เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 06:28:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีปฐมพยาบาลเบื่องต้น  (อ่าน 13598 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 06:20:19 PM »

ในกรณีที่หากมีผู้บาดเจ้บจากอาวุธปืนนี้มีท่านใดทราบบางไหมคับว่าจะปฐมพยาบาลยังไงคับเพื่อที่จะยื้อชีวิตของผู้ป่วยให้ได้นานที่สุดเพื่อจะได้ถึงมือหมอทันนะคับเพราะผมคิดว่าเราทราบถึงอำนาจทำลายของอาวุธกันมาหลายกระทู้แล้วเลยอยากทราบวิธีที่จะช่วยผู้อื่นได้บ้างอะคับ  แล้วรบกวนช่วยบอกด้วยว่าการที่ผู้ถูกยิงเสียชีวิตนี้ส่วนใหญ่เพราะอะไรคับในกรณีที่ไม่ได้โดนยิงจุดสำคัญนะคับ แต่ผมเคยอ่านเจอนะขนาดมีดปักหัวยังรอดมาได้หรือ.357ยิงเข้าหัวรอดก็มีคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 06:27:39 PM »

สงสัยต้องรอคุณหมอ rute ครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 06:35:23 PM »

อันดับแรก ก็ต้องสำรวจทรัพย์สินของผู้บาดเจ็บก่อนครับ และก็รวบรวมเก็บใว้กับตัวเราให้เรียบร้อย แล้วค่อยสำรวจบาดแผล การเสียชีวิตโดยมากก็เพราะเสียเลือดมาก ขาดอากาศ  รออ่านคำตอบหมอดีกว่าครับ คิดว่าท่านคงมาตอบตอนดึกๆ ผมเข้ามาขัดเพื่อไม่ให้กระทู้มันตกลงไปข้างล่างเท่านั้นเอง มะมีความรู้อะไรเลยจริงๆ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 06:56:09 PM »

อืมม์...อันนี้เป็นคำถามที่ดีนะครับ...ผมก็อยากทราบเหมือนกัน  Wink

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:00:19 PM »

Shocked ถ้าเป็นหัวร้างข้างแตก แขนหักขาหัก ก็ยังพอตอบได้ครับ แต่ถ้าโดนอาวุธปืนนี่ต้องรอคุณหมอล่ะครับ อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับ เผื่อปฐมพยาบาลตัวเอง Tongue Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:10:36 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:20:47 PM »

เคยได้ยินมานะคับว่าผงชูรสนี้สามารถใช้ห้ามเลือดได้และอินซูลินที่ใช้ฉีดให้คนเป็นเบาหวานก็สามารถช่วยห้ามเลือดได้ใช่ไหมคับ อันนี้ไม่ได้ทะลึ่งนะคับ   ในสมัยก่อนผมเคยได้รับคำบอกเล่าจากผู้ใหญ่บางท่านว่าผ้าอนามัยที่ผู้หญิงใช้นี้ละตามชายแดนเค้าเอามาปิดแผลได้ด้วย  อันนี้รบกวนพี่ๆๆที่มีความรู้ช่วยบอกทีนะคับว่าในความเป็นจริงนี้มันเป็นไปได้จริงๆๆไหมคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 07:44:16 PM »

Grin เรื่องผ้าอนามัยเอาไปปิดแผลนี่ผมเชื่อว่าใช้กันเยอะครับ จำได้ว่าตอนรบร่มเกล้า ตอนนั้นเรียนอยู่ มีการร่วมบริจาคของเพื่อไปมอบให้ทหาร และส่วนหนึ่งก็เป็นผ้าอนามัย แถมหน่วยงานที่ทำเรื่องขอมาก็เน้นเรื่องผ้าอนามัยนี้ด้วยครับ Grin

bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:13:48 PM »

