เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:20:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ... สพป.  (อ่าน 8556 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:26:06 PM »

ผมเพิ่งเห็นใบป.4 ขนาด.45 ของกรุงเทพฯ ระบุว่า "เพื่อการกีฬา" อย่างเดียวแล้วครับ Huh Huh

งานนี้กำลังจะมีเรื่องสนุกครับ  ผมจะบอกที่มาที่ไปของ.45 เพื่อการกีฬาให้ฟัง
ผมขอ.45 ไม่มีหนังสือสนามยิงปืน ก็ได้มาหลายกระบอกแล้ว    คุณเสก ขอบ้างปรากฏว่าไม่ได้  นายทะเบียนอ้างประกาศของนายทะเบียนอาวุธปืน กทม.   สพป.ก็เลยอุทธรณ์ไปทั้งข้อเท็จจริง และข้อกฎหมาย
ข้อเท็จจริง อุทธรณ์ว่า  ไม่มีการแข่งขันยิงปืนที่กำหนดให้ใช้ .357,  .44  หรือ .45  และขอให้ มท.1 สอบถามข้อเท็จจริงไปยังสมาคมกีฬายิงปืนแห่งประเทศไทย
ข้อกฎหมายอุทธรณ์ว่า   ไม่มีกฎหมายให้อำนาจนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ใด ๆ ก็ตาม   มีอำนาจออกกฎ หรือระเบียบการทะเบียน การขอและการออกใบอนุญาต  เนื่องจาก พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 6  กำหนดให้เป็นอำนาจของ มท.1  และขอให้ มท.1 สั่งการให้นายทะเบียน ฯ ยกเลิกประกาศดังกล่าวเสีย
งานนี้ถ้า มท.1 OK ก็เท่ากับว่านายทะเบียนทำผิดกฎหมาย    แต่ถ้า มท.1 ไม่ OK  ก็เท่ากับยอมรับว่านายทะเบียนมีอำนาจตามมาตรา 6 เทียบเท่ากับ มท.1
วันที่ 21 ธ.ค.จะครบ 90 วัน   ถ้า มท.1 เงียบ  วันศุกร์ที่ 22 คำฟ้องถึงศาลปกครอง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:29:54 PM »

อยากขอ .๔๕ แบบไม่แนบหนังสือรับรองสนามยิงปืนเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่า ทางกองทะเบียนเขาจะรับคำร้องหรือไม่ครับ ...

ต้องรับ  แล้วจะสั่งอนุญาตหรือไม่อนุญาตอีกเรื่องหนึ่ง   ถ้าไม่รับก็มีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

... Grin เจอข้อหาหนักขึ้นไปอีก..เสียดายช่วงนี้ปืนแพง ไม่งั้นจะขอลองวิธีนี้มั่ง.... Grin

อยากลอง ก็ไปขอใบ ป.3 ซิครับ   ออกมาแล้ว ถึงไม่ซื้อปืน ตำรวจก็ไม่จับหรอกครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:34:38 PM »

เอาใจช่วยครับ แล้วต่างจังหวัดทำอย่างไรครับ

เหมือนกันครับ  ยกเว้นที่หน้าสำนักงานทะเบียนนั้นไม่ได้ชักธงชาติไทย
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:46:46 PM »

อยากขอ .๔๕ แบบไม่แนบหนังสือรับรองสนามยิงปืนเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่า ทางกองทะเบียนเขาจะรับคำร้องหรือไม่ครับ ...
อ้างถึง

ต้องรับ  แล้วจะสั่งอนุญาตหรือไม่อนุญาตอีกเรื่องหนึ่ง   ถ้าไม่รับก็มีความผิดฐานเป็นเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่
อ้างถึง

... Grin เจอข้อหาหนักขึ้นไปอีก..เสียดายช่วงนี้ปืนแพง ไม่งั้นจะขอลองวิธีนี้มั่ง.... Grin
อ้างถึง

อยากลอง ก็ไปขอใบ ป.3 ซิครับ   ออกมาแล้ว ถึงไม่ซื้อปืน ตำรวจก็ไม่จับหรอกครับ
อ้างถึง

