เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:43:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แรง รีคอย ของปืน ออโตกับลูกโม่  (อ่าน 4205 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 02:20:25 PM »

Cheesy มีข้อสงสัยอีกแล้วครับ จากกระทู้นี้ครับ
              http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,13183.0.html
        ผมเลยสงสัยว่า ในขนาดกระสุนเดียวกัน ถ้า เปรียบเทียบระหว่างปืน ออโตกับลูกโม่ ไม่ทราบว่า ชนิดไหนจะมีแรงรีคอยเยอะ กว่ากันครับ ส่วนตัวผม คิดว่าเป็นลูกโม่ เพราะออโตต้องมีการใช้พลังงานส่วนนึงในการบริหารกลไก  Huh Huh Huh พี่ๆเพื่อนๆ คิดอย่างไรครับ  Huh

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 02:29:03 PM »

ลูกโม่แหงๆ แต่ถ้าเป็นออโต ระบบโบลแบค แบบ วอลเทอร์ PPK ก็ไมธรรมดา Smiley
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 05:14:03 PM »

หน้าจะ ออโต้ ครับ เพราะยังไม่เคยยิงลูกโม่รุ่นเดียวกันเลย ใช้แต ออโต้
 Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 05:37:27 PM »

Grin มาดูถึงความแตกต่างของปืนทั้งสองแบบก่อน Grin
  1. ปืนลูกโม่มีแนวลำกล้องห่างจากข้อมืออยู่สูงกว่าปืนออโต้
  2. ลูกโม่ไม่ต้องการแรงจากการสันดาปของกระสุนปืนไปบรหารกลไกแบบปืนออโต้
  3. น้ำหนักถ่วงปากลำกล้องของปืนลูกโม่มักน้อยกว่าปืนออโต้
  4. ปืนลูกโม่มักไม่มีจะงอยเหนือง่ามมือซึ่งเป็นสิ่งช่วยดามลดจุดหมุนของข้อมือเหมือนปืนออโต้
 Grin ตอบว่าถ้าเป็นกระสุนขนาดเดียวกัน ปืนลูกโม่สะบัดกว่าแน่นอน Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2006, 09:35:50 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 09:17:57 AM »

Grin มาดูถึงความแตกต่างของปืนทั้งสองแบบก่อน Grin
 1. ปืนลูกโม่มีแนวลำกล้องห่างจากข้อมืออยู่สูงกว่าปืนออโต้
 2. ลูกโม่ไม่ต้องการแรงจากการสันดาปของกระสุนปืนไปบรหารกลไกแบบปืนออโต้
 3. น้ำหนักถ่วงปากลำกล้องของปืนลูกโม่มักน้อยกว่าปืนออโต้
 4. ปืนลูกโม่มักไม่มีจะงอยเหนือง่ามมือซึ่งเป็นสิ่งช่วยดามลดจุดหมุนของข้อมือเหมือนปืนออโต้
 Grin ตอบว่าถ้าเป็นกระสุนขนาดเดียวกีน ปืนออโต้สะบัดกว่าแน่นอน Grin
    ตกลง ปืนออโต้สบัดมากกว่า เหรอครับ พี่ ใหม่

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 10:20:27 AM »

ตกลง ปืนออโต้สบัดมากกว่า เหรอครับ พี่ ใหม่

Grin ไม่เคยลอง แต่จำได้ว่าพี่อ๋องเคยบอกไว้ว่าปืนลูกโม่ 9 มม. ยิงเจ็บมือกว่าออโต้ 9 มม. และด้วยเหตุผลที่บอกไว้ จึงเชื่อว่าลูกโม่สะบัดกว่าเตะแรงกว่าครับ Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:14:00 AM »

กระสุนขนาดเดียวกันแรงเท่ากัน  รีคอยล์ก็ต้องเท่ากันครับ  เป็นกฎธรรมชาติ
แต่ "felt recoil" คือแรงรีคอยล์ที่คนยิงรู้สึกได้นั้น  ขึ้นอยู่กับรูปทรงและน้ำหนักของปืนด้วย

ปืนออโตฯ เอาพลังงานส่วนหนึ่งไปบริหารกลไก  แต่เป็นพลังงานที่จะสูญเปล่าไปอยู่แล้ว  จึงไม่ได้ลดความแรงของกระสุน   ส่วนลูกโม่นั้น มีก๊าซรั่วที่รอยต่อโม่กับลำกล้อง  ตรงนี้ลดความแรงไปจริง  คือถ้ากระสุนขนาดเดียวกัน อัดดินเท่ากัน  ยิงจากปืนออโตฯ กับปืนลูกโม่ที่ลำกล้องยาวเท่ากัน (ปืนออโตฯ ต่อให้ด้วย เพราะวัดความยาวลำกล้องรวมรังเพลิง แต่ลูกโม่วัดลำกล้องไม่รวมรังเพลิง) ความเร็วกระสุนที่ยิงจากปืนออโตฯ จะสูงกว่า

