เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:13:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก.40 หรือ .357 sig เป็นปืนคู่กายดีไหม  (อ่าน 9475 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:25:14 PM »

พี่คับลูก9ใช้ไฮดร้าช๊อดนี้น่าจะโอเคนะคับเพราะส่วนตัวผมคิดว่าซ้อมได้บ่อยกว่า.40และหาลูกมาใช้แก้ขัดได้ง่ายกว่า สามารถสร้างความคุ้นเคยกับปืนได้ง่ายกว่านะคับ  และผมคิดว่าจุลูกได้มากกว่าย่อมน่าจะอุ่นใจกว่าในกรณีที่ต้องรับมือมากกว่า2คนนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:25:45 PM »

ผมใช้อยู่ ถ้าซื้อ .40 ให้หาลูก 135 เกรน หรือ 155 เกรน หัวรู โดนตัวคนควรจะบานและเชื่อว่าไม่ทะลุ อิงตามข้อมูลการทดสอบเมืองนอกนะครับ
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:39:02 PM »

"เบสิคลูกโม่สนั้บโน้ส"
ช่วยขยายความด้วยครับ งง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:49:11 PM »

เบสิคการใช้งานลูกโม่ขนาดลำกล้องสั้นครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

cha66
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:53:52 PM »

กระสุน .40 ยิงสนุกมือกว่าขนาด 9 มาก การเตะหนักพอๆ กับ .45  (ใช้ g23 ยิง) แต่กระสุนขนาด .40 บางครั้งขาดตลาดไม่มีขายที่สนามยิงปืน (ต้องสั่งซื้อปลอกจากต่างประเทศ)  ถ้ายิ่ง ตจว.จะไม่มีขายเลย  ถ้าจะเลือกไว้ใช้งานทั่วๆ ไปควรเลือกที่ขาด 9  ผมเคยใช้ทั้ง  g19  และ g23 ปัจจุบันกลับมาใช้ Colt Commander แทนครับ ปืนทั้ง 3 กระบอกมิติเท่ากันแต่ Colt ได้เปรียบที่ปืนแบนกว่าครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 10:22:19 PM »

กระสุน .40 ยิงสนุกมือกว่าขนาด 9 มาก การเตะหนักพอๆ กับ .45  (ใช้ g23 ยิง) แต่กระสุนขนาด .40 บางครั้งขาดตลาดไม่มีขายที่สนามยิงปืน (ต้องสั่งซื้อปลอกจากต่างประเทศ)  ถ้ายิ่ง ตจว.จะไม่มีขายเลย  ถ้าจะเลือกไว้ใช้งานทั่วๆ ไปควรเลือกที่ขาด 9  ผมเคยใช้ทั้ง  g19  และ g23 ปัจจุบันกลับมาใช้ Colt Commander แทนครับ ปืนทั้ง 3 กระบอกมิติเท่ากันแต่ Colt ได้เปรียบที่ปืนแบนกว่าครับ
นายสมชายนั่งอ่านมาหลายวัน... ตามสถานการณ์คงมีเหตุจำเป็นในระยะประชิด ไม่ต้องการให้ลูกหลงทะลุไปโดนคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง... อยากจริงจริ๊งงงง อยากแนะนำ .45 หากใจชอบ Glock ก็มี Glock 30 หรือไม่ก็ Glock 36...

ก็นายสมชายกลัวเจ๋อ... ฮา... ไม่เห็นใครพูดถึงม้าแก่... เพิ่งมีคนพูดเนี่ย... นายสมชายร้องจ๊ากซ์เลยครับ...

ยืนยันตามหลายท่านแนะนำ... Glock19 หรือไม่ก็ข้ามรุ่นไป .45 เลย ในกรณีขออนุญาตได้... นี่กรณีต้องการ"เครื่องมือ"สำหรับคุ้มครองชีวิต...

และเพิ่มเติมว่าหากต้องการ "ของเล่น"เพื่อคุ้มครองชีวิต... ขอให้พิจารณา"เล่น"กับตระกูล 1911 จะพบว่าไม่ผิดหวังครับ... ฮา
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 09:40:10 AM »

คุณ วีโก้ ใช้ 357 ยิงในชุมชนทะลุ  โดนแม่ค้า ก็สมควรครับ ไม่ติดคุกก็ดีถมไปแล้ว(ไม่ได้กวนนะ) ใช้ไปได้ยังไง กระสุนคมและอำนาจทะลุทะลวงขนาดนั้น  .357 กับ .45 นายทะเบียนไม่ออกใบ ป 12 ให้ครับ ผิด ก.ม.อยู่แล้ว  ถ้าใช้ 9 หัวรู โดนก็หงายท้องแล้ว แถมไม่ต้องกลัวว่าทะลุไปโดนใครอีก ผมว่า ทำเรื่องขอ ใบ ป12 ให้เรียบร้อยไปเลยดีกว่า  แต่ .40 นี่ผมคิดว่า ไม่น่าขอใบพกได้นะ   ลองดูแล้วกัน
วีโก้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 01:17:20 PM »