...แหะๆๆ ตำรวจจับไม่กลัวครับ กลัวแต่ได้ ป.3 มาแล้วอดใจไม่ได้ และที่สำคัญคือกลัวตำรวจบ้านไม่อนุมัติมากกว่าครับ... Sad  Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 11:44:10 PM »

Grin แล้วกรณีที่นายทะเบียน "เขียน" คำว่า "ไม่อนุญาต" และเซ็นลายเซ็น ลงท้ายใบ ป.1 ที่เรายื่นไป อย่างนี้ถือว่าเป็นหนังสือแจ้งหรือเปล่าครับ Grin

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 11:50:48 PM »

Grin แล้วกรณีที่นายทะเบียน "เขียน" คำว่า "ไม่อนุญาต" และเซ็นลายเซ็น ลงท้ายใบ ป.1 ที่เรายื่นไป อย่างนี้ถือว่าเป็นหนังสือแจ้งหรือเปล่าครับ Grin

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เขียนว่า "ถ้านายทะเบียนท้องที่ปฏิเสธการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้ ผู้ยื่นคำขอใบอนุญาตอาจอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายในกำหนดสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแจ้งการปฏิเสธเป็นหนังสือ"

ซึ่งหมายความว่า นายทะเบียนต้องมีหนังสือแจ้งการปฏิเสธ    ถ้าไม่ทำก็ขัดต่อกฎหมายมาตรานี้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 12:59:40 AM »

ผมเพิ่งเห็นใบป.4 ขนาด.45 ของกรุงเทพฯ ระบุว่า "เพื่อการกีฬา" อย่างเดียวแล้วครับ Huh Huh

งานนี้กำลังจะมีเรื่องสนุกครับ  ผมจะบอกที่มาที่ไปของ.45 เพื่อการกีฬาให้ฟัง
ผมขอ.45 ไม่มีหนังสือสนามยิงปืน ก็ได้มาหลายกระบอกแล้ว    คุณเสก ขอบ้างปรากฏว่าไม่ได้  นายทะเบียนอ้างประกาศของนายทะเบียนอาวุธปืน กทม.   สพป.ก็เลยอุทธรณ์ไปทั้งข้อเท็จจริง และข้อกฎหมาย
ข้อเท็จจริง อุทธรณ์ว่า  ไม่มีการแข่งขันยิงปืนที่กำหนดให้ใช้ .357,  .44  หรือ .45  และขอให้ มท.1 สอบถามข้อเท็จจริงไปยังสมาคมกีฬายิงปืนแห่งประเทศไทย
ข้อกฎหมายอุทธรณ์ว่า   ไม่มีกฎหมายให้อำนาจนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ใด ๆ ก็ตาม   มีอำนาจออกกฎ หรือระเบียบการทะเบียน การขอและการออกใบอนุญาต  เนื่องจาก พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 6  กำหนดให้เป็นอำนาจของ มท.1  และขอให้ มท.1 สั่งการให้นายทะเบียน ฯ ยกเลิกประกาศดังกล่าวเสีย
งานนี้ถ้า มท.1 OK ก็เท่ากับว่านายทะเบียนทำผิดกฎหมาย    แต่ถ้า มท.1 ไม่ OK  ก็เท่ากับยอมรับว่านายทะเบียนมีอำนาจตามมาตรา 6 เทียบเท่ากับ มท.1
วันที่ 21 ธ.ค.จะครบ 90 วัน   ถ้า มท.1 เงียบ  วันศุกร์ที่ 22 คำฟ้องถึงศาลปกครอง
Grinคันปากมาเป็นเดือน ๆ แล้วครับกับเรืองนี่ เพราะได้คุยกับพี่เสกที่สุพรรณมาเห็นว่างานนี่ ตร.กองทะเบียนโวยไม่ใช้หรือครับว่าเล่นอย่างนี่แล้วเขาจะเอาอะไรมาสู้ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:53:24 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับกำลังใจครับ

