เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 09:34:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม "เป็นกรณีศึกษาครับ" (ส่วนเรื่องสุรัตดา ช่วงนี้ยังไม่ได้เขียนเพิ่มเลยครับ ขออภัยพี่ๆ สมช. ทุกท่  (อ่าน 1506 ครั้ง)
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:03:45 PM »

บ้านผมเปิดร้านเกมส์ ทำถูกต้องทุกอย่างตามกฏหมาย

ถ้าเกิดวันใดวันหนึ่ง พวก(หมานำจับ) เล่นกรูเข้ามา ขอดู นู้น นี่ นั่น  พูดจาข่มขู่ต่างๆ นาๆ ยกเครื่องคอม (อุปกรณ์เครื่องมือหากิน ที่เราหามาด้วยความสุจริต)

และบทสุดท้ายลงมือทำร้ายคนในครอบครัว ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดการตาม (ผลัก ดัน ชก ฟัดเหวี่ยง)

เป็นพี่ๆ สมช. จะทำอย่างไร ถ้าสถานการณ์ที่เกิดขึ้นมันไม่ถึงขั้นรุนแรง มากพอที่จะใช้อาวุธปืน

หมายเหตุ: ขอข้ามเรื่องของการ ขอดูหมายจากศาล หรือบัตรที่มาจากลิขสิทธิ์ เพราะพวกนี้มันไม่มีอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 08:31:07 PM โดย winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ » บันทึกการเข้า

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:06:00 PM »

หากเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ไม่ต้องถามใคร ควรถามใจตัวเองดีที่สุด ว่าควรทำอย่างไร
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:27:36 PM »

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องทุกอย่าง  ทั้งเครื่องโปรแกรมลิขสิทธิ์สามารถนำแสดงได้ชัดเจน  แบบนี้ใครก็ทำอะไรไม่ได้    เยี่ยม

ที่เห็นๆเป็นข่าวเพราะทุกอย่างไม่ถูกต้องตั้งแต่เครื่อง โปรแกรมและไม่ได้จดทะเบียนการค้าฯ หรือถูกแค่บางส่วนจึงโดนข่มขู่และจำยอม

winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:23:45 PM »

หากเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ไม่ต้องถามใคร ควรถามใจตัวเองดีที่สุด ว่าควรทำอย่างไร

สิ่งนี้แหละน้า ที่ผมกลัวที่สุด เพราะหลังจากสิ้นเสียงปืน สงสัยเรื่องคงตามมาอีกบานตะไท

ขอบคุณครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:30:55 PM »

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องทุกอย่าง  ทั้งเครื่องโปรแกรมลิขสิทธิ์สามารถนำแสดงได้ชัดเจน  แบบนี้ใครก็ทำอะไรไม่ได้    เยี่ยม

ที่เห็นๆเป็นข่าวเพราะทุกอย่างไม่ถูกต้องตั้งแต่เครื่อง โปรแกรมและไม่ได้จดทะเบียนการค้าฯ หรือถูกแค่บางส่วนจึงโดนข่มขู่และจำยอม

ถ้าเป็นเรื่อง ลิขสิทธิ์เพลง หรือลิขสิทธิ์เกมส์ มันเล่นผมไม่ได้แน่นอนครับน้าปู แต่ถ้าจะเล่นคงจะเล่นพวก OS  แต่เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ที่เป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ ส่วนมากเขาจะเจรจาให้ซื้อ OS มากกว่าที่จะข่มขู่ เครื่องละกี่พันก็ว่ากันไป

ผมหล่ะกลัวหักห้ามใจตนเองไม่อยู่จริงๆ ถ้ามันเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้น

มันมีอยู่ช่วงหนึ่ง มันมาขอเก็บรายเดือน มันบอกว่าถ้าจ่าย เด็กต่ำกว่าสิบแปดหลังสี่ทุ่ม ก็เข้าได้ แต่พี่ผมบอก ไม่ได้ทำผิดกฏหมายทำไมต้องจ่าย หากินสุจริตนี่มันลำบากจริงๆ ครับน้า

ขอบคุณครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:37:06 PM »

หากเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ไม่ต้องถามใคร
ควรถามใจตัวเองดีที่สุด ว่าควรทำอย่างไร

สิ่งนี้แหละน้า ที่ผมกลัวที่สุด
เพราะหลังจากสิ้นเสียงปืน สงสัยเรื่องคงตามมาอีกบานตะไท