ส่วนแรงรีคอยล์ที่คนยิงรู้สึกได้นั้น  ปืนลูกโม่จะกระแทกมือทันทีที่หัวกระสุนเริ่มวิ่ง  ส่วนปืนออโตฯ จะยังไม่กระแทก จนกว่าลำเลื่อนจะถอยสุด ชนสลักขวางนั่นแหละครับ   แรงรีคอยล์ของปืนลูกโม่จึงสั้นและคมกว่า ทำนองฟันศอกเข้าที่หัวคิ้ว  ส่วนของปืนออโตฯ มันจะยืดๆ เหมือนลูกถีบ

ผมยิง 1911 ขนาด .45 ได้หลายกล่องกว่าจะเริ่มรู้สึกเจ็บมือ  แต่ถ้าเป็นลูกโม่ แค่ .38 แรงสูง (ไม่ต้องถึง .357) สักกล่องก็เริ่มรู้สึกแล้วครับ

และถ้าเป็นปืนตัวเล็กๆ อย่าง .45 ออโตฯ รุ่นใหม่ๆ ลำกล้องสามนิ้ว เทียบกับลูกโม่ .38 สองนิ้ว  อย่างนี้ยิงออโตฯ สบายมือกว่าเยอะ  ขนาดต่อให้ด้วยกระสุนแรงกว่านะเนี่ย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 12:35:21 PM »

ขอบคุณสําหรับข้อมูลครับ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 04:59:15 PM »

ขอบคุณอ. ผณิศวร
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 05:19:55 PM »

Grin ตอบว่าถ้าเป็นกระสุนขนาดเดียวกีน ปืนออโต้สะบัดกว่าแน่นอน Grin
Grin Grin Grin Grinตอนแรกเข้าใจว่าออโต้แรงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2006, 02:08:48 PM โดย ekkawit » บันทึกการเข้า

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 08:22:39 PM »

ได้ฟังที่อาจารย์ผณิศวรบอก  แสดงว่าปืนออโต้กับลูกโม่แรงรีคอยล์เท่ากัน  หากใช้กระสุนขนาดเดียวกัน เป็นไปตามทฤษฎี     แต่ถ้าเป็นความรู้สึกจริงๆ ของคนยิง ลูกโม่จะมากกว่าออโต้  ขอบคูณครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 08:38:44 PM »

กรณียิงของออโต้  ลักษณะด้ามจับจะรู้สึกกระชับมือกว่า คือมีลักษณะด้ามที่กันง่ามมือไว้เช่น จงอย ของปืนรูปแบบ 1911 และด้ามปืนสมัยใหม่เช่น กล็อก ก็ทำหลังด้ามจับให้มีการรับแรงรีคอยล์ของปืนให้เข้ากับง่ามมือ  แต่ในลูกโม่ไม่ค่อยมี หรือไม่มีเลย   เราเลยรู้สึก นิด ๆ ว่า ออโต้รีคอยล์เตะน้อยกว่า ลูกโม่....แต่สำหรับผม ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ครับ...รู้สึกว่าปืนอะไรก็เตะเหมือนกัน กรณีกระสุนขนาดเท่ากัน....แต่แตกต่างบ้าง กรณี....ลำกล้อง  สั้นยาว ไม่เท่ากัน.... Smiley
chatchai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 10:07:28 PM »

K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2006, 08:16:01 AM »

Cheesy ในกรณีที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกัน แต่ยิงจากปืนที่มีความยาวลำกล้องแตกต่างกัน เช่น ยิงขนาด.38 ปืน M15 ลำกล้อง 4 นิ้ว กับ M14 ลำกล้อง 6 นิ้ว กริ๊ปจับปืนเท่ากัน แรงรีคอยล์ จาก M15 มีมากกว่าหรือเปล่าครับเพราะลำกล้องสั้นกว่า ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ  Cheesy

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2006, 09:34:54 AM »

"รีคอยล์มากกว่าเพราะลำกล้องสั้นกว่า"  ไม่ถูกครับ  รีคอยล์มากกว่าเพราะตัวปืนเบากว่าครับ

ลองเอาโมเดล 686 ลำกล้องสี่นิ้ว ยิงเทียบกับโมเดล 14 ลำกล้องหกนิ้วรุ่นที่ไม่มีเหนียงใต้ลำกล้องครับ  สี่นิ้วนิ่มกว่าเพราะปืนหนักกว่า

ถ้าไม่มีลำกล้องเลย ยิงออกจากโม่ไปเปล่าๆ นี่ปืนแทบไม่เตะครับ เพราะพอหัวกระสุนหลุดจากปลอกก็วิ่ง ปุเลงๆ ไปในอากาศแบบไม่มีความเร่ง  ที่ไม่มีความเร่งก็เพราะไม่มีแรงกระทำ (F=ma : a คือความเร่ง, m คือมวล, F คือแรง) เมื่อไม่มีแรงกระทำที่ท้ายกระสุน ก็ไม่มีแรงย้อนมาที่ก้นปลอกถึงตัวปืน ถึงด้ามปืนครับ

ถ้าสงสัยว่า แล้วแรงก๊าซที่พ่นล่ะ  มีผลหรือไม่... มีนิดเดียวครับ  ก๊าซพ่นออกจากรูโตๆ ไม่ต้องแย่งกันออก ไม่มีความเร่ง ดันตัวปืนกลับได้นิดเดียว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1] 2
  พิมพ์