เตรียมขอ ป.3 ไว้ก่อนครับ เผื่อมีเหตุต้องไปอยู่นราธิวาสจะได้พาซื้อลูกซองออโตไปอยู่เป็นเพื่อนด้วย หากไม่ได้ไปอยู่แถวนราธิวาสจะเอา .22 ไว้ยิงเล่นก่อน ดีไม่ดีผมยื่นขอ ป.3
2 ใบเลย แล้วยุเพื่อนให้ร่วมแจมด้วย งานนี้คาดว่าคงยาวแต่ดีได้ สพป. เป็นพี่เลี้ยงเลยอุ่นใจ ขนาดไม่ทันขึ้นเวทีชก ยังได้รับคำแนะนำหลายอย่างเผลอ ๆ คู่ชกอาจโยนผ้าขาวกลางคันก็เป็นได้

สะใจชาว สพป. เรายิ่งนัก
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:55:42 AM »

Grinคันปากมาเป็นเดือน ๆ แล้วครับกับเรืองนี่ เพราะได้คุยกับพี่เสกที่สุพรรณมาเห็นว่างานนี่ ตร.กองทะเบียนโวยไม่ใช้หรือครับว่าเล่นอย่างนี่แล้วเขาจะเอาอะไรมาสู้ Grin

.. Huh จะมาโวยแบบนี้ไม่ถูกต้อง เพราะเราสู้ตามสิทธิ และกระบวนการทางกฎหมาย ไม่ใช่ปฎิบัติตามคำสั่งที่ไม่ชอบแบบไม่ลืมหูลืมตา ตำรวจควรจะขอบคุณด้วยซ้ำไปที่เราได้ช่วยสร้างบรรทัดฐานที่ถูกต้องให้พวกท่านได้ปฎิบัติ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 09:23:23 AM »

เฮอะๆ กองทะเบียนฯ จะต้องโวยอะไร๊ ตนเองทำงานนอกกรอบกฎหมายเองก็ไม่มีอะไรจะสู้อยู่แล้ว….

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 11:30:50 AM »

เป็นกำใจครับ...สู้ครับ
เพื่อเราคนรักปืน.. Grin Grin
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 11:51:44 AM »

Grinหายไป 3 วันมาถึงก็มีข้อมูลดีๆเยอะเลย?...แถวบ้านผมไม่ยุ่งยากทำตามสเต็ปคือ 1,500-5,000-6,000  ก็จบง่าย Grin Grinที่สำคัญเก็บตังค์ไม่พอนี่ซิ.....

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
คนจน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 12:07:43 PM »

Grinหายไป 3 วันมาถึงก็มีข้อมูลดีๆเยอะเลย?...แถวบ้านผมไม่ยุ่งยากทำตามสเต็ปคือ 1,500-5,000-6,000  ก็จบง่าย Grin Grinที่สำคัญเก็บตังค์ไม่พอนี่ซิ.....

เป็นซะอย่างนี้ไง วงการปืนจึงไม่ดีขึ้น

เอาแต่ ป.3 ตนเอง ไม่เผื่อคนที่ไม่มีเงินใส่ซองบ้าง

คนเค้าช่วยทำให้เป็นประโยชน์กับวงการปืน แต่มาโพสสวนทาง .... สพป. จะแข็งแกร่งได้อย่างไร

ขออภัยหากพูดแทงใจดำ
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 12:37:24 PM »

ขออภัยครับ...ไปถึง ถามหน้าห้องเค้าจริงๆ เค้าบอกได้ เลยไม่รู้จะทำยังไง? ช่วยตอบหน่อยครับ?

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 03:36:47 PM »

อ้างถึง

อ้างถึง

อ้างถึง

อ้างถึง

...แหะๆๆ ตำรวจจับไม่กลัวครับ กลัวแต่ได้ ป.3 มาแล้วอดใจไม่ได้ และที่สำคัญคือกลัวตำรวจบ้านไม่อนุมัติมากกว่าครับ... Sad  Grin

เห็นด้วยพันสองร้อยห้าสิบเปอร์เซ็นต์  Grin Grin Grin เพราะผมกะว่าถ้า ป.๒ สั้นมาตรฐาน (ไบคาล) ผ่านได้ (คงใช้เวลาสักปี) ผมก็คงมีเงินเก็บมากพอไปเอาออกมาจากร้านได้ ทำให้ช่วงนี้ไม่กล้าแหยม ป.๓ ทุกขนาด กลัวนายทะเบียนที่บ้านแบน แล้วจะไม่มีข้อกฏหมายใดไปต่อสู้  Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์