เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:22:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การรับโอนปืนจะต้องขอใบ ป.3 ก่อนริเปล่าค่ะ  (อ่าน 3389 ครั้ง)
เกรซ
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 07:16:42 PM »

ในกรณีที่ผู้รับอยุ่ กทม. ผู้โอนอยุ่ สมุทรปราการ จะต้องไปโอนกันที่ไหนค่ะ  และไปโอนกันที่ไหนค่ะ
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 08:35:35 PM »

ในกรณีที่ผู้รับอยุ่ กทม. ผู้โอนอยุ่ สมุทรปราการ จะต้องไปโอนกันที่ไหนค่ะ และไปโอนกันที่ไหนค่ะ
แล้วปืนที่ขอโอนทะเบียนที่ไหนฯ ผู้ขอรับโอนอยู่ที่ไหนก็ไปยื่นคำร้องที่นั่นพร้อมหลักฐานให้ครบ  โดยระบุว่าขอมีและใช้อาวุธปืนขนาด...........โดยรับโอนจาก..........................
เมื่อได้ ป3แล้ว ส่งใบ ป3 ทั้ง 2 ท่อนให้ผู้โอนดำเนินการตัดโอนให้ฯที่สมุทรปราการ
แล้วจะมีหนังสือรับรองการตัดยอดจาก สม.ปก.มาให้ ผู้รับโอนทาง กทม. พร้อมขอตรวจ อ.ปืน ถ้าเรียบร้อยก็ออก ป4 เป็นชื่อผู้รับโอนเลยง่ายไม๊( ดูแล้วมันง่ายจริงๆนะทำจริงๆผมอยากทุบสมองของ...............จริงๆ มันแกล้งไม่รู้เฉยแหละ  มันน่า...................จริงๆ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 08:48:01 PM »

ขอถามต่ออีกนิดครับ...ในกรณีเจ้าของปืน(ผู้ขาย)กับผู้รับโอน(ผู้ซื้อ)

อยู่อำเภอเดียวัน(ต.จ.ว.) ผู้รับโอนต้องขอ ป.3 ไม๊ครับ(เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้อง)

ขอบคุณครับ Grin Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 09:13:16 PM »

ถ้าอยู่อำเภอเดียวกัน  ไม่ต้องขอป.3 ขอป.1  แล้วทำเรื่องโอนได้ป.4เลยครับ  นี่หมายถึงว่าคนรับโอนนั้นถามนายทะเบียนก่อนนะครับว่า  สามารถรับโอนได้..

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 09:18:03 PM »

ขอถามต่ออีกนิดครับ...ในกรณีเจ้าของปืน(ผู้ขาย)กับผู้รับโอน(ผู้ซื้อ)

อยู่อำเภอเดียวัน(ต.จ.ว.) ผู้รับโอนต้องขอ ป.3 ไม๊ครับ(เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้อง)

ขอบคุณครับ Grin Grin

ในกรณีของผมที่ได้ ป4 มานั้น ป4 ผู้โอนอยู่ในอำเภอเดียวกันกับผู้ขอโอนไม่ต้องออก ป3
ครับ เพียงแต่ผู้โอนแนบหลักฐาน บัตร,ทะเบียนบ้าน,ทะเบียน ป 4 พร้อมเซ็นลงชื่อผู้โอน ผู้รับโอนก็ต้องมีหลักฐานเอกสารให้ครบถ้วนครับ(สุดแต่ จนท.จะเรียกร้องครับ) ถ้าหากหลักฐานทุกอย่างบริบูรณ์ไม่ต้องกลัวครับ เดินเข้าหานายทะเบียนตัวจริงเลยครับ  อย่าลังเลกับ เสียงนก  เสียงกา หรือเสียงขอทานครับผม ขอให้โชคดีครับ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 09:23:58 PM »

ขอบคุณมากครับ Grin Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
เกรซ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 12:38:38 PM »

ขอบคุณค่ะ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 12:42:50 PM »

ถ้าอยู่อำเภอเดียวกัน ไม่ต้องขอป.3 ขอป.1 แล้วทำเรื่องโอนได้ป.4เลยครับ นี่หมายถึงว่าคนรับโอนนั้นถามนายทะเบียนก่อนนะครับว่า สามารถรับโอนได้..

ขอเหมือนกัน  Grin Grin Grin แต่ขอนายอำเภอคนเดียวกัน   Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 02:35:58 PM »

ถ้าอยู่อำเภอเดียวกัน ไม่ต้องขอป.3 ขอป.1 แล้วทำเรื่องโอนได้ป.4เลยครับ นี่หมายถึงว่าคนรับโอนนั้นถามนายทะเบียนก่อนนะครับว่า สามารถรับโอนได้..
ถ้าอย่างนี้ผมให้พ่อโอนเป็นชื่อผมมันจะยากหรือง่ายกว่าขอซื้อใหม่ครับในกรณีที่อยู่อำเภอเดียวกัน  เป็นขนาด.45 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2006, 02:43:46 PM โดย ittithep » บันทึกการเข้า
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 03:47:18 PM »

แบบนี้เป็นโอนแบบมรดก ลูกมีสิทธิรับโอนได้ครับ อยู่อำเภอเดียวกันโอนได้เร็วกว่าครับ แต่ได้ไม่ได้คงขึ้นอยู่กับนายทะเบียนมากกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์