เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:55:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เศร้า  (อ่าน 6053 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:52:41 AM »

เพิ่งอ่านข่าวไทยรัฐจบเกี่ยวกับหญิงสาวกินขนมปังบนรถเมล์แล้วติดคอตาย น่าสงสารจริงๆซึ่งไม่น่าเลยมีโอกาศรอดมากถ้าผู้ที่อยู่ในเหตุการรู้วิธีช่วยเหลือ โดยวิธี Heimlich maneuver ทางกระทรวงศึกษาน่าจะออกเป็นหลักสูตรบังคับให้นักเรียนต้องเรียนพวกนี้และ CPR , First Aid เพราะช่วยชีวิตคนได้ หลักสูตรก็ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายมากมายอะไร แค่ใช้เวลานิดหน่อยเท่านั้นเอง เศร้าใจจริงๆ
ที่นี่เขาจะเน้นสอนคนมากในการช่วยชีวิตหรือปฐมพยาบาลขั้นต้น แม้แต่ตามที่ทำงานบริษัทเอกชนหรือภาครัฐจะผ่านการอบรมกัน ที่ทำงานผมพนักงานต้องจบหลักสูตรนี้ทุกคนและต้องสอบผ่านแล้วได้บัตรแสดงว่าผ่านการอบรมและทำเป็น ทีอะไรที่มีประโยชน์ใช้ได้จริงไม่มีค่าใช้จ่ายสูงรัฐบาลxไม่ทำกันหรอกทำxอะไรที่ไม่ได้เรื่อง เศร้าใจ
ข้างล่างนี่คือวิธีปฐมพยาบาลขั้นต้นและการช่วยชีวิต ผมคงอธิบายได้ไม่ค่อยดี( xxxxแต่บางครั้งนึกศัพท์ภาษาไทยมาใช้ไม่ถูก) คงต้องรบกวนเชิญคุณหมอรุตช่วยอธิบายให้เป็นวิทยาทานเผื่อที่พวกเราจะได้นำไปใช้ช่วยเหลือครอบครัวและผู้อื่นจะได้ไม่เสียชีวิตโดยที่ไม่จำเป็น Embarrassed
http://www.ou.edu/oupd/choke.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2007, 02:59:19 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:11:21 AM »

เรื่องไม่น่าเชื่อเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:40:17 AM »

น่าสงสารเขาคงหมดเวรหมดกรรมแล้วไม่ต้องอยู่ในโลกที่มีปัญหาจากนำมันคนที่อยู่ก็ต้องรับกรรมไปจนกว่าถึงยุคพลังงานใฮโดรเยน.
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 11:00:33 AM »

Embarrassed Undecided Cry

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 11:22:38 AM »

ง่ะกินขนมปังติดคอตาย โอ้วแม่เจ้า.........ซวยคับบอกได้คำเดียวเลยแต่เอาเข้าจิงๆๆผมคิดว่าคนสมัยนี้ค่อนข้างแล้งน้ำใจนะผมว่าน่าจะเริ่มจากการปลุกจิตสำนึกก่อนนะคับเพราะถ้าคนเราอยากช่วยผู้อื่นย่อมขวนขวายหาวิธีช่วยได้คับแต่ต่อให้รู้วิธีแต่คิดว่ามะใช่เรื่องของตูเรียนไปก็ไร้ค่าอ่ะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:51:30 PM »

เท่าที่ทราบ หมูหยองในขนมปัง อุดหลอดคอครับ

เรื่องไม่น่าเชื่อ

จริงๆเรื่องแบบนี้ ท่านยูเอสพี เปิดประเด็นได้ดีมากเลย
ทำไมบ้านเราไม่ค่อยอบรมเรื่องแบบนี้กันในโรงเรียน
ผมเอง ได้รับการอบรมแบบนี้อีตอนที่ เรียน รด.เรื่องของการบรรเทาสาธารณภัยเท่านั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 02:37:01 PM »

เท่าที่จำได้นี่สมัยเรียนลูกเสือเขาก็มีหลักสูตร ปฐมพยาบาลสอนให้นะครับแต่เป็นเรืองที่เจอได้ประจำเช่น จมน้ำ หัวแตก การผายปอด กระดูกหัก เคลื้อย้ายคนเจ็บ งูกัด ห้ามเลือด ผึงต่อย อะไรประมาณนี้ครับ วิชาสุขศึกษาก็มีสอนนะครับ แต่ไม่ได้เรียนกันอย่างจริง ๆ จัง ๆ แล้วก็เวลาออกสอบก็ไม่มีออกด้วยเด็ก ๆ ก็เลยไม่ให้ความสนใจกันนะครับแล้วพอเวลามีเหตุจำเป็นก็อาจมีอาการตกใจทำอะไรไม่ถูกได้นนะครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:02:22 PM »

