เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:17:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก.40 หรือ .357 sig เป็นปืนคู่กายดีไหม  (อ่าน 9493 ครั้ง)
วีโก้
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 03:38:02 PM »

ผมมีหน้าที่เก็บค่าเช่าแผงลอย ค่าตลาด ค่าเช่าตึก ค่าจอดรถ ค่าน้ำไฟ  เคยถูกคนร้ายดักชิงทรัพย์3ครั้ง ในปีเดียวกัน เพราะเป็นรู้กันในระแวกนั้นว่าเราจะมาทุกวันไหน เก็บจากไหน ผ่านทางไหน ส่งธนาคารช่วงไหน
ต้องการปืนพกที่สามารถ ยิงได้ทันทีในนัดแรก ในเบื้องต้นมองเคร่าๆว่า  อยากได้g19  แต่อยากได้ที่มีอานุภาพรุนแรงกว่านี้   ถ้าเป็นขนาด.40 หรือ .357 ในโครงขนาดg19 จะเหมาะสมกับการควักสวนกับคนร้ายหรือไม่  (ไม่อยากมีเหตุการนี้หรอกครับ  เว้นแต่ในขณะที่คราวจำเป็นสุด )
ถ้าจะฝากชีวิตไว้ก็อยากมั่นใจในปืนคู่กายด้วย  หรือท่านๆทั้งหลายที่มีประสพการณ์ และแง่คิดอื่นๆ ข้อดีข้อเสีย จะมีข้อแนะนำโปรดสงเคราะห์ทีครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 03:50:09 PM »

ถ้ามีสองตัวให้เลือก ผมแนะนำให้เลือก.40ครับ เพราะ.357ซิก ยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก มีใช้กันไม่มาก อีกหน่อยอาจหาลูกไม่ได้ก็เป็นไปได้ .40มีใช้กันมากว่า10ปีแล้ว กระสุนยังอยู่ในความนิยมระดับต้นๆ สักวันอาจแซง9มมก็เป็นไปได้ ความแม่นยำก็สูง อำนาจหยุดยั้งก็มีมาก หัวกระสุนก็มีให้เลือกหลายแบบ ปืนก็มีผลิดทุกยี่ห้อสำหรับกระสุนขนาดนี้ แบบว่าอะไรอะไร ก็ดีหมด
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 04:09:46 PM »

Grin ยังแนะนำเป็นกล๊อก 19 ครับ จริงอยู่ว่ากระสุนขนาดหน้าตัดใหญ่กว่า น่าจะมีอำนาจหยุดยั้งมากกว่า แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ "การควบคุมปืน" ครับ กระสุนใหญ่กวว่า น้ำหนักหัวกระสุนมากกว่า รีคอยล์ที่เกิดขึ้นก็มากขึ้นไปด้วย การคุมปืนก็ยากขึ้น การยิงนัดต่อไปก็ลำบากขึ้น ซึ่งในความเห็นของผมกระสุนหน้าตัด .38 หรือ 9 มม. ก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ Grin
 Grin แต่อ่านจากที่เล่ามา ทางที่ดีที่สุดคือ และควรจำกระทำควบคู่ไปด้วย คือแจ้งเจ้าหน้าที่ครับ อาจจะได้แจ้งไปแล้ว แต่อย่างไรก็ตามก็ควรจะแจ้งและปรึกษาถึงการป้องกันระวังด้วยครับ Grin

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 04:13:01 PM »

พูดในกรณ๊เมืองไทยนะครับ
.357 sig ในเมืองไทย หาลูกยากถึงยากที่สุดครับ เรียกว่า ปัจจุบันแทบสูญพันธุ์
.40 ก็มีใช้ในวงจำกัด คือ นักกีฬาเป็นส่วนใหญ่ มีขายในบางสนามเท่านั้น

ถ้าจะเอาดีด้านนี้เข้าสนามบ่อย มีพรรคพวกในวงการ .40 น่าสนใจครับ ถ้าไม่ได้เข้าสนามบ่อยๆแนะนำแค่ .38-.357, 9, .45 ครับ
แต่ถ้าตามที่ยกตัวอย่างตะกูลเซมิออโต้มา คำตอบคงจบที่ ไม่ 9 ก็ .45 ครับ ส่วนรุ่นไหนนั้นคงต้องรบกวนคุณวีโก้เลือกที่ตรงใจ
มาเป็นแนวทาง 4-5 รุ่นแล้วให้เพื่อนๆพี่ๆ บอกข้อดีข้อเสียครับ จะให้แนะนำตอนนี้นึกไม่ออกครับ เพราะปืนมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อจริงๆ

และถ้าเป็นไปได้ การเก็บเงินหรือ นำฝากก็ดี ควรเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อย่าให้ดักทางได้ ช่วยลดอัตราเสี่ยงลงได้อีก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 04:14:24 PM »

ขอฝากถามนะครับ G.24  vs   G.24c   
ยิงดับเบิลแทรบ มีรีคอยแตกต่างกันมากไหมครับ 
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 04:19:42 PM »

ขอฝากถามนะครับ G.24  vs   G.24c   
ยิงดับเบิลแทรบ มีรีคอยแตกต่างกันมากไหมครับ 
Grin ไม่เคยยิงรุ่นนี้ครับ แต่เคยลองยิงเปรียบเทียบ 19 กับ 19c ตัวหลังรีคอยล์น้อยกว่าพอสมควรครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 04:34:55 PM »

