เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:21:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจทำไมต้องตรวจบัตรประชาชนผมด้วย  (อ่าน 4178 ครั้ง)
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:32:27 AM »

พรบ ฺบัตรประจำตัวประชาชนฯเห็นเขาว่าถ้าเจ้าหน้าที่ขอดูแล้วไม่มีแสดงให้ดูและหามาไม่ได้มีความผิดด้วยนะ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:52:00 AM »

พรบ ฺบัตรประจำตัวประชาชนฯเห็นเขาว่าถ้าเจ้าหน้าที่ขอดูแล้วไม่มีแสดงให้ดูและหามาไม่ได้มีความผิดด้วยนะ
เสียค่าปรับครับ ผมคิดว่าเจออีกครั้งจะบอกว่าลืมไว้บ้านดูซิว่าจะเป็นไงครับขนาดต่างด้างเข้าเมืองยังเสียค่าปรับสองร้อยเอง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:55:24 AM »

ไหนๆก็ไหนแล้ว พอดีมีผู้ใหญ่ฝั่งนู้นเค้าจะทำบัตรประชาชนพม่าให้ ถ้าผมไปทำนี่จะผิดกฏหมายไทยไหมครับ
ถ้าตำรวจเจอบัตรสองใบจะโดนจับไหมครับ

ควรถูกสัณนิษฐานไว้ก่อนว่ามีบัตรพม่า เป็นคนพม่า มาถือบัตรไทยปลอมเป็นคนไทย   Grin
ขอบคุณครับงั้นก็แสดงว่าทำได้แต่เก็บไว้ดีๆใช้ไหมครับ

สงสัยตอนที่คุณตำหนวดเรียกขอ เค้าคงไม่ได้หมายถึงบัตร "ปชช." หรอกครับ Huh

เค้าคงหมายถึง "ธนบัตร" มากกว่า คิก คิก คิก คิก

อย่าไปซีเรียสเลยน้า หลงรัก พวกนี้มันก็หาเรื่องไปเรื่อย Grin Grin

ขอบคุณครับ ไหว้
ถ้าตั้งด่านแบบนี้ไม่เอาหรอกครับ แต่ถ้าอยู่ริมทางเป็นกลุ่มๆหรือไม่ก็ขับรถไล่นั่นล่ะก็อิอิอิ.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:00:33 AM »

ไหนๆก็ไหนแล้ว พอดีมีผู้ใหญ่ฝั่งนู้นเค้าจะทำบัตรประชาชนพม่าให้ ถ้าผมไปทำนี่จะผิดกฏหมายไทยไหมครับ
ถ้าตำรวจเจอบัตรสองใบจะโดนจับไหมครับ

ได้สองสัญชาติ  มีประโยชน์นะครับ   Grin

มีภรรยาได้ 2   ยิ้มีเลศนัย

ผมว่า... ข้อนี้ท่านแปจีหล่อ... สามารถไปเรียบร้อยแล้วครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

ผมก็คิดไปในทางเดียวกันกับครูต้นครับ  คิก คิก  Grin  ไหว้

Pragmatism
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:12:15 AM »

ได้สองสัญชาติ  มีประโยชน์นะครับ   Grin

มีภรรยาได้ 2   ยิ้มีเลศนัย

ผมว่า... ข้อนี้ท่านแปจีหล่อ... สามารถไปเรียบร้อยแล้วครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

ผมก็คิดไปในทางเดียวกันกับครูต้นครับ  คิก คิก  Grin  ไหว้
ไม่มี้ ไม่มี ครับ เลิกแล้วครับ  Grin

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:41:40 AM »

เท่าที่ทราบมาสมุดคู่มือทะเบียนรถก็เช่นกัน. ไปไหนมาไหนตำรวจตั้งด่านขอดูไม่มีแสดงให้ดูก็มีความผิด
แค่ปรับเหมือนกัน.  ทางที่ดีหากไม่ได้นำตัวจริงไปให้ถ่ายสำเนาทิ้งไว้ในรถสักชุดสองชุดก็ใช้ได้คคับ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:58:00 AM »

ควรถูกสัณนิษฐานไว้ก่อนว่ามีบัตรพม่า เป็นคนพม่า มาถือบัตรไทยปลอมเป็นคนไทย   Grin
ขอบคุณครับงั้นก็แสดงว่าทำได้แต่เก็บไว้ดีๆใช้ไหมครับ