เอาวิธีเถื่อนๆแบบในหนังมั้ยครับเอามีดรมไฟกรีดเอาหัวกระสุนออก
แล้วเอาดินปืนเทใส่แผลแล้วเอาไฟเผาสิ้นสุดการแสดงครับฮาฮาฮา
รับรองรอดถ้าไม่เสียเลือดมากจนตายก่อนหรือทนพิษบาดแผลไม่ไหว่
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:25:37 PM »

อ้างถึง
ในกรณีที่หากมีผู้บาดเจ้บจากอาวุธปืนนี้มีท่านใดทราบบางไหมคับว่าจะปฐมพยาบาลยังไงคับเพื่อที่จะยื้อชีวิตของผู้ป่วยให้ได้นานที่สุดเพื่อจะได้ถึงมือหมอทันนะคับ

ผมว่าน่าจะคิดว่าทำยังไงให้ไปถึงมือหมอเร็วที่สุด  และที่สำคัญต้องทำให้เขา "ห้ามหยุดหายใจ"  ก่อนถึงมือหมอครับ  คิดว่าบาดแผลถ้าอยู่ในจุดที่ห้ามเลือดได้ก็ให้ทำการห้ามเลือดในขณะส่งผู้ป่วยไปหาแพทย์  ถึงตอนนี้จิตใจของผู้ป่วยสำคัญมาก  ใครที่โดนยิงแล้วไม่ตกใจ คงมีน้อยคนครับ  เห็นเลือดเข้าไปแล้วอาจหมดสติ  ต้องพยายามชวนคุยให้กำลังใจ ไม่ให้เขากังวลกับบาดแผลที่ยิงมากเกินไป  อย่าพูดจาซ้ำเติม " โอโห แผลขนาดนี้ จะรอดมั๊ยวะเนี่ย" เป็นผมขอหยุดหายใจตรงนั้นละครับ  Grin Grin

บางโพ 5
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:30:08 PM »

Smiley นานๆตอบคำถามเรื่องนี้ทีก็ดีคับ จะได้ไม่ลืมครั้งสุดท้ายรู้สึกจะเป็นท่าน 51 ถามไว้ตั้งแต่เวปบอร์ดเก่าซักปีที่แล้วมั้งคับ ว่ากันเลยนะคับ...

1.เรียกหาคนช่วยคับ คงไม่เหมือนที่คิดใช่ไหมคับ เพราะว่าเราไม่ใช่ซุปเปอร์แมนที่จะสามารถปฐมพยาบาลไปพร้อมๆกะพาผู้ป่วยไปรพ.คับ...

2. อันดับแรกที่ต้องดูแลคือทางเดินหายใจคับ เพราะว่าถ้าอุดตันแล้วจะอันตรายได้สูงคับ...
เราต้องให้แน่ใจว่าผู้บาดเจ็บสามารถหายใจได้โดยไม่มีสิ่งกีดขวาง หรือท่าที่ไม่เหมาะสมคับ...
เช่น ถ้ามีเศษอาหารหรือฟันปลอมก็เอาออกเสีย ถ้าคอหันไปท่าทีหายใจลำบากก็จัดให้เหมาะสมคับ...
พร้อมๆกันนั้นก็จัดให้นอนหงายศีรษะราบ ยกขาสูงได้ก็ดีคับ...

3.ดูการหายใจว่าหายใจเองได้หรือไม่ ถ้าหายใจเองไม่ได้ก็จะได้เตรียมเม้าท์ทูเม้าท์คับ...
โดยการเอามือหรือจะแก้มก็ไม่ว่ากัน ไปอังที่จมูกคับพร้อมกับดูว่าอกมีการเคลื่อนไหวหรือไม่...
ถ้าผู้ป่วยหายใจได้เราจะรู้สึกว่ามีลมออกมาสัมผัสถูก แต่ถ้ารอดูซักครึ่งนาทีแล้วก็ไม่ยอมหายใจก็เป่าปากซักสองทีคับ...

