เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:35:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความห่วงใย...ต่อเจ้าของปืนที่โอนลอยไว้ทั้งหลาย.....  (อ่าน 3890 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 05:03:53 PM »

เห็นด้วยกับความเห็นทุกท่านครับ..............

แต่การดำเนินการลักษณะนี้ หากเป็นพรรคพวกกัน ก็คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะ ตามตัวกันได้(ระหว่างการยื่นเรื่องขอรับโอน)..................หลักฐานไม่ครบ ขาดหาย หรือต้องไปแสดงตัวต่อนายทะเบียน ก็สะดวก.................

ที่น่าเป็นห่วง ก็คือ พวกพ่อค้าปืน ไปซื้อโอนลอยมา แล้วมาขาย คนซื้อๆมา ถ้าไปโอนเลยก็จบ(กรณีไม่มีปัญหา)...............ถ้าซื้อมาแล้วไม่โอน เอาไปขายเป็นทอดๆ..............เจ้าของเดิม(ใน ป.4) ก็แย่

หรือไม่ที่คล้ายๆกัน ก็ ตกลงซื้อขายกันเรียบร้อย................คนซื้อนำไปทำเรื่องโอน ก็พอไหว(กรุงเทพฯช้าหน่อย Tongue).......................แต่ถ้าคนซื้อๆไป แล้ว เอาไปขายต่ออีก........................

แบบนี้ต้องถามความรับผิดชอบกับคนที่ซื้อไปจากเจ้าของแท้ๆ แล้วเอาไปขายต่ออีกว่า....................คนซื้อต่อ ถ้าไม่เอาไปโอน คนซื้อตอนแรก มีความรับผิดชอบแค่ไหน?

เพราะเจ้าของเดิม ไม่รู้จักกับคนซื้อคนที่สอง

น่าคิด

โดนจายยย....โตงงงงง....ป้าวววว..................
ข้าวววว.....ปาเด็น...คริ คริ

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 05:35:42 PM »

1.ทำสัญญาจะซื้อจะขาย/วางเงินมัดจำหรือไม่ หรือจะจ่ายเมื่อโอนเสร็จก็แล้วแต่ตกลง
2.จูงมือกันไปยื่นโอนที่หน่วยงานที่รับผิดชอบ จะได้รู้ไปเลยว่าโอนได้หรือไม่ ผู้ขายก็สบายใจว่าผู้ซื้อยื่นเรื่องขอรับโอนแล้วนะ ผู้ซื้อก็สบายใจถ้าปืนมีปัญหา ก็จบกันตรงนั้น
3.เมื่อผู้ซื้อได้รับอนุญาติเรียบร้อยแล้ว ค่อยส่งมอบปืน พร้อมรับเงินส่วนที่เหลือ

ผมก็ว่าขั้นตอนไม่ยุ่งยากเท่าไร เสียเวลาหน่อย แต่สบายใจกันทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 05:36:57 PM »

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกเพิ่มเติมครับ คือในกรณีที่เราโอนลอยให้กับผู้ซื้อ โดยที่เราทำสัญญาซื้อ-ขาย
พ่วงไปด้วย เช่น ข้าพเจ้า... ได้ขายอาวุธปืน ยี่ห้อ... ขนาด... หมายเลขทะเบียน... ให้กับ...(ชื่อผู้ซื้อ) เมื่อวันที่...
แล้วลงลายมือชื่อ ไว้ทั้งคนซื้อ และคนขาย แบบนี้จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้างไหมครับ

การขายปืนให้กับผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาติจากนายทะเบียน ยังไงก็ผิดแต่ต้นอยู่แล้วครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 05:46:50 PM »

เรื่องของเรื่องมันออกป3 กันไม่ได้ครับ  Grin Grin Grin ถ้าออกป 3 กันได้คงไม่ต้องโอนลอย  Grin Grin Grin ขอแล้วค่อยจ่ายเงินมาเอาปืนไป

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 06:33:31 PM »

หรือไม่ที่คล้ายๆกัน ก็ ตกลงซื้อขายกันเรียบร้อย................คนซื้อนำไปทำเรื่องโอน ก็พอไหว(กรุงเทพฯช้าหน่อย Tongue).......................แต่ถ้าคนซื้อๆไป แล้ว เอาไปขายต่ออีก........................

แบบนี้ต้องถามความรับผิดชอบกับคนที่ซื้อไปจากเจ้าของแท้ๆ แล้วเอาไปขายต่ออีกว่า....................คนซื้อต่อ ถ้าไม่เอาไปโอน คนซื้อตอนแรก มีความรับผิดชอบแค่ไหน?