สงสัยตอนที่คุณตำหนวดเรียกขอ เค้าคงไม่ได้หมายถึงบัตร "ปชช." หรอกครับ Huh

เค้าคงหมายถึง "ธนบัตร" มากกว่า คิก คิก คิก คิก

อย่าไปซีเรียสเลยน้า หลงรัก พวกนี้มันก็หาเรื่องไปเรื่อย Grin Grin

ก็คิดกันแต่แบบนี้แหล่ะครับ...คนดีดีเลยต้องอยู่ในมุมเล็กๆของสังคมปัจจุบัน...เขาขอตรวจเมื่อมีของที่เขาขอตรวจทุกอย่างก็จบ...ไม่เห็นต้องยื่นธนบัตรหรือยื่นลิโพอะไรเลย...อย่าไปอคติกับเขามากครับเขาไม่ได้หาเรื่องหลอกครับเขาทำตามหน้าที่...พื้นที่ใกล้เขตชายแดนขอตรวจบัตรประชาชนก็ไม่เห็นแปลก...ผมเคยอยู่ชายแดนมาก่อนก็ถือว่าตรวจบัตรประชาชนเป็นเรื่องปกติปกติ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:10:16 AM »

ถ้าถูกต้องทุกอย่างก็ไม่ต้องกลัวอะไร    ถ้านั่งรถไปกับใครคนอื่นแล้วไปติดไฟแดงคู่กับรถเมียนี่ค่อยน่าตื่นเต้นหน่อย        หัวเราะร่าน้ำตาริน

wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:41:37 AM »

ปี 53 ผมทำงานสองไซต์ พรานกระต่าย กับ แม่สอด ขนคนงาน ไปมาตลอดไม่ค่อยโดนเรียกดูบัตรสักที  อยู่มาวันหนึ่งเจ้าหน้าที่เรียกตรวจ นึกว่าคนงานผมเป็นต่างด้าว คุยไปคุยมาขอดูบัตร อ้าวคนสุรินทร์นี่เอง บ้านเดียวกันกับตำรวจ ซะงั้น   ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:39:46 AM »

ถ้าถูกต้องทุกอย่างก็ไม่ต้องกลัวอะไร    ถ้านั่งรถไปกับใครคนอื่นแล้วไปติดไฟแดงคู่กับรถเมียนี่ค่อยน่าตื่นเต้นหน่อย        หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้ววันนั้นพี่นายทำยังไงต่อครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:52:52 AM »

ควรถูกสัณนิษฐานไว้ก่อนว่ามีบัตรพม่า เป็นคนพม่า มาถือบัตรไทยปลอมเป็นคนไทย   Grin

ก็คิดกันแต่แบบนี้แหล่ะครับ...คนดีดีเลยต้องอยู่ในมุมเล็กๆของสังคมปัจจุบัน...เขาขอตรวจเมื่อมีของที่เขาขอตรวจทุกอย่างก็จบ...ไม่เห็นต้องยื่นธนบัตรหรือยื่นลิโพอะไรเลย...อย่าไปอคติกับเขามากครับเขาไม่ได้หาเรื่องหลอกครับเขาทำตามหน้าที่...พื้นที่ใกล้เขตชายแดนขอตรวจบัตรประชาชนก็ไม่เห็นแปลก...ผมเคยอยู่ชายแดนมาก่อนก็ถือว่าตรวจบัตรประชาชนเป็นเรื่องปกติปกติ...

น้าดาบ ผมก็อาจจะใจแคบไปบ้าง แต่บางทีมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:22:58 AM »

วันนี้ขับรถจะไปตัวอำเภอเจอคุณตำรวจตั้งด่านรถเป็นแถวปล่อยผ่านหมดพอถึงรถผมเรียกจอดอ้าวยังไงกัน.พอจอดได้คุณท่านถามเลย จะไปไหนครับ ผมตอบไปตลาดครับ แล้วบ้านอยู่ไหน ผมตอบอยู่ริมเมย แค่นั้นแหละ เอารถไปจอดชิดซ้ายเลยขอดูบัตรประชาชนหน่อย ผมไม่เข้าใจ ทำไมไม่ตรวจใบขับขี่ทำไมต้องตรวจบัตรประชาชน ไอ้ที่ต้องตรวจต้องจับทำไม่มองไม่เห็น
อย่างเช่นแบบนี้รถโดยสารสาธารณะนะครับคันนี้ และก็เป็นแบบนี้ทุกคันด้วย

