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:12:03 PM »

ข้อ 4 รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดว่า ในจดหมายให้ระบุว่าอย่างไร หากเข้าใจไม่ผิดให้ระบุว่าเรื่องในคำร้องของข้าพเจ้าที่ยื่นในวันนั้นดำเนินการอยู่ในขั้นใดแล้วใช่หรือไม่ครับ

ทำจดหมาย 2-3 บรรทัดก็พอ

เรื่อง  สอบถามผลการพิจารณาคำขอซื้ออาวุธปืน
เรียน  นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ...........
อ้างถึง   คำขอ (แบบ ป.1) ฉบับลงวันที่.................
สิ่งที่ส่งมาด้วย   สำเนาเอกสารตามที่อ้างถึง

ตามเอกสารที่อ้างถึง   ข้าพเจ้าได้ยื่นคำขอซื้ออาวุธปืนขนาด .45 ความละเอียดตามสิ่งที่ส่งมาด้วย  นั้น   ข้าพเจ้าขอทราบผลการพิจารณาของนายทะเบียนอาวุธปืน ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 7 และมาตรา 63
                       จึงเรียนมาเพื่อกรุณาดำเนินการให้เป็นไปตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องด้วย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:14:23 PM »

อยากขอ .๔๕ แบบไม่แนบหนังสือรับรองสนามยิงปืนเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่า ทางกองทะเบียนเขาจะรับคำร้องหรือไม่ครับ ...

ต้องรับ  แล้วจะสั่งอนุญาตหรือไม่อนุญาตอีกเรื่องหนึ่ง   ถ้าไม่รับก็มีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:17:06 PM »

ทำจดหมาย 2-3 บรรทัดก็พอ

เรื่อง  สอบถามผลการพิจารณาคำขอซื้ออาวุธปืน
เรียน  นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ...........
อ้างถึง   คำขอ (แบบ ป.1) ฉบับลงวันที่.................
สิ่งที่ส่งมาด้วย   สำเนาเอกสารตามที่อ้างถึง

ตามเอกสารที่อ้างถึง   ข้าพเจ้าได้ยื่นคำขอซื้ออาวุธปืนขนาด .45 ความละเอียดตามสิ่งที่ส่งมาด้วย  นั้น   ข้าพเจ้าขอทราบผลการพิจารณาของนายทะเบียนอาวุธปืน ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 7 และมาตรา 63
                       จึงเรียนมาเพื่อกรุณาดำเนินการให้เป็นไปตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องด้วย

Wink นายทะเบียนเจอแบบนี้เข้า มีหวังคิดหนัก...อาจจะต้องรีบไปเปิดกฎหมายปืนให้หายสงสัย...ว่าจะมาไม้ไหน.. Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:19:37 PM »

ต้องรับ  แล้วจะสั่งอนุญาตหรือไม่อนุญาตอีกเรื่องหนึ่ง   ถ้าไม่รับก็มีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

... Grin เจอข้อหาหนักขึ้นไปอีก..เสียดายช่วงนี้ปืนแพง ไม่งั้นจะขอลองวิธีนี้มั่ง.... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:23:31 PM »

...สงสัยครับว่า..หากเรานำมาใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน จะถือว่าเป็นการใช้ปืนผิดประเภทการใช้งานที่ระบุใน ป.4 หรือไม่...และเจ้าของจะมีความผิดด้วยหรือเปล่าครับ... Huh  Huh

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์