ขอบคุณครับ

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่อู๊ด  ขวัญใจ คนหล่อ ของยายอ่ะ  ฮา
เรื่อง  "วิชามาร"   ต้องรอพี่นายสมชาย (ฮา)  แกมาแนะนำ  อ่ะ  ฮา

ส่วน  "วิชาแพะ"   ยายพอแนะนำ  ได้อ่ะ  ฮา
เวลามันมา อาละวาด  ก็ปล่อยให้มัน  "โชว์พาว"  ตามสบาย อ่ะ ฮา

พี่อู๊ด  ต้อง  "แว๊บ"  เร็วๆ  เป็น นินจา อ่ะ ฮา
พาตัวเอง  ออกจากร้าน  เร็วที่ซู๊ด  ฮา
พาปืนและกระสุน  เยอะๆ  ตามไปอัดมัน  กลางทาง อ่ะ  ฮา

พอยิงเสร็จ  รีบ  "ทำลายหลักฐาน"  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 อุ้มมันไปส่ง  "โรงพยาบาล"   บอกว่าเขาว่า ผ่ามมาเจอพอดี  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:50:26 PM »

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องทุกอย่าง  ทั้งเครื่องโปรแกรมลิขสิทธิ์สามารถนำแสดงได้ชัดเจน  แบบนี้ใครก็ทำอะไรไม่ได้    เยี่ยม

ถ้าเป็นเรื่อง ลิขสิทธิ์เพลง หรือลิขสิทธิ์เกมส์ มันเล่นผมไม่ได้แน่นอนครับน้าปู แต่ถ้าจะเล่นคงจะเล่นพวก OS  แต่เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ที่เป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ ส่วนมากเขาจะเจรจาให้ซื้อ OS มากกว่าที่จะข่มขู่ เครื่องละกี่พันก็ว่ากันไป

ผมหล่ะกลัวหักห้ามใจตนเองไม่อยู่จริงๆ ถ้ามันเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้น

มันมีอยู่ช่วงหนึ่ง มันมาขอเก็บรายเดือน มันบอกว่าถ้าจ่าย เด็กต่ำกว่าสิบแปดหลังสี่ทุ่ม ก็เข้าได้ แต่พี่ผมบอก ไม่ได้ทำผิดกฏหมายทำไมต้องจ่าย หากินสุจริตนี่มันลำบากจริงๆ ครับน้า

ขอบคุณครับ

ก็ซื้อ OS เลยซิครับ จะได้ไม่มีช่องว่างให้เจาะไช, ส่วนเด็กต่ำกว่า 18 ก็ไล่ออกก่อน 22.00 น. ... แค่นี้ก็ไม่ต้องกลัวมันครับ...

แล้วตั้งกล้องวงจรปิดให้มันเห็นเสียด้วย ว่าใครเข้ามาที่ร้าน มาทำอะไรพูดอะไร(แบบมีไมค์อัดเสียง) เก็บข้อมูลเอาไว้ให้หมดครับ ก็จะปรามได้ส่วนหนึ่ง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 09:03:11 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:52:04 PM »

พวกมันก็มีปืนนะยาย แถมหลายกระบอกด้วยเพราะมาเป็นกลุ่ม...

ลองเคลียร์ทุกอย่างให้ถูกต้องก่อนครับ.. หรือไม่งั้นต้องหาพวกที่เคลียร์ทุกอย่างให้พอไปกันได้ เพราะเป็นอาชีพสุจริต...

แต่ตามหลักไม่น่าจะมาข่มขู่กัน ลองคุยๆดูครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:02:35 PM »

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่อู๊ด  ขวัญใจ คนหล่อ ของยายอ่ะ  ฮา
เรื่อง  "วิชามาร"   ต้องรอพี่นายสมชาย (ฮา)  แกมาแนะนำ  อ่ะ  ฮา

ส่วน  "วิชาแพะ"   ยายพอแนะนำ  ได้อ่ะ  ฮา
เวลามันมา อาละวาด  ก็ปล่อยให้มัน  "โชว์พาว"  ตามสบาย อ่ะ ฮา

