เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 08:26:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อปืนกระบอกแรก  (อ่าน 12486 ครั้ง)
jqj
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 11:51:59 AM »

ผมต้องการซื้อปืนซักกระบอกไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน  สนใจขนาด 9 มม  3 ยี่ห้อ เบเร็ต้า 92 FS   กล็อก  เอชเค  ไม่ทราบจะขออนุญาตได้หรือไม่  และ 3 ตัวนี้ ตัวไหนน่าใช้ อยากรู้ข้อมูลว่า ความทนทาน  ความแม่นยำ  ความปลอดภัย  และราคาของทั้ง 3 ตัวนี้พอจะมีใครช่วยบอกได้มั๊ยครับ  และถ้าเป็นกล๊อกคิดว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน   
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:00:02 PM »

ไม่ทราบว่าเคยมีปืนมาก่อนหรือไม่ครับ....
ถ้าคุณมีหน้าที่การงานทำ (มีรายได้) มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง ไม่มีประวัติเสียหาย (ไม่ขัดต่อ พรบ.อาวุธปืน เรื่องคุณสมบัติของผู้ที่จะมีปืน) ผมว่าขอได้นะ ขนาดเก้าเนี่ยไม่เหลือบ่ากว่าแรงหรอก....
สามตัวนี้ ถ้าเน้นเรื่องความปลอดภัย แข็งแรงทนทาน ผมว่าควรมองไปที่เอชเค ยูเอสพี....
ถ้าเป็น 92FS ตัวจะใหญ่ไป ด้ามอ้วนจับไม่ถนัด....ถ้าคุณจับถนัด ก็เล่นตัวนี้ได้
ถ้าเป็น Glock ควรมองไปที่ G19 หรือ G17 แม่นยำดี แต่ความปลอดภัยต้องระมัดระวังเป็นพิเศษหน่อย...อยู่ที่การฝึกฝน
3 ตัวนี้ ก็แม่นยำดี แต่ทั้งนี้อยู่ที่คนยิงซะมากกว่านะครับ....
ทีเหลือรอท่านอื่นมาตอบนะครับ....จะได้ข้อมูลดี ๆ เพื่อการตัดสินใจ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
jqj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:06:13 PM »

ผมไม่เคยมีปืนจริงเลยมีแต่เคยซื้อปืนอัดแก๊สเป็นเบเร็ตต้า 92 มาเล่นจับถนัดดีแต่ไม่ทราบของจริงจะถนัดหรือไม่  ส่วนเอชเคยังไม่เคยจับเลย และ 2 ตัวนี้ตัวไหนแม่นยำกว่ากัน  และราคาประมาณเท่าไร ผมเป็นพ่อค้าครับมีที่ทำงานเป็นหลักแหล่งครับมีรายได้พอสมควร  ไม่ทราบการขออนุญาตจะขอยากไหม
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:06:23 PM »

ตอนนี้ผมชอบ Glock กับ HK

ก่อนซื้อเดินเช็คราคาให้ดี ถ้าร้านไหนบอกว่าปืนพิเศษ ทำโน่นได้นี่ได้ มีกระบอกเดียวในประเทศ limited Edition ให้ระวังเป็นพิเศษ

ก่อนซื้อเข้ามาถามในเว็บอีกที

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
jqj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:07:51 PM »

ผมไม่รู้จักร้านปืนเลยอยู่จังหวัดอำนาจเจริญไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อได้ที่ไหน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:29:17 PM »

ผมไม่รู้จักร้านปืนเลยอยู่จังหวัดอำนาจเจริญไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อได้ที่ไหน

............. Grin..ขึ้นอำเภอ ขอ ป3. ว่าจะซื้อปืน 9 มม. จากร้านค้าใน กทม. แล้วนำป3. มาขอซื้อปืน ที่ร้าน ใน กทม. ได้เลย  ส่วนว่าร้านไหนจะมีของไม่มี ของอย่างที่คุณต้องการ ก็โทรมาถามก่อนเดินทางมา ส่วนเบอร์โทรก็ดูจากในหนังสือ อวป. นั้นแหละครับ.. ขอให่ได้ปืนถูกใจ ทั้ง สามตัว หากให้ผมเลือก ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง กล็อก หรือ เบเร็ตต้า 92 ......  ส่วน HK  ไม่ไม่ค่อยมีโอกาสได้จับ หรือยิงบ่อย เลยบอกไม่ถูกครับ.. Grin

..

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jqj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:34:49 PM »

และไม่ทราบว่าถ้าเปรียบเทียบความแม่นยำ 3 ตัวนี้ใครแม่นกว่ากัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:42:51 PM »

และไม่ทราบว่าถ้าเปรียบเทียบความแม่นยำ 3 ตัวนี้ใครแม่นกว่ากัน

........... Grin..กล็อก 19 กับ เบเร็ตต้า 92 ผมยิงแล้ว 15 หลา ได้กลุ่มพอๆกัน ครับ..ส่วน HK  ไม่ทราบครับ.. .. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jqj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:45:59 PM »

พอจะทราบราคาไหมครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:46:19 PM »