เพราะเจ้าของเดิม ไม่รู้จักกับคนซื้อคนที่สอง

น่าคิด
อันนี้ ผมว่าน่ากลัวครับ ในฐานะเจ้าของปืน ถ้าขายให้พรรคพวกกัน เห็นๆหน้ากันอยู่
จะเอาไปรับโอนช้าหรือเร็ว ก็ไม่เป็นไร แล้วแต่นายทะเบียนท้องที่ จะออกป.3ช้าหรือเร็ว
แต่ถ้าบอกว่าจะรับโอน แล้วเอาไปขายต่อให้ใครก็ไม่รู้ อย่างนี้เจ้าของปืนคงนอนไม่หลับกันบ้างละครับ
ก็อยากจะฝากกันไว้ตรงนี้ครับ ถ้าจะซื้อไปขายต่อ ก็บอกเจ้าของเขาตรงๆ หรือไม่ก็รับโอนเสียก่อน
แล้วค่อยขายครับ  Wink
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 06:46:18 PM »

ปืนลงใต้ก็หายต๋อมละครับ   สถาณการณ์อย่างนี้ไม่ค่อยมีใครอยากผูกมัดตัวเองหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2006, 06:48:09 PM โดย s.v » บันทึกการเข้า

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
ครูดำ.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

ครูดำคนเดิม

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 06:52:34 PM »

น่าคิด
อันนี้ ผมว่าน่ากลัวครับ ในฐานะเจ้าของปืน ถ้าขายให้พรรคพวกกัน เห็นๆหน้ากันอยู่
จะเอาไปรับโอนช้าหรือเร็ว ก็ไม่เป็นไร แล้วแต่นายทะเบียนท้องที่ จะออกป.3ช้าหรือเร็ว
แต่ถ้าบอกว่าจะรับโอน แล้วเอาไปขายต่อให้ใครก็ไม่รู้ อย่างนี้เจ้าของปืนคงนอนไม่หลับกันบ้างละครับ
ก็อยากจะฝากกันไว้ตรงนี้ครับ ถ้าจะซื้อไปขายต่อ ก็บอกเจ้าของเขาตรงๆ หรือไม่ก็รับโอนเสียก่อน
แล้วค่อยขายครับ Wink

...เข้าตัว.. Grin Grin

St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:05:22 PM »

หลีกเลี่ยงการขายโอนลอยจะดีที่สุดสำหรับท่านเจ้าของปืน   Wink

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
bactyl
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ไก่งวง!!!

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:26:43 PM »

ขอเข็ดด้วยคนครับ ซื้อปืนแล้วไม่ได้ปืน มีความผิดแถมมีผลในการพิจารณากระบอกถัดไปด้วย

The more you speak of yourself. The more you are likely to lie.
ยิ่งพูดถึงตัวเองมากเท่าใด ก็ยิ่งมีแนวโน้มที่จะโกหกมากยิ่งขึ้นเพียงนั้น
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:48:06 PM »

อย่าขายถูกครับ  ให้ตั้งราคาขายใกล้เคียงปืนมือสองหน้าร้านปืน  อดใจรอนานหน่อย อดทนกับเสี่ยดมเสี่ยชมซักพัก จะได้ราคาดีกว่าด้วย คนซื้อไปใช้จริงๆน่าจะสู้ราคาตามสภาพ
คนซื้อไปขายต่อคงไม่ชอบขาดทุนเยอะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 07:51:15 PM »

ปัญหาการซิ้อปืนมือ 2   
 ****ผู้ซื้อมัดจำไว้   (น้อยมากผู้ขายไม่สน   มากผู้ขายเบี้ยว ต้องฟ้องร้องยุ่งยากไม่คุ้มอีก)
 ****ผู้ขายอยากได้เงินเร็ว  ป3 ออกได้เร็วแค่ไหน ต่างจังหวัด วันเดียวออก ต้องนายอำเภออยู่และผู้ซื้อต้องแจ๋งจริง รอ ป3 ห้องนายอำเภอ กินกาแฟก่อน   ส่วนมาก 1 สัปดาห์เห็นว่าเร็วมากแล้ว    คนกทม อย่าอิจฉา นะ ถ้าถึง 1 เดือนถือว่าช้ามากครับ อาจไม่ได้แล้วเลยถ่วง(พวกนี้ไม่ค่อยตอบ ถ้าตอบคือไม่ให้ครับ) ต้องหาลู่วิ่งได้แล้ว