4.ระหว่างที่อังดูลมหายใจ มือเราที่ว่างๆอยู่ก็ควรลูบคลำไปด้วย อ๊ะๆไม่ใช่อย่างนั้นคับ...
คลำชีพจรที่คอคับ ตรงข้างๆลูกกระเดือกอ่ะคับ...
คลำดูว่ามีไหมเอ่ย...
ถ้ามีก็ดีไป ถ้าไม่มีทีนี้เราก้อได้ทำเหมือนในหนังคับ...
คือได้ปั๊มหัวใจคับ โดยการใช้สองแขนเหยียดตรง ใช้น้ำหนักตัวกดลงที่กระดูกสันอกให้ยุบลงไปประมาณสองนิ้วคับ...
ปั๊ม 15 ครั้งแล้วก็ไปเป่าปากสองครั้ง แล้วกลับมาปั๊มอีก 15 ครั้งแล้วก็เป่าปากสองครั้ง...
ทำไปเรื่อยๆจนผู้ป่วยเริ่มมีชีพจร หรือ มีคนมาช่วย ไม่งั้นก็เราหมดแรงไปเองคับ...

5.ส่วนบริเวณทีถูกยิงนั้น ถ้าผู้ป่วยผ่านข้อ 1 - 4 แบบไม่มีเงื่อนไข เราค่อยมาดูคับ...
การดูแลแผลที่จริงต้องแยกตามส่วนของอวัยวะคับ...
แต่เอาง่ายๆก็คือใช้ผ้าสะอาดกดไว้ก่อนเพื่อลดการเสียเลือดคับ...
ถ้าหากเป็นที่แขนขา การขันเชนาะบริเวณที่เหนือกว่าก็จะช่วยลดการเสียเลือดได้ดีคับ...

6.ควรนำส่งโรงบาลทุกรายคับ เพราะแผลถูกยิงต้องให้วัคซีนบาดทะยัก ยาปฏิชีวนะ และ การดูแลที่มากกว่าแผลปกติคับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:32:29 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:38:04 PM »

เคยได้ยินมานะคับว่าผงชูรสนี้สามารถใช้ห้ามเลือดได้และอินซูลินที่ใช้ฉีดให้คนเป็นเบาหวานก็สามารถช่วยห้ามเลือดได้ใช่ไหมคับ อันนี้ไม่ได้ทะลึ่งนะคับ   ในสมัยก่อนผมเคยได้รับคำบอกเล่าจากผู้ใหญ่บางท่านว่าผ้าอนามัยที่ผู้หญิงใช้นี้ละตามชายแดนเค้าเอามาปิดแผลได้ด้วย  อันนี้รบกวนพี่ๆๆที่มีความรู้ช่วยบอกทีนะคับว่าในความเป็นจริงนี้มันเป็นไปได้จริงๆๆไหมคับ

Wink ผมก็ได้ยินเรื่องผงชูรสห้ามเลือดบ่อยๆนะคับ...

แต่โดยหลักการแล้วไม่ค่อยมีประโยชน์คับ...

ที่สำคัญสร้างความลำบากให้ผมต้องมานั่งล้างออกคับ... Grin

ส่วนอินซูลินห้ามเลือดนี่ไม่เคยได้ยินคับ...

และไม่คิดว่าจะน่าใช้ด้วย เพราะหายากคับ...

ส่วนผ้าอนามัยไม่มีปัญหาคับ...

เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าสะอาด เพราะงั้นเปิดห่อใหม่ๆออกมาใช้ปิดแผลได้คับ...  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 10:41:25 PM »

เอาวิธีเถื่อนๆแบบในหนังมั้ยครับเอามีดรมไฟกรีดเอาหัวกระสุนออก
แล้วเอาดินปืนเทใส่แผลแล้วเอาไฟเผาสิ้นสุดการแสดงครับฮาฮาฮา
รับรองรอดถ้าไม่เสียเลือดมากจนตายก่อนหรือทนพิษบาดแผลไม่ไหว่
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

Wink คับที่กล่าวมาก็ถูกตามหลักการฆ่าเชื้อนะคับ...