พี่อู๊ด  ต้อง  "แว๊บ"  เร็วๆ  เป็น นินจา อ่ะ ฮา
พาตัวเอง  ออกจากร้าน  เร็วที่ซู๊ด  ฮา
พาปืนและกระสุน  เยอะๆ  ตามไปอัดมัน  กลางทาง อ่ะ  ฮา

พอยิงเสร็จ  รีบ  "ทำลายหลักฐาน"  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 อุ้มมันไปส่ง  "โรงพยาบาล"   บอกว่าเขาว่า ผ่ามมาเจอพอดี  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ตามสถานการณ์นี้เป็น"ขาจร"ผ่านมาไถฯ เท่านั้นครับ จะ"เล่น"วิชามุดน้ำดำดินไม่ได้ เพราะเดี๋ยวมันก็มีหน้าใหม่ผ่านมาไถอีกไม่ซ้ำหน้า... ไม่เหมือนมีศัตรูเป็นตัวเป็นตนอยู่เปิดเผย ซึ่งอย่างหลังนั่นเรามุดน้ำดำดินตามเก็บข้อมูลส่วนบุคคลลงแฟ้มเอาไว้ได้, แล้วมานั่งดูข้อมูลว่าจะเจาะจะไชเอาเรื่องผิดกฎหมายไปแฉให้ผู้บังคับใช้กฎหมาย/สื่อมวลชนครับ...

ตามสถานการณ์นี้ปิดจุดอ่อน ทำทุกอย่างให้ถูกกฎหมายดีกว่าครับ แล้วเก็บข้อมูลให้ครบถ้วนเวลาโดนไถ... อย่างน้อยก็สามารถเก็บไว้ Black Mail เพื่อให้คนชั่วไม่กล้ากลับมาทำอย่างเดิมซ้ำอีก เพราะกลัวโดนฟ้องกลับครับ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:41:57 PM »

หากเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ไม่ต้องถามใคร
ควรถามใจตัวเองดีที่สุด ว่าควรทำอย่างไร

สิ่งนี้แหละน้า ที่ผมกลัวที่สุด
เพราะหลังจากสิ้นเสียงปืน สงสัยเรื่องคงตามมาอีกบานตะไท

ขอบคุณครับ

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่อู๊ด  ขวัญใจ คนหล่อ ของยายอ่ะ  ฮา
เรื่อง  "วิชามาร"   ต้องรอพี่นายสมชาย (ฮา)  แกมาแนะนำ  อ่ะ  ฮา

ส่วน  "วิชาแพะ"   ยายพอแนะนำ  ได้อ่ะ  ฮา
เวลามันมา อาละวาด  ก็ปล่อยให้มัน  "โชว์พาว"  ตามสบาย อ่ะ ฮา

พี่อู๊ด  ต้อง  "แว๊บ"  เร็วๆ  เป็น นินจา อ่ะ ฮา
พาตัวเอง  ออกจากร้าน  เร็วที่ซู๊ด  ฮา
พาปืนและกระสุน  เยอะๆ  ตามไปอัดมัน  กลางทาง อ่ะ  ฮา

พอยิงเสร็จ  รีบ  "ทำลายหลักฐาน"  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 อุ้มมันไปส่ง  "โรงพยาบาล"   บอกว่าเขาว่า ผ่ามมาเจอพอดี  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ยาย ถ้าแถอย่างที่ยายบอก คุณตำหนวดจะเชื่อหรอ ส่วนให้ทำลายหลักฐาน ไม่เอาอ่ะ ของแพงทั้งนั้น Grin Grin

ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:47:15 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=PQ80qcXTr5Q&list=PL437387C1D59EF433&feature=g-list

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:48:48 PM »

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องทุกอย่าง  ทั้งเครื่องโปรแกรมลิขสิทธิ์สามารถนำแสดงได้ชัดเจน  แบบนี้ใครก็ทำอะไรไม่ได้    เยี่ยม

ถ้าเป็นเรื่อง ลิขสิทธิ์เพลง หรือลิขสิทธิ์เกมส์ มันเล่นผมไม่ได้แน่นอนครับน้าปู แต่ถ้าจะเล่นคงจะเล่นพวก OS  แต่เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ที่เป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ ส่วนมากเขาจะเจรจาให้ซื้อ OS มากกว่าที่จะข่มขู่ เครื่องละกี่พันก็ว่ากันไป

ขอบคุณครับ

ก็ซื้อ OS เลยซิครับ จะได้ไม่มีช่องว่างให้เจาะไช, ส่วนเด็กต่ำกว่า 18 ก็ไล่ออกก่อน 22.00 น. ... แค่นี้ก็ไม่ต้องกลัวมันครับ...