ผมพบว่ากระสุนหัวรูเฟดเดอรัล 125แกรน นัดแรกยิงผ่าน ซอกใหล่ แถวใต้กระดูกไหปลาร้า  เหนือกระเป๋าเสื้อบน  แผลเข้าเป็นรูแฉกดาว  วิ่งผ่านเนื้อ4นิ้ว  รูออกเล็กกว่าเหรียญบาท       
นัดที่สอง สาม   ที่พุงข้างๆสะดือ  แผลเข้าเป็นรูแฉกดาว  วิ่งผ่านพุง 10 - 12 นิ้ว  รูออกเท่าเหรียญ10  บาท
ผมเข้าใจเอาเองว่า  ลูกหัวรู น่าจะบานขยายกว่านี้
แต่จริงแล้ว มันต้องว่งผ่านเป้าลึกๆ จึงจะบานขยายได้ดี  และไม่เหลือแรงไปทะลุเป้าข้างหลัง
ซึ่งนาทีเกิดเหตุก้อเล็งที่หัวใจ  แต่เป้ามันไม่นิ่งอย่างซ้อมครับ ผลเลยเป็นเช่นนี้ และที่รอดมาเพราะคนร้ายมันมัวขึ้นนกใหม่ก่อนยิง
   ด้วยเหตุการณ์นี้ ทำให้ผมเลือกลูกหน้าตัดกว้างมากกว่าหัวรู  และคิดว่า 9 มม เวลาใช้งานจริง เป้ามันไม่นิ่ง คนยิงยืนในท่าที่ไม่สะดวกยิง  ต้องเสียความแม่นไปบ้างแน่ๆ
และเคยคิดว่าลูกโม่ พอเพียงกับการใช้งานจริง   แต่เพิ่งรู้ทีหลังว่าคนร้ายแอบปะปนมาแวดล้อมมาช่วยเหลือคนลงมือ คอยกันคนอื่นไม่ให้ตามจับได้ หรือแกล้งให้การณ์ให้เสียรูปคดีมีอีก4คน   
ตอนนี้.40 หรือ.45 ที่ไม่เทอะทะ  ไกดับเบิล เป็นตัวน่าเลือกในใจครับ

วีโก้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 01:38:33 PM »

เรียนท่านสมาชิก   โปรดแนะนำครับ
1 กล็อก 23 , 36      จะมีของเมื่อไรครับ   ต้องเตรียมเงินเท่าไร
2  ลูก.40 ที่ควรใช้ และ ติดต่อซื้อยังไงที่ได้ราคาไม่แพงเกินไป
ขอบคุณเพื่อนสมาชิก  ที่ช่วยแนะนำมาก่อนหน้านี้ มากๆครับ
ผมไม่คอยได้เล่นเน็ตนัก เวลาจะหาข้อมูลค่อยโผล่มาที เพื่อนสมาชิกอย่าลำคาญนะครับ ขอบคุณ
Ice Age
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 01:40:52 PM »

คิดว่า .357 Magnum ดีกว่า นะ ไฝนวนเนียน เพราะว่ามีแต่คนโทรมาหา .357
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 02:21:34 PM »

แต่เพิ่งรู้ทีหลังว่าคนร้ายแอบปะปนมาแวดล้อมมาช่วยเหลือคนลงมือ คอยกันคนอื่นไม่ให้ตามจับได้ หรือแกล้งให้การณ์ให้เสียรูปคดีมีอีก4คน   
ตอนนี้.40 หรือ.45 ที่ไม่เทอะทะ  ไกดับเบิล เป็นตัวน่าเลือกในใจครับ
อย่างนี้คราวหลังเกิดเรื่องต้องระวังพวกที่เข้ามาเกี่ยวข้องในสถานที่เกิดเหตุ ผู้ที่มาแกล้งทำให้เสียรูปคดีด้วยแล้ว แสบจริงๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 02:25:59 PM »

จากคำบอกเล่าของคุณวีโก้

คุณวีโก้เป็นคนในเครื่องแบบ หรือไม่ก็เคยเป็นคนในเครื่องแบบสีใดสีหนึ่ง
ผ่านประสบการณ์ปะทะมาพอสมควร จึงนิ่ง และเหี้ยมพอที่จะเข้าพิสูจน์ทราบ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
kanok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 02:47:52 PM »

ใครมองเห็นอย่างที่ผมเห็นบ้าง ในความคลาสสิคของ Ruger GP100 ซึ่งสวยงามน่ามองน่าจับต้องมากกว่า RedHowk เสียอีก หรือว่าใครมีความคิดเห็นที่จะแนะนำได้ดีกว่ายินดีรับฟังครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 03:00:19 PM »

งั้นน่าใช้กล๊อก 30 ครับ ตัวปืนอ้วนหน่อยแต่พกไม่เกะกะ หมัดหนัก และแม่นดี ร้าน อาภา มักสั่งเข้ามาลองถามดูครับ ราคาน่าจะ 5 หมื่นกลางๆ Cool

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 03:11:43 PM »

2  ลูก.40 ที่ควรใช้ และ ติดต่อซื้อยังไงที่ได้ราคาไม่แพงเกินไป

อีเมลมาหาผมแล้วกันครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์