แต่ถ้าทำอย่างในหนังผู้ทำอาจถูกฆ่าตามเชื้อโรคไปด้วยคับ... Grin Grin Grin

ในปัจจุบันเรามียาฆ่าเชื้อที่มีประสิทธิภาพดีให้ใช้หลายตัวคับ...

เก็บดินปืนไว้กะกระสุนดีกว่าคับ...  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 11:27:34 PM »

5.ส่วนบริเวณทีถูกยิงนั้น ถ้าผู้ป่วยผ่านข้อ 1 - 4 แบบไม่มีเงื่อนไข เราค่อยมาดูคับ...
การดูแลแผลที่จริงต้องแยกตามส่วนของอวัยวะคับ...
แต่เอาง่ายๆก็คือใช้ผ้าสะอาดกดไว้ก่อนเพื่อลดการเสียเลือดคับ...
ถ้าหากเป็นที่แขนขา การขันเชนาะบริเวณที่เหนือกว่าก็จะช่วยลดการเสียเลือดได้ดีคับ...

ถ้าถูกยิงที่หัวนี้ขันเชนาะที่คอกันเสียเลือดได้มะคับ :Smiley :Smileyอิอิอิ  เข้าเรื่องละมะคุยเล่นละคับถามต่อในกรณีที่ถูกยิงบริเวณหน้าอกซี่โครงหักหรือมีเลือดออกในปอดอันนี้เราพอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างคับคือเข้าใจว่าเลือดน่าจะท่วมปอดได้  ส่วนอิซูรินนี้เท่าที่ทราบมาเค้าให้เช็ดเลือดออกแล้วหยดลงบนแผลเสร้จแล้วกดปากแผลนะคับ(รบกวนช่วยบอกคุณสมบัติของอินซูลินนอกเหนือจากควบคุมน้ำตาลในเลือดทีนะคับ)     ที่ถามกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะเกิดในกรณีที่เราอยู่ไกลโรงพยาบาลในที่เปลี่ยวทางหลวงตามต่างจังหวัดไกลๆๆนะคับคืออยู่ในเมืองเนี้ยโทรตามรถพยาบาลคงไม่ยากแต่ถ้ามันเปลี่ยวละอย่างถนนต่างจังหวัดถ้าเกิดเหตุขึ้นกว่ารถพยาบาลจะมาใช้เวลาเท่าไหร่ในช่วงที่เราต้องรอหรือไม่มีทางเลือกอื่นผมคิดว่าคำแนะนำจากพี่หมอน่าจะได้ประโยชน์มากๆๆเลยนะคับ  ขอโทษนะคับที่ช่างสงสัยหรือช่างถามมากเกินไปคืออยากทราบจิงๆๆนะคับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2004, 12:42:46 AM »

ถ้าถูกยิงที่หัวนี้ขันเชนาะที่คอกันเสียเลือดได้มะคับ :Smiley :Smileyอิอิอิ  เข้าเรื่องละมะคุยเล่นละคับถามต่อในกรณีที่ถูกยิงบริเวณหน้าอกซี่โครงหักหรือมีเลือดออกในปอดอันนี้เราพอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างคับคือเข้าใจว่าเลือดน่าจะท่วมปอดได้  ส่วนอิซูรินนี้เท่าที่ทราบมาเค้าให้เช็ดเลือดออกแล้วหยดลงบนแผลเสร้จแล้วกดปากแผลนะคับ(รบกวนช่วยบอกคุณสมบัติของอินซูลินนอกเหนือจากควบคุมน้ำตาลในเลือดทีนะคับ)     ที่ถามกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะเกิดในกรณีที่เราอยู่ไกลโรงพยาบาลในที่เปลี่ยวทางหลวงตามต่างจังหวัดไกลๆๆนะคับคืออยู่ในเมืองเนี้ยโทรตามรถพยาบาลคงไม่ยากแต่ถ้ามันเปลี่ยวละอย่างถนนต่างจังหวัดถ้าเกิดเหตุขึ้นกว่ารถพยาบาลจะมาใช้เวลาเท่าไหร่ในช่วงที่เราต้องรอหรือไม่มีทางเลือกอื่นผมคิดว่าคำแนะนำจากพี่หมอน่าจะได้ประโยชน์มากๆๆเลยนะคับ  ขอโทษนะคับที่ช่างสงสัยหรือช่างถามมากเกินไปคืออยากทราบจิงๆๆนะคับ