แล้วตั้งกล้องวงจรปิดให้มันเห็นเสียด้วย ว่าใครเข้ามาที่ร้าน มาทำอะไรพูดอะไร(แบบมีไมค์อัดเสียง) เก็บข้อมูลเอาไว้ให้หมดครับ ก็จะปรามได้ส่วนหนึ่ง...

ครับน้าสมชาย เป็นสิ่งเดียวที่จะโดนก็คือ OS หัวเราะร่าน้ำตาริน ส่วนเรื่องเด็กต่ำกว่า15 หลังสองทุ่ม ต่ำกว่า18 หลังสี่ทุ่ม (ห้ามเด็ดขาด) ไม่มีเล็ดลอด เยี่ยม

ส่วนกล้องวงจรปิดมีครับ แต่เป็นตัวที่บันทึกเสียงไม่ได้(ได้แต่ภาพอย่างเดียวครับ)

แต่พี่ผมเตรียมกล้องดิจิทัลติดเกะไว้เสมอ เปิดเครื่องปุ๊บถ่ายปั๊บ Grin

ร้านกิ๊กก๊อกอย่างร้านผม Microsoft ไม่น่าลงมาเล่น แต่ถ้าวันไหนโดน ก็ยอมจ่ายละครับ ฮาไม่ออก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ ไหว้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:50:21 PM »

ดูคลิปนี้ทีไร อยากกินตุ๊บตั๊บทุกที  Grin Grin เสียงหวดได้ใจ

Ball77 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:26:31 AM »

แนะนำติดตั้ง Undo Card  เพราะพวกนี้จะให้เด็กเข้ามาโหลดทิ้งใว้ที่เครื่องแล้วจะเข้ามาจับ บางที่เราไม่ได้เป็นคนทำพวกนี้มันเข้ามาหาเงินครับ  แลบลิ้นส่วนมากพวกนี้จะมากับตำรวจแล้วต้องรู้ว่ามีสิ่งละเมินลิขิสิทธิ
ในกรณีมาเดียวไม่พาตำรวจมาแสดงว่าพวกนี้มาไถเงิน เค้าไม่สามารถทำอะไรเราหรอกครับเค้าไม่มีสิทธิในการจับกุมหรือปรับเงินเรา ไม่ต้องกลัวพวกนี้จัดให้หนัก  ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:20:18 PM »

แนะนำติดตั้ง Undo Card  เพราะพวกนี้จะให้เด็กเข้ามาโหลดทิ้งใว้ที่เครื่องแล้วจะเข้ามาจับ บางที่เราไม่ได้เป็นคนทำพวกนี้มันเข้ามาหาเงินครับ  แลบลิ้นส่วนมากพวกนี้จะมากับตำรวจแล้วต้องรู้ว่ามีสิ่งละเมินลิขิสิทธิ
ในกรณีมาเดียวไม่พาตำรวจมาแสดงว่าพวกนี้มาไถเงิน เค้าไม่สามารถทำอะไรเราหรอกครับเค้าไม่มีสิทธิในการจับกุมหรือปรับเงินเรา ไม่ต้องกลัวพวกนี้จัดให้หนัก  ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้ที่ร้านติดตั้งโปรแกรม HD Guard อยู่ครับ เยี่ยม เรื่องโหลดมาแปะทิ้งไว้แล้วตามมาจับ (ยากส์) วันนั้นที่ร้านก็โดน พวกเวรมาขอตรวจเครื่อง

พวกมันบอกมีเพลงลิขสิทธิ์อยู่ในเครื่อง  Huh Angryยี๊ พี่ผมเดินไปสับคัทเอ้าท์ พรึ่บ!! ดับทั้งร้าน เปิดมาไม่มีอะไรเลยนอกจากวินโดวส์กับเกมส์ Grin Grin

ขอบคุณน้าบอลที่เป็นห่วงครับ หลงรัก หลงรัก

ส่วนเรื่องสุรัตดา บอกตรงๆ รู้สึกผิดที่พี่ๆ สมช. ที่ติดตามผลงานเข้ามาท้วงติง ไม่ทิ้งผู้อ่านแน่นอนครับ Grin Grin

ขอบคุณครับ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์