*****ตัด ป4 ต่างจังหวัดไม่ค่อย งอแง เอาปืนมาตรวจ เจ้าของมาเอง ผู้ซื้อไม่ต้องมา ส่วนมากไม่เกิน 1 สัปดาห์เพราะปลัดก็ลงนามได้ มีหลายคนไต้องรอ โต๊ะไหนว่างก็เสนอได้   
          พวก กทม มาตัดปืน กลัวรอนาน เอาของมาฝาก ใส่ซอง สี แดง 2- 3 หรือบางรายคิดว่าเศษฐกิจเหมือน กทม สีน้ำตาล คนทำตกใจ 2 วั่วโมงเสร็จ   เพราะ 2 สตอบเซอร์วิส ครับ   ไม่เหมือน กทม แผนกสารบัญลงทะเบียน ส่งแผนกค้นต้นขั้ว ส่งแผนกตรวจ แต่ละแผนก 2 -3 คน เจ้าหน้าที่ -หัวหน้า กว่าจะไปรอหน้าห้องเสนอเซนต์
***** ออก ป3 ไว้ก่อนพอไปซื้อ ต้องกลับมาแก้ ช่องผู้ซึ้ออีก
 ***** สรุปคนซื้อต้องจ่ายตางค์ ตามใจผู้ขาย ปืนก็ไม่ได้ ต้องมาเดินเรื่องลุ้นว่าจะโดนไม่โดน  ส่วนโอนลอย 90 พวกซื้อมาเผื่อขาย เพราะถ้าออกใบอนุญาต ค่าใช้จ่ายตามมาทันที
******เลือกก็ไม่ได้ คนขายบอกดีๆๆๆๆๆๆๆ คนซื้อเดินทางไป ค่าน้ำมันเท่าไร  ช่วยไม่ได้ ไปถีงเลือกกระบอกอื่นก็ไม่ได้   
            ที่บ่นมาทั้งหมดก็เห็นใจคนจนนะครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 08:12:28 PM »

........... Undecided Undecided..หากจะขายกันจริงๆก็ทำหลักฐานการซื้อขาย ไว้หน่อยก็ดีครับ ขอหลักฐานทางผู้ซื้อไว้ด้วย ในสัญญาซื้อขาย ครวมีกำหนดให้รับโอนภายในกี่วัน กีเดือน....แล้วส่งหลักฐานการขอรับโอนกลับมาให้เรา....ก็อาจจะยังพอลดความเสี่ยงกับเจ้าของปืนได้ครับ.... Grin

Smiley.. ยังถือเป็นความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ ตามที่ สารวัตรป้อมบอกครับ..  ตกใจ

แต่อาจเป็นการปกป้องตนเอง.. ในกรณีที่ผู้ซื้อ หรือผู้ที่ครอบครองได้นำอาวุธปืนกระบอกนั้น ไปกระทำผิดกฎหมาย..
   อาจนำหลักฐานการซื้อขาย สำเนาบัตร สำเนาทะเบียนบ้านผู้ซื้อ  .. มาแสดงต่อเจ้าพนักงาน ..
   ว่ามิได้มีส่วนเกี่ยวข้อง ในการกระทำผิดในคราวนั้น ครับ..   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2006, 08:16:25 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 09:02:04 PM »

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกเพิ่มเติมครับ คือในกรณีที่เราโอนลอยให้กับผู้ซื้อ โดยที่เราทำสัญญาซื้อ-ขาย
พ่วงไปด้วย เช่น ข้าพเจ้า... ได้ขายอาวุธปืน ยี่ห้อ... ขนาด... หมายเลขทะเบียน... ให้กับ...(ชื่อผู้ซื้อ) เมื่อวันที่...
แล้วลงลายมือชื่อ ไว้ทั้งคนซื้อ และคนขาย แบบนี้จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้างไหมครับ

การขายปืนให้กับผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาติจากนายทะเบียน ยังไงก็ผิดแต่ต้นอยู่แล้วครับ

สัญญาซื้อขายแบบนี้  ช่วยให้พนักงานสอบสวนทำสำนวนง่ายขึ้นครับ  ติดคุกสถานเดียว Grin
ควรใช้เงื่อนไขตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ให้เป็นประโยชน์  โดยระบุในสัญญาว่า กรรมสิทธิ์ในทรัพย์ จะโอนไปยังผู้ซื้อหลังจากที่ผู้ซื้อได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนอาวุธปืนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2006, 09:04:54 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 09:11:53 PM »

ผมก็เคยครับ ตอนขาย ขายให้กับคนรู้จักสนิทกันใว้ใจได้ แต่เขายังไม่ไปตัดโอน พอขอ ป.3 กระบอกใหม่ เป็นเรื่องเลยครับ เจ้าหน้าที่ตรวจสอบว่ามีอยู่ 2 กระบอก ผมบอกว่ามีอยู่กระบอกเดียว เช็คไปเช็คมา ตูโอนไปตั้ง 3 ปีแล้วนี้หว่า กว่าจะตามหาเจอ โดนขายไป 3 ทอด เขากำลังจะขายทอดที่ 4 อยู่พอดี  พี่ท่านจะขายคืนเรา บวกอีก  1 หมื่น ตอนเราขาย ขาย 3 หมื่น ปืนเราแท้ๆ พี่จะขายคืน 4 หมื่น ใครจะไปซื้อ กว่าจะตกลงให้เขาไป ขอ ใบ ป.3 ตัดโอนได้เล่นเอาเหนื่อย ต้องขอร้อง แกมบังคับ ว่าถ้าไม่ตัดโอนผมจะแจ้งหาย กลายเป็นปืนเถื่อน ราคาเหลือ 5-6 พัน เข็ดจริงๆ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 09:16:10 PM »

Grin Cheesy Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์