Grin ว่ากันตามจริงนะคับ ผมแอบลองเปิดตำราดูเกี่ยวกะอินซูลินแล้ว...

และพบว่าในช่วงต้นของการเกิดการบาดเจ็บระดับของอินซูลินในเลือดจะเพิ่มขึ้น...

เนื่องจากระดับการตอบสนองของเนื้อเยื่อต่ออินซูลินจะเพิ่มขึ้น...

แปลง่ายๆคือร่างกายจะมีน้ำตาลในเลือดสูงขึ้นจากการกระตุ้นของฮอร์โมนตัวอื่น...

ซึ่งทำให้รีเซ็ปเตอร์ของอินซูลินมีแนวโน้มจะไม่ตอบสนองต่ออินซูลินในขนาดเท่าเดิม...

ทำให้ตับอ่อนสร้างอินซูลินเพิ่มขึ้น...

โดยการที่น้ำตาลในเลือดที่สูงขึ้นมีผลดีต่อการหายของร่างกายคับ...

ส่วนการที่เลือดจะหยุดไหลนั้นมีปัจจัยหลักอยู่สามอย่างได้แก่...

1.การหดตัวของหลอดเลือด...

2.การทำงานของเกล็ดเลือด...

3.กระบวนการการแข็งตัวของเลือด...

ซึ่งเท่าที่ค้นๆดูแล้วผมยังไม่พบว่าอินซูลินจะสามารถไปกระตุ้นในขั้นตอนใดที่ได้กล่าวมา...

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมมิได้เป็นอายุรแพทย์นะคับ...

เพราะฉะนั้นความรู้ของผมเกี่ยวกะอินซูลิน จึงมีข้อจำกัดอยู่บ้างเท่าที่หมอผ่าตัดแก่ๆจะพอจำและค้นได้...

ถ้าหากมีข้อมูลที่สามารถนำมายืนยันเรื่องการห้ามเลือดโดยอินซูลิน หรือสารอื่นๆก็ตาม ผมยินดีที่จะรับฟังคับ...

ปล.เวลาผ่าตัดแล้วเลือดออกจากอวัยวะภายในไม่ยอมหยุด ผมก็ไม่เคยใช้อินซูลินห้ามเลือดคับ มีแต่ใช้อุปกรณ์อื่นๆ เช่น ผ้าห้ามเลือด การจี้ไฟฟ้า การใช้สารในตระกูลที่คล้ายๆกาวสำหรับเนื้อเยื่อ หรือ แผ่นสังเคราะห์ที่ทำมาเพื่อการห้ามเลือด(surgicel / gel foam) ซึ่งถ้าอินซูลินนำมาใช้แล้วห้ามเลือดได้ดีมากๆผมอาจจะได้ทำงานวิจัยลงตีพิมพ์...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2004, 01:03:39 AM »

Wink ต่อเรื่องอินซูลินกะแผลนะคับ...

ลองดูที่นี่ก็แล้วกันคับhttp://www.emedicine.com/plastic/topic457.htm...

อ่านจบแล้วแปลฝากผมด้วยเน้อ แบบว่ามันยาวอ่ะคับ อ่านแล้วเมื่อยตา...  Grin
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์