เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:27:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ ความเร็วกระสุน .22 LR  (อ่าน 3306 ครั้ง)
bros
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 06:38:21 AM »

อยากทราบว่า ความเร็วกระสุน .22 ที่ระยะ 10.00 ม. มีความเร็วเท่าไร แล้วถ้าเพิ่มระยะเป็น
25.00 ม. จะมีความเร็วเพิ่มขึ้นหรือลดลงกี่ % รบกวนท่านที่มีข้อมูลช่วยให้ความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 08:02:34 AM »

คำถามกว้างมากๆเลยครับ....เพราะกระสุน .22 มีหลายแบบ ,หลายยี่ห้อ   ระยะยิงทดสอบเก็บข้อมูล ของทางโรงงานผู้ผลิต  ส่วน

ใหญ่จะเป็นที่ระยะ 50 หลา  และ ระยะ 100 หลาครับท่าน... Grin

ยกตัวอย่างมาให้นะครับ...   .22 ยี่ห้อ CCI  standard Velocity ชนิดหัวตะกั่ว LRN  น้ำหนักหัวกระสุน 40 เกรน  สเปคจากโรงงาน

มีความเร็วต้นที่ 1070 ฟุต/วินาที   ความเร็วที่ระยะ 50 หลา 1001 ฟุต/วินาที  และความเร็วที่ระยะ 100 หลา 945 ฟุต/วินาที

เป็นต้น...  Cheesy
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 11:15:54 AM »

Grin
http://www.federalcartridge.com/ballistics/Ammo_Search.aspx  ชอบแบบไหนก็เลือกได้ตามจาย นะนายจ๋า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
bros
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:02:01 AM »

ขอบคุณมากครับ
คำถามกว้างมากๆเลยครับ....เพราะกระสุน .22 มีหลายแบบ ,หลายยี่ห้อ ระยะยิงทดสอบเก็บข้อมูล ของทางโรงงานผู้ผลิต ส่วน

ใหญ่จะเป็นที่ระยะ 50 หลา และ ระยะ 100 หลาครับท่าน... Grin

ยกตัวอย่างมาให้นะครับ... .22 ยี่ห้อ CCI standard Velocity ชนิดหัวตะกั่ว LRN น้ำหนักหัวกระสุน 40 เกรน สเปคจากโรงงาน

มีความเร็วต้นที่ 1070 ฟุต/วินาที ความเร็วที่ระยะ 50 หลา 1001 ฟุต/วินาที และความเร็วที่ระยะ 100 หลา 945 ฟุต/วินาที

เป็นต้น... Cheesy

คำถามกว้างมากๆเลยครับ....เพราะกระสุน .22 มีหลายแบบ ,หลายยี่ห้อ ระยะยิงทดสอบเก็บข้อมูล ของทางโรงงานผู้ผลิต ส่วน

ใหญ่จะเป็นที่ระยะ 50 หลา และ ระยะ 100 หลาครับท่าน... Grin

ยกตัวอย่างมาให้นะครับ... .22 ยี่ห้อ CCI standard Velocity ชนิดหัวตะกั่ว LRN น้ำหนักหัวกระสุน 40 เกรน สเปคจากโรงงาน

มีความเร็วต้นที่ 1070 ฟุต/วินาที ความเร็วที่ระยะ 50 หลา 1001 ฟุต/วินาที และความเร็วที่ระยะ 100 หลา 945 ฟุต/วินาที

Grin
http://www.federalcartridge.com/ballistics/Ammo_Search.aspx ชอบแบบไหนก็เลือกได้ตามจาย นะนายจ๋า
ขอบคุณมากครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:20:13 AM »

แล้วอยู่ที่ลำกล้องของปืนกระบอกนั้นด้วยครับ
บางแบบ 10 ไป 25 ม. ความเร็วลดลง บางแบบก็คงที่

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:57:57 AM »

Grin....กว้างมากเลย... Shocked

...จำไว้ว่า 1,000 ft/s...ง่ายดีครับ..

...อยากรู้จริงๆ..มีตัวแปรเยอะ....

..ลองเองดีที่สุด..ค๊าบบบบ....

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: [1]
  พิมพ์