เท่าที่จำได้นี่สมัยเรียนลูกเสือเขาก็มีหลักสูตร ปฐมพยาบาลสอนให้นะครับแต่เป็นเรืองที่เจอได้ประจำเช่น จมน้ำ หัวแตก การผายปอด กระดูกหัก เคลื้อย้ายคนเจ็บ งูกัด ห้ามเลือด ผึงต่อย อะไรประมาณนี้ครับ วิชาสุขศึกษาก็มีสอนนะครับ แต่ไม่ได้เรียนกันอย่างจริง ๆ จัง ๆ แล้วก็เวลาออกสอบก็ไม่มีออกด้วยเด็ก ๆ ก็เลยไม่ให้ความสนใจกันนะครับแล้วพอเวลามีเหตุจำเป็นก็อาจมีอาการตกใจทำอะไรไม่ถูกได้นนะครับ

เท่าที่เจอ วิชาลูกเสือทุกวันนี้ หาคนสอนจริงยากครับ ที่สอนก็เน้นตรวจเครื่องแต่งกาย  กะให้เขียนรายงานเรื่องประวัติลูกเสือเท่าันั้นเอง  กิจกรรมที่เป็นสาธารณะประโยชน์  ไม่รู้จัก ทำไม่ได้ ทำไม่เป็น ต้นเหตุไม่ใช่ที่ตัวเด็ก แต่เป็นตั้งแต่คนสอนแล้วครับ   

เมื่อหลายเดือนก่อน ก็มี คนเอาเตาอั้งโล่ เข้าไปผิงไฟในเต็นท์  หายใจไม่ออกตายเกือบยกครอบครัว  ถ้าในระดับประถม-มัธยม พวกเขาได้รับการอบรมการป้องกันภัย ซักนิดเรื่องแบบนี้คงไม่เกิดขึ้น

....ตามล่า...อีตอแหล
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:19:02 PM »

หิวจัดครับรีบกินทำให้ขนมปังอุดหลอดลมตายครับ
ได้ยินแล้วเศร้าจริงๆ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:37:25 PM »

ขนมปังมันแห้งครับ ถ้าไม่มีน้ำกินก็กลินไม่ลง อาหารติดคอทรมานมากครับ ผมเองเคยกินเนื้อก้อนโตๆแล้วติดคอ ตอนแรกก็นึกว่าตายเหมือนกัน  วิ่งเข้าห้องน้ำเอามือกดตรงใต้สะดือแล้วกระแทกขึ้นแรงๆ  ภรรยาเคยสอนเอาใว้ว่าถ้าอาหารติดคอให้ทำอย่างไร เนื้อหลุดออกมาได้ครับ ตอนนี้กลัวอาหารติดคอมากมากที่สุด ตอนติดคอยอมรับว่านรกมีจริงๆ
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:46:57 PM »

ข้าน้อยเคยเรียนสมัยมัธยม แต่กำลังคิดว่าถ้าอยู่ในเหตุการณ์จริงๆ จะทำได้เหมือนตอนเรียนที่ฝึกกับหุ่นยางหรือเปล่า Undecided เรื่องอย่างนี้ต้องฝึกเรื่องสติด้วยเจ้าคะ Sad

I am dying... -*-

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 05:21:43 PM »

ผมกลับไปพยายามมองประเด็นหาสาเหตุที่เธอต้องหิวโซ..ขึ้นรถเเมล์ก็ไม่มีเงินจ่าย..กระเป๋ารถเวทนาเลยให้นั่งฟรี..พอมีที่นั่งก็คงหิวทนไม่ไหว...(ใครที่เคยฝึกยังชีพในป่าคงจำได้ว่าอาหารที่หน่วยมือ้แรกอร่อยที่สุดในโลก)..รีบกินจึงเกิดเหตุน่าเศร้า..อีกสองถึงสามปีครับ..คนจนจะหมดไปจากประเทศไทย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 05:59:53 PM »