ถ้าชอบกล๊อกผมแนะนำกล๊อก 19 ขนาด 9 มม. ครับ

9 มม. กระสุนหาง่ายกว่ามาก ราคาถูกกว่า ฝึกซ้อมได้มากกว่าย่อมเชี่ยวชาญมากกว่า เวลาใช้งานจริงมีโอกาสยิงถูกผู้ร้ายมากกว่าครับ ถึงในเหตุการณ์จริงจะยิงกันใกล้ๆ แต่ที่ยิงกันใกล้ๆ ก็ยังไม่ถูกซะมากครับ ยิ่งถ้าใฃ้กระสุน +P ยิงให้ถูกก็ใช้การได้แน่ๆ ครับ

ถ้าเสี่ยงต่อการโดนปล้นโดยผู้ร้ายซึ่งน่าจะมีหลายคนวางแผนปล้น ผมว่าใช้ 9 มม. ลูกดกดีกว่าลูกโม่ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 05:02:12 PM »

ถ้าชอบกล๊อกผมแนะนำกล๊อก 19 ขนาด 9 มม. ครับ

9 มม. กระสุนหาง่ายกว่ามาก ราคาถูกกว่า ฝึกซ้อมได้มากกว่าย่อมเชี่ยวชาญมากกว่า

เวลาใช้งานจริงมีโอกาสยิงถูกผู้ร้ายมากกว่าครับ

ถึงในเหตุการณ์จริงจะยิงกันใกล้ๆ แต่ที่ยิงกันใกล้ๆ ก็ยังไม่ถูกซะมากครับ

ยิ่งถ้าใฃ้กระสุน +P ยิงให้ถูกก็ใช้การได้แน่ๆ ครับ

ถ้าเสี่ยงต่อการโดนปล้นโดยผู้ร้ายซึ่งน่าจะมีหลายคนวางแผนปล้น

ผมว่าใช้ 9 มม. ลูกดกดีกว่าลูกโม่ครับ

ถะ....ถะ....ถะ...ถู...ก..ถูก....ต้องแย้ว....คร้าบ......
ซึมเศร้า....เหงาเพราะ...ร๊ากกกก....TEAM
[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 06:31:26 PM »

ผมก็เลือก9มม.ครับ
งานแบบนี้ มีตัวเลือกให้คุณด้วยครับ
g26 / g19 / cz75compact / cz rami

ทั้งหมดพกซ่อนได้ดี
เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 06:46:50 PM »

ถ้าเปรียบระหว่าง 2 ขนาด  ผมว่ากระสุนขนาด .40 หาได้ง่ายกว่า  และผมเองก็ดูว่ามันเป็นกระสุนที่รวมเอาข้อดีของขนาด 9 และ 11 เข้าไว้ด้วยกัน  คือได้ความแรงขนาดน้องๆ 11 แต่จำนวนกระสุนจุได้น้องๆ 9

แต่ผมก็เห็นด้วยกะนายใหม่ครับ  ใช้กล็อก 19 กับกระสุนหัวรู  แค่นี้ก็อึ้งแล้วครับ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 06:47:05 PM »

ผมก็เลือก9มม.ครับ
งานแบบนี้ มีตัวเลือกให้คุณด้วยครับ
g26 / g19 / cz75compact

ทั้งหมดพกซ่อนได้ดี
เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน

Grin Grin ชอบ Glock เลือก Glock ครับ Grin Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 07:59:56 PM »

และถ้าเป็นไปได้ การเก็บเงินหรือ นำฝากก็ดี ควรเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อย่าให้ดักทางได้ ช่วยลดอัตราเสี่ยงลงได้อีก
  เห็นด้วยกับวิธีนี้ครับ  หลีกได้หลีกดีกว่าครับถ้ายิงกันขึ้นแถวตลาดด้วยแล้วผู้คนเยอะกลัวจะไปถูกคนไม่รู้เรื่องนะครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 08:33:48 PM »

แนะนำให้ใชกระสุนขนาดที่เป็นที่นิยมของตลาด
คุณจะได้หาลูกกระสุนไว้ซ้อมมือได้ตลอดเวลา
เพื่อความชำนาญในอาวุธคู่มือ
ซึ่งจำเป็นต่อความปลอดภัยของตัวคุณเอง
 Wink Cheesy Grin

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 09:13:09 PM »

Wink ดูจากข้อมูลที่ให้มา เก็บเงินค่าเช่าแผงตามตลาด แผงลอย แสดงว่าเส้นทางผ่านเป็นที่ชุมชน ปืนที่คิดจะใช้คงต้องควบคุมได้ดี และลูกปืนไม่ควรมีอำนาจทะลุทะลวงมากเกินไปจนอาจทำให้คนอื่นโดนลูกหลง....ชอบ glock เชียร์ glock 19 พร้อมลูกหัวรู หัวตะกั่ว ไม่ควรใช้ลูก FMJ ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2004, 09:18:55 PM »

Wink....ผมก้อว่าใช้ g 19 ดีกว่านะ.....แต่ให้เลือกจริงๆระหว่าง .40 กับ 357 ซิก ผมเลือก .40 สมิท มากกว่าเพราะกระสุนยังหาได้ง่ายกว่า 357 ซิก .....

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์