ผมไม่เคยมีปืนจริงเลยมีแต่เคยซื้อปืนอัดแก๊สเป็นเบเร็ตต้า 92 มาเล่นจับถนัดดีแต่ไม่ทราบของจริงจะถนัดหรือไม่  ส่วนเอชเคยังไม่เคยจับเลย และ 2 ตัวนี้ตัวไหนแม่นยำกว่ากัน  และราคาประมาณเท่าไร ผมเป็นพ่อค้าครับมีที่ทำงานเป็นหลักแหล่งครับมีรายได้พอสมควร  ไม่ทราบการขออนุญาตจะขอยากไหม

ลองสอบถามพรรคพวก หาสนามยิงปืนไปลองยิงของจริงก่อนดีกว่าครับ ถึงปืน BB จะทำรูปร่างเหมือนกับปืนจริงอย่างกับแกะก็ตาม แต่เรื่องของน้ำหนัก รีคอยล์ เสียงดัง อาจทำให้เราเปลี่ยนใจได้ครับ 

บางทีลองยิงลูกโม่อาจจะยิงได้ดีกว่าออโตอีกครับ

ใน ๓ ตัวนี้ ผมชอบ HK P2000 ครับ (ตอนนี้มี USP compact เพราะตอนนั้น P2000 เพิ่งเข้ามา แพงกว่าเยอะ) เพราะไกดี และบางกว่า USP-c ... บางคนจะบอกว่าสไลด์สูงไป ก็ไม่เถียงครับ เพราะผมชอบให้จับถนัดมากกว่า

Glock 19 ก็เปรียบเหมือน Toyota ครับ นิยมกันทั่วโลก ใช้ง่าย ทนทาน อะไหล่หาง่าย ส่วนเรื่องความงามนั้นแล้วแต่สายตาครับ ข้อควรระวัง (เหมือนคุณ  carrera) รุ่นพิเศษ สั่งจากโรงงานที่เปิดเผยไม่ได้  Grin Grin Grin Glock แต่งก็มีครับ ใช้สไลด์ Caspian ราคาไม่น่าคบ ... อ้อ ปืนดี ยิงง่าย ถูกใจแน่ครับ

Beretta 92 FS ลองแล้วก็ ok ครับ ด้ามกลมใหญ่ สไลด์กว้าง ... เรื่องชื่อชั้นที่เข้าประจำการใน US ก็ฟัง ๆ ไว้ครับ และต้องรู้ว่าที่ถูกเลือกเข้าไปเพราะการเมืองเป็นตัวตัดสินรอบสุดท้ายครับ .... ปืนยิงดีไม่มีข้อตำหนิครับ ผมชอบรุ่น Elite ครับ

ผมแนะนำให้ลองเข้าสนาม ยิง (ปืนอะไรก็ได้) ดูก่อนครับ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2004, 02:22:03 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

jqj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 12:56:52 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ  ฟังดูแล้วรู้สึกจะดีไปกันคนละอย่าง แต่ที่สำคัญคงเป็นการเลือกปืนที่เราจับถนัดมากที่สุดถูกต้องหรือไม่ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 01:30:22 PM »

ความเห็นผมปืนเหมือนรถนะครับ รถทุกคันพาคุณไปไหนมาไหนได้ทั่วไป ปืนทุกกระบอกยิงได้ ถ้ายิงโดนจุดสำคัญตายแน่ไม่ว่า .22 หรืออะไร 9MM .38 ฯลฯ

ถ้ามีเงินมากก็ซื้อรถแพง ปืนแพงถ้าชอบ แถมซื้อรถหลายคัน ปืนหลายกระบอก ไม่งั้นก็เลือกปืนตลาดๆ แต่เป็นของใหม่จะได้ทนทาน ปัญหาน้อย

ยังไงไปยิงที่สนาม หาคนคุย หาเพื่อนเผื่อจะได้คำแนะนำที่สนามด้วย เช่าปืนลองแล้วจะได้รู้ว่าชอบอะไรประมาณนั้นดีกว่าครับ  ผมจอง Glock 17 ไว้เดือนหน้าได้ ราคาประมาณ 53,000 ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 02:38:25 PM »

ที่อุบล ก็มี สนามยิงปืนครับ  ลองเข้าสนามดูคนอื่นเขายิงก่อนครับ ลองขอความรู้จากสมาชิกเก่าๆแถวนั้นดูก่อน  เสาร์-อาทิตย์ มีคนมาซ้อมยิงเยอะ "สิบปากว่าไม่เท่ามือคลำ  สิบมือคลำไม่เท่ายิงจริงครับ"

....ตามล่า...อีตอแหล
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:09:03 PM »

ที่อุบลมีร้านปืนเรืองรังษีครับอยู่ตรงกันข้ามร้านเล็กนมสดครับ.
ผมก็ว่าจะไปดู g19 / ปืนลูกกรด.22 เหมือนกันครับ
ส่วนสนามยิงปืนค่ายสรรพสิทธิ์อยู่ฝั่งอำเภอวาริครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:21:26 PM โดย bembem » บันทึกการเข้า
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 03:42:18 PM »

ลองจับลองยิงดูก่อนครับ ถ้ารู้สึกว่าใช่ถูกใจแล้วค่อยซื้อ เพื่อนๆพี่ในนี้ใจดีกันทุกคน ถ้าเขานัดยิงปืนกันช่วงไหนแล้วก็ขอตามมาลองยิงปืนกับเพื่อนๆพี่ๆ  ปืนกระบอกละหลายสตางค์ครับ ได้มาไม่ถูกใจแล้วแย่เลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์