Embarrassed ไม่น่าเกิดขึ้น หากผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์มีความรู้ในการปฐมพยาบาลบ้าง เคยมีสามครั้ง ที่ผมเป็นพลเมืองดีไปช่วยเหลือผู้บาดเจ็บจากอุบัติเหตุ แต่โดน "ผู้เหมือนรู้มากแต่ไม่ทำ" ด่า (เน้นว่าด่าครับ เพราะมีเรียกชื่อสัตว์บางชนิด และบุพการีด้วย) ขอเล่าครั้งหนึ่งที่ผมโดนด่าละกันครับ คือวันนั้นมีอุบัติเหตุรถชนกันหน้าร้านเน็ตผม (ทั้งสามครั้งที่โดนก็หน้าร้านผมทั้งนั้นแหละ เพราะเป็นจุดอันตรายเกิดอุบัติเหตุบ่อย) มีรถยนต์มิร่าชนกับมอเตอร์ไซค์ หญิงชราที่ซ้อมมอเตอร์ไซค์มาโดนรถมิร่าทับข้ามไปทั้งคัน ผมจึงเข้าไปช่วยเหลือ เห็นว่าคนเจ็บยังไม่หมดสติ จึงลองถามดูว่าจะพอตอบได้หรือไม่ โดยขณะนั้นผมยังไม่แตะต้องคนเจ็บ ด้วยจากที่ทราบมาคือ "ไม่ควรจับขยับหรือเคลื่อนย้ายคนเจ็บจนกว่าจะแน่ใจว่า คนเจ็บบาดเจ็บตรงไหนอย่างไร" ถามครั้งแรกว่า "ยาย ๆ ได้ยินผมมั๊ยครับ" คนเจ็บพยักหน้า เมื่อเห็นว่าคนเจ็บมีการตอบรับคำถามผมจึงถามต่อว่าเจ็บตรงไหนบ้าง ขณะนั้นเองมี "ชายไทยมุง" คนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเป็นญาติของคนเจ็บหรือไม่ ตะโกนมาจากกลุ่มไทยมุงว่า "ไอ้เอี้ย มัวแต่ถามทำต้อมึงรึ ไม่รีบช่วยล่ะไอ้สารท คนจะตายถามอยู่ได้" ผมจึงได้หันไปตามเสียงนั้นด้วยภาวะอารมณ์ที่โมโหปื๊ด ๆ อย่างมาก แต่ดีว่ามีตำรวจนอกเครื่องแบบท่านหนึ่งผ่านมาและกำลังเข้ามาช่วยเหลือ ได้ยินคำด่านั้นเหมือนกันยืนชี้หน้าพร้อมพูดปรามชายไทยมุงผู้นั้นว่า "เมิงหุบปากเลย เค้าทำถูกแล้ว เมิงไม่ได้ช่วยทำไม่เป็นก็อย่ามาปากดี เมิงออกไปห่าง ๆ เลย อย่าให้ตูเห็นหน้า" เป็นไงล่ะ จ๋อยสิครับ ขายหน้าประชาชีด้วย ผมเห็นแล้วสะใจครับ ผมหันไปขอบคุณพี่ตำรวจ แล้วก็ช่วยกันช่วยเหลือคนเจ็บต่อไป แต่น่าเสียใจครับ เพราะวันรุ่งขึ้นก็มีคนมาบอกว่าหญิงชราคนเจ็บที่ผมช่วยเหลือนั้นได้เสียชีวิตแล้ว ด้วยอายุที่มาก (เกือบ 70 ปี) จึงไม่สามารถทนอาการบาดเจ็บได้ Cry
 Embarrassed อีกสองครั้งก็ทำนองเดียวกันครับ แต่ยังไม่น่าโมโหและสะเทือนใจเท่าครั้งนี้ จากที่พบมาจึงทำให้เห็นว่า คนไทย ยังมีคนประเภทอย่างชายไทยมุงนี้อยู่เยอะ Angry

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 06:42:56 PM »

ขนมปัง  ถ้ากินแบบรีบๆติดคอได้ครับ  ผมเคยเจอมากับตัว  นาฬิกาปลุกตาย  ตื่นขึ้นมาสายกลัวหัวหน้าว่า  คว้าขนมปังทั้งถุง8แผ่น กินไปขับรถไปเพราะความรีบลืมขวดน้ำ  จุกที่คอหอยครับ
ไม่ใช่เรื่องตลกครับ 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 07:34:14 PM »

ขนมเข่ง ก็น่ากลัว ครับ ช่วงเทศกาล  เคยมีคนกินติดคอตายมาแล้ว มันเหนียว ก้อนโต คนแก่กินฟันก็ไม่มี

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์