Uploaded with ImageShack.us

คนแถวนั้นขนาดโหนรถกระบะเขายังใส่หมวกกันน็อคกันเลยน่ะ เยี่ยม เยี่ยม Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:05:48 PM »

เท่าที่ทราบมาสมุดคู่มือทะเบียนรถก็เช่นกัน. ไปไหนมาไหนตำรวจตั้งด่านขอดูไม่มีแสดงให้ดูก็มีความผิด
แค่ปรับเหมือนกัน.  ทางที่ดีหากไม่ได้นำตัวจริงไปให้ถ่ายสำเนาทิ้งไว้ในรถสักชุดสองชุดก็ใช้ได้คคับ

เห็นต่างนะครับว่าไม่ควรถ่ายเก็บไว้ในรถ แต่ย่อให้ขนาดใส่กระเป๋าสตังค์ได้พกติดตัวแทน

เพราะเดี่ยวจะ สูญ "ทั้งโซ่ ทั้งลิง"

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:20:45 PM »

คิก คิกผมเจอด่านนึงแถวปราจีน

คุณตำรวจ " ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ "

ผม "ได้ครับ "

ลูกผมทั้งสามคนมองหน้าตำรวจแล้วหัวเราะกันสนั่นรถราวกับนัดกันไว้

คุณตำรวจทำหน้างงๆ มองหน้าคนโน้นที คนนี้ที พร้อมกับถามว่า " มีอะไรหรือครับ "

ลูกผม " ปล่าวค่ะ "

คุณตำรวจยิ่งงไปใหญ่ สำรวจตัวเองอย่างไม่มั่นใจ แล้วถามว่า " แล้วหัวเราะทำไม ผมมีอะไรผิดปกติหรือครับ "

ลูกผมบอกว่า " เมื่อวานพ่อคุยกับเพื่อนตอนกินเหล้าว่า ทำไมลูกน้องนายชอบขอดูใบขับขี่ ไม่เคยเห็นกันหรือไง ใบขับขี่ระยองกับสกลนคร มันเหมือนกันทุกอย่าง ผิดแค่ที่จังหวัดเท่านั้นเอง จะดูไปทำไม "

คุณตำรวจ "ครับๆ ถ้างั้นก็ไม่ดูแล้ว เชิญเลยครับ "

ผมขับรถออกจากด่านพร้อมเสียงหัวเราะของลูก และรอยยิ้มของตำรวจ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:23:23 PM »

คิก คิกผมเจอด่านนึงแถวปราจีน

คุณตำรวจ " ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ "

ผม "ได้ครับ "

ลูกผมทั้งสามคนมองหน้าตำรวจแล้วหัวเราะกันสนั่นรถราวกับนัดกันไว้

คุณตำรวจทำหน้างงๆ มองหน้าคนโน้นที คนนี้ที พร้อมกับถามว่า " มีอะไรหรือครับ "

ลูกผม " ปล่าวค่ะ "

คุณตำรวจยิ่งงไปใหญ่ สำรวจตัวเองอย่างไม่มั่นใจ แล้วถามว่า " แล้วหัวเราะทำไม ผมมีอะไรผิดปกติหรือครับ "

ลูกผมบอกว่า " เมื่อวานพ่อคุยกับเพื่อนตอนกินเหล้าว่า ทำไมลูกน้องนายชอบขอดูใบขับขี่ ไม่เคยเห็นกันหรือไง ใบขับขี่ระยองกับสกลนคร มันเหมือนกันทุกอย่าง ผิดแค่ที่จังหวัดเท่านั้นเอง จะดูไปทำไม "

คุณตำรวจ "ครับๆ ถ้างั้นก็ไม่ดูแล้ว เชิญเลยครับ "

ผมขับรถออกจากด่านพร้อมเสียงหัวเราะของลูก และรอยยิ้มของตำรวจ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

น้าเป้าเตี๋ยมกันมากับลูกๆ แหง๋ๆ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์