เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:30:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความห่วงใย...ต่อเจ้าของปืนที่โอนลอยไว้ทั้งหลาย.....  (อ่าน 3855 ครั้ง)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 11:20:10 AM »

Cool...เนื่องจากมีหลายท่านได้ประกาศขาย..หรือ..ขายปืนแบบโอนลอยไว้มากมาย...

ด้วยหัวอกคนคอเดียวกัน...ก็อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ...เพราะได้โทรไปสอบถาม...ปืนบางกระบอกที่

สนใจ  ปรากฏว่า...เจ้าของบอกขายไปแล้ว...และที่น่าห่วงคือ...ลงใต้ไปแล้ว...ข้อมูลน่าเชื่อถือ

ครับเพราะมีการมาซื้อไปทีละหลาย ๆ กระบอกจากร้านซ่อมปืนบางร้านที่รับฝากขายไว้ครับ....และ

ประเด็นก็คือ  การโอนลอยนั้น..เห็นผู้รู้หลายท่านบอกว่า..มีความผิดแก่เจ้าของปืน...หลาย ๆ

กระทงครับ...และถ้าสมมติว่า...ปืนนั้นไปเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์...และมีการสอบพยาน...เกิดมีผู้

พาดพิงว่าได้ติดต่อ ซ้อ - ขาย ผ่านเวป....Huh...แล้วอะไรจะเกิดขึ้นบ้างก็ไม่รู้...มาช่วยกันคิด...ว่า

เราร่วมกันทำอย่างไรให้ที่นี่...ไม่ต้องเจอปัญหา...เช่นนั้น....ครับ... หลงรัก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 11:26:15 AM »

Shocked Shocked Shocked ป3-4 ก็ปลอม โอนลอยก็โดนหนัก
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 11:37:18 AM »

ในนี้ไม่ได้มีแต่เรา

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 11:40:23 AM »

Grin Grin Grin  โอนลอยก็ผิดแต่แรกแล้ว  Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 12:39:40 PM »

Grin Grin Grin โอนลอยก็ผิดแต่แรกแล้ว Grin Grin Grin

เห็นด้วย และต้องช่วยกันเผนแพร่ความรู้เกี่ยวกับกฎหมายปืนออกไป

เพื่อลดจำนวนเหยื่อของพวกที่ชอบขายปืนโอนลอย

โดยเฉพาะขายโอนลอยปืนชื่อคนอื่นนี่ พวกนี้ชอบมาก ๆ เพราะแค่ปืนผ่านมือ ก็ได้ส่วนต่างแล้ว

ส่วนเจ้าของปืนเดิม จะเป็นอย่างไร ข้าไม่สน ต้องช่วยกันกำจัดบุคคลพวกนี้ออกไปจากวงการครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 12:42:45 PM »

คนขายก็อยากขายเร็วๆคนซื้อก็อยากได้ปืนเร็วๆ ทำไงได้ครับก็ต้องว่ากันไปตามเรื่อง ถ้าเชื่อใจกันได้ก็ดีไปครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 12:48:20 PM »

ช่วย ๆ กันทำให้ถูกกฎหมายเถอะนะครับ เยาะเย้ย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 12:51:41 PM »

เห็นด้วยกับ จขกท. เป็นอย่างยิ่งครับ  เพราะหากเริ่มต้นก็มีปัญหาแล้ว การตามแก้ปัญหา(รวมทั้งอาจต้องแก้ตัวอีกต่างหาก) เป็นภาระที่หนักพอสมควร หากการโอนลอยไปแล้ว ผู้ซื้อไม่มีใบ ป.3 รองรับอยู่  เกิดข้อผิดพลาดนำปืนไปทำมิดีมิร้าย(ก็แสดงว่าไม่ทำอะไรเลย? อิอิ ล้อเล่น) แล้วโยนปืนทิ้ง พร้อมลายนิ้วมือของเจ้าของก่อนโอนลอย (คงรู้นะครับว่าคนซื้อไม่มีรอยนิ้วมือต้องทำอย่างไร)  เกิดการสอบสวนหาข้อเท็จจริงและหาเจ้าของปืนขึ้น.......      เฮ้อ! ไม่อยากนึกต่อเลย   

แต่ผมว่าการค้าขายส่วนใหญ่เรามักจะขายให้กับคนที่เรารู้จักและไว้ใจได้นะครับ  ขอเอาใจช่วยไม่ให้เกิดสิ่งไม่ดีไม่งามขึ้นกับสมาชิกในเวบนี้เลยนะครับ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Butterfly
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 01:26:33 PM »

แล้วไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ในเวปฯ นี้ มีธรรมเนียมปฏิบัติอย่างไร หากว่าไม่ต้องการโอนลอย
เมื่อเดือนก่อนมีเพื่อน นำ S&W M19-7 ปี 32 มาขายให้ 35 K ผมไม่กล้ารับไว้
เพราะไม่แน่ใจว่า จะขอป.3+ป.4 ได้ไหม? ยังไงก็แจ้งขั้นตอน ด้วยครับ ในกรณีที่ยังไม่ขอป.3

