เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:19:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้การฯสุพินท์ "เรื่องการรับโอนจากใคร"  (อ่าน 1526 ครั้ง)
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 02:02:37 PM »

-คือผมขอรบกวนถามคือผมซื้อปืนมาตั้งแต่ปี 2543 เป็นปืนใหม่ ในใบป.4 ช่องได้รับโอนจากใคร/ เป็นชื่อบุคคลครับ ไม่ใช่ชื่อร้านค้า ที่สงสัยเพราะผมซื้อปืนกระบอกที่ 2 เป็นชื่อร้านค้า ซื้อปี 48 ทะเบียนปืนเป็นปี48xxxxx แต่กระบอกแรกซื้อปี 43 ทะเบียนเป็น40xxxxx (กระบอกแรกปืนสั้น สมิท .38 - 2" แต่กระบอกสอง เป็นปืนยาว ลูกกรดซีแซด .22 LR- Lux)ขอความอนุเคราะห์ พี่ๆน้องๆใน เวป ด้วยครับขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 02:38:54 PM »

เรียนพี่ๆในเวปครับ คือผมสงสังว่าตอนปี 43 ยังมีแบบนั้นผิดปกติมั้ยครับ หรือว่าเป็นปืนโควต้าบุคคล พี่ๆท่านใดมีอะไรชี้แนะกรุณาด้วยครับ..มันสงสัยนะครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 02:41:50 PM »

ขออนุญาตตอบก่อนพี่สุพินท์นะครับ.........

อ่านอยู่สอง-สามรอบ.................พอจับใจความได้ว่า

1. ซื้อปืนกระบอกแรก จากร้านค้า(ปืนใหม่) เป็นปืนลูกโม่ .38 เมื่อปี 43 แต่ทะเบียนตอกปี40...............ตอบว่า เป็นปืนโควต้าของร้านค้านำเข้ามาเมื่อปี 40  แล้วขายไม่หมด.............ก็เลยโอนจากโควต้าร้านค้า เข้ามือบุคคล เพื่อให้โควต้าว่างลง สำหรับการสั่งกระบอกใหม่ได้เพิ่มขึ้น..............และร้านค้าขายปืนกระบอกนี้ให้คุณเมื่อปี 43 (เลยมา 3 ปี)................ป.4 ของคุณจึงแสดงที่มาของปืนว่า รับโอนจากบุคคล(ที่ร้านตัดโควต้าเข้ามือเขา)...........

2.ซื้อกระบอกที่ 2 เมื่อปี 48..............เป็นปืนใหม่เหมือนกัน ทะเบียนก็ตอกปี48 ป.4 ก็ระบุว่า ซื้อจากร้านค้า..............เป็นปืนที่ร้านสั่งเข้ามาตามโควต้าปี48 ที่ร้านมีอยู่ (ตอกปี48)..................และคุณไปซื้อเขาๆก็ตัดจากโควต้าประจำปีของร้าน มาเข้ามือคุณเลย.................ป.4 จึงระบุที่มาแบบนั้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 02:47:14 PM »

กราบขอบพระคุณพี่ๆมากครับ..โดยเฉพาะพี่มะขิ่น..คร๊าบ..ผมชอบอ่านทุกกระทู้ในเวปนี้มากๆๆ...แอบหลบงานเข้ามาอ่านทุกวัน

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 04:20:17 PM »

เรียนพี่ๆในเวปครับ คือผมสงสังว่าตอนปี 43 ยังมีแบบนั้นผิดปกติมั้ยครับ หรือว่าเป็นปืนโควต้าบุคคล พี่ๆท่านใดมีอะไรชี้แนะกรุณาด้วยครับ..มันสงสัยนะครับ
ปืนโควต้าบุคคลไม่มีตั้งแต่ปี 35 แล้วครับ
หลังปี 35 ปืนใหม่ แต่เป็นชื่อบุคคลมี 2 แบบ   คือปืนที่ร้านต้องโอนออกมาจากสต๊อคปีที่แล้ว  เพราะจะเทียบสั่งปืนตามโควต้าในปีปัจจุบัน
อีกกรณี ก็คือปืนที่หลุดออกมาจากโครงการสวัสดิการราชการ  อยากรู้ว่าประเภทไหน ก็ต้องย้อนกลับไปถามที่ร้าน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 04:40:20 PM »

ขอบคุณผู้การมาก ครับ..ผมขอสมัครเป็นสมาชิใหม่ และผู้อ่านที่ดีครับ..

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 11:11:39 PM »

และผู้อ่านที่ดีครับ..

ผมว่าผู้อ่านที่ดี  น่าสมัครเป็นสมาชิกรับนิตยสารอาวุธปืนเลยครับ  Smiley

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 11:35:32 AM »

คุณ choltit ครับ ผมไม่ได้เป็นสมาชิก อวป.หรอกครับแต่ผมก็ซื้อทุกเดือนแหละ ทั้ง อวป.+กัน แม็กฯ เดือนละ 2 เล่มครับ(ชอบอ่าน)

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 03:27:27 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ  ว่าแต่ว่า

1.ผู้ที่รับโอนจากร้านค้าก็ย่อมมีสิทธิ์ใช้ปืนตามกฎหมายใช่ไหมครับ?  เอ! แล้วเขาจะเอาไปลองยิงบ้างไหมนี่?

2.อีนี่ ร้านฉานขายของแพงกว่าร้านอื่นเพราะปืนฉานเกรดเอน่ะนายจ๋า ฉานขายไม่หมด ฉานจะฝากใครดีล่ะนี่นายจ๋า? โอย ปวดหัว กินกาเฟซักแก้วก่อนหนา

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: [1]
  พิมพ์