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 01:48:17 PM »

........... Undecided Undecided..หากจะขายกันจริงๆก็ทำหลักฐานการซื้อขาย ไว้หน่อยก็ดีครับ ขอหลักฐานทางผู้ซื้อไว้ด้วย  ในสัญญาซื้อขาย  ครวมีกำหนดให้รับโอนภายในกี่วัน กีเดือน....แล้วส่งหลักฐานการขอรับโอนกลับมาให้เรา....ก็อาจจะยังพอลดความเสี่ยงกับเจ้าของปืนได้ครับ.... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 01:56:46 PM »

........... Undecided Undecided..หากจะขายกันจริงๆก็ทำหลักฐานการซื้อขาย ไว้หน่อยก็ดีครับ ขอหลักฐานทางผู้ซื้อไว้ด้วย ในสัญญาซื้อขาย ครวมีกำหนดให้รับโอนภายในกี่วัน กีเดือน....แล้วส่งหลักฐานการขอรับโอนกลับมาให้เรา....ก็อาจจะยังพอลดความเสี่ยงกับเจ้าของปืนได้ครับ.... Grin

ถ้ามีปัญหา   ยังงัย ๆ   ก็  โดน  ครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 02:51:18 PM »

........... Undecided Undecided..หากจะขายกันจริงๆก็ทำหลักฐานการซื้อขาย ไว้หน่อยก็ดีครับ ขอหลักฐานทางผู้ซื้อไว้ด้วย ในสัญญาซื้อขาย ครวมีกำหนดให้รับโอนภายในกี่วัน กีเดือน....แล้วส่งหลักฐานการขอรับโอนกลับมาให้เรา....ก็อาจจะยังพอลดความเสี่ยงกับเจ้าของปืนได้ครับ.... Grin
ถ้ามีปัญหา ยังงัย ๆ ก็ โดน ครับ

เวลาโดนจะโดนขนาดไหนครับ  Grin Grin Grin ติดคุกหัวโตเปล่าครับ  Grin Grin Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 03:55:25 PM »

เห็นด้วยกับความเห็นทุกท่านครับ..............

แต่การดำเนินการลักษณะนี้ หากเป็นพรรคพวกกัน ก็คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะ ตามตัวกันได้(ระหว่างการยื่นเรื่องขอรับโอน)..................หลักฐานไม่ครบ ขาดหาย หรือต้องไปแสดงตัวต่อนายทะเบียน ก็สะดวก.................

ที่น่าเป็นห่วง ก็คือ พวกพ่อค้าปืน ไปซื้อโอนลอยมา แล้วมาขาย คนซื้อๆมา ถ้าไปโอนเลยก็จบ(กรณีไม่มีปัญหา)...............ถ้าซื้อมาแล้วไม่โอน เอาไปขายเป็นทอดๆ..............เจ้าของเดิม(ใน ป.4) ก็แย่

หรือไม่ที่คล้ายๆกัน ก็ ตกลงซื้อขายกันเรียบร้อย................คนซื้อนำไปทำเรื่องโอน ก็พอไหว(กรุงเทพฯช้าหน่อย Tongue).......................แต่ถ้าคนซื้อๆไป แล้ว เอาไปขายต่ออีก........................

แบบนี้ต้องถามความรับผิดชอบกับคนที่ซื้อไปจากเจ้าของแท้ๆ แล้วเอาไปขายต่ออีกว่า....................คนซื้อต่อ ถ้าไม่เอาไปโอน คนซื้อตอนแรก มีความรับผิดชอบแค่ไหน?

เพราะเจ้าของเดิม ไม่รู้จักกับคนซื้อคนที่สอง

น่าคิด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kornsit
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 04:46:41 PM »

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกเพิ่มเติมครับ  คือในกรณีที่เราโอนลอยให้กับผู้ซื้อ  โดยที่เราทำสัญญาซื้อ-ขาย
พ่วงไปด้วย  เช่น  ข้าพเจ้า... ได้ขายอาวุธปืน ยี่ห้อ...   ขนาด...  หมายเลขทะเบียน...  ให้กับ...(ชื่อผู้ซื้อ)  เมื่อวันที่... 
แล้วลงลายมือชื่อ  ไว้ทั้งคนซื้อ และคนขาย  แบบนี้จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้างไหมครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 04:48:44 PM »

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกเพิ่มเติมครับ คือในกรณีที่เราโอนลอยให้กับผู้ซื้อ โดยที่เราทำสัญญาซื้อ-ขาย
พ่วงไปด้วย เช่น ข้าพเจ้า... ได้ขายอาวุธปืน ยี่ห้อ... ขนาด... หมายเลขทะเบียน... ให้กับ...(ชื่อผู้ซื้อ) เมื่อวันที่...
แล้วลงลายมือชื่อ ไว้ทั้งคนซื้อ และคนขาย แบบนี้จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้างไหมครับ

น่าคิดครับ  Grin Grin Grin  เดี๋ยวนี้เห็นเขียนซื้อขายไว้ว่า ฝากให้ไปซ่อม  Grin Grin Grin  งง

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์