เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:30:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงอย่างไรให้ดุครับ  (อ่าน 12015 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 11:55:21 PM »

ผมอยากให้มันดุบ้าง ประมาณว่าเห่าเวลาเห็นคนแปลกหน้าเข้ามาแค่นั้นเอง  บ้านผมอยู่ใกล้ชายคลองปกติก็เลี้ยงให้เขาอยู่ในรั้วบ้าน    ตอนนี้ที่สอนให้เขาทำได้บ้างเช่น เรียกให้มา ให้นั่ง  โยนของให้ไปคาบมาส่ง  ให้อาหารก็นั่งรอหน้าชามอาหารจนสั่งถึงจะเริ่มกิน  แต่ถ่ายให้เป็นที่สอนอย่างไรก็ไม่ยอมทำเลยครับ ไม่รู้ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไรบ้าง       ขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำครับ

เพิ่งซื้อหนังสือฝึกสุนัขให้น้องเป็นของขวัญ ยังไม่มีโอกาสลักมาอ่าน  Cheesy เท่าที่ทราบ การฝึกสุนัขต้องฝึกให้ทำเป็นประจำ และให้รางวัลเมื่อทำถูก ดุเมื่อทำผิด ห้ามตี และห้ามขาดฝึก ... Grin

ใช่เลยค่ะ เวลาโอสอนโอจะไม่ตีเลยเมื่อเค้าทำผิด แต่จะดุด้วยน้ำเสียงแทน แต่อย่าดุด้วยน้ำเสียงที่นุ่มนวลหรือลูบหัวเค้านะคะเพราะเค้าจะเข้าใจว่าเราชมเค้า จนหลังๆเราแค่ทำเสียง...จุ๊ๆๆ...เท่านั้นเค้าก็รู้แล้วว่าเราดุเค้าค่ะ ที่สำคัญต้องมีเวลาคลุกคลีกับเค้าเยอะๆเค้าถึงจะเชื่อฟังค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 12:26:13 PM »

รับฟัง มาว่า ให้ขูด ขี้เขียง ผสมกับข้าว ให่กินครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 02:17:25 PM »

ผมอยากให้มันดุบ้าง ประมาณว่าเห่าเวลาเห็นคนแปลกหน้าเข้ามาแค่นั้นเอง  บ้านผมอยู่ใกล้ชายคลองปกติก็เลี้ยงให้เขาอยู่ในรั้วบ้าน    ตอนนี้ที่สอนให้เขาทำได้บ้างเช่น เรียกให้มา ให้นั่ง  โยนของให้ไปคาบมาส่ง  ให้อาหารก็นั่งรอหน้าชามอาหารจนสั่งถึงจะเริ่มกิน  แต่ถ่ายให้เป็นที่สอนอย่างไรก็ไม่ยอมทำเลยครับ ไม่รู้ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไรบ้าง       ขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำครับ

เอ๊ะ ตอนนี้หมาอายุเท่าไหร่ครับ? ฝึกได้หลายเรื่องแล้วนี่นา..... Smiley

เรื่องถ่ายให้เป็นทางมักจะฝึกได้ตั้งแต่เล็กมากๆ เมื่อหมาจะเริ่มถ่ายก็ยกหมาไปที่ๆ เราต้องการ อีกหน่อยหมาก็จะไปที่นั่นเอง ตอนี้คงต้องหาพริกไทยมาโรยไว้ที่ๆ หมาถ่าย จะได้มีกลิ่นรบกวนหมาจะได้ไม่ชอบที่ตรงนั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 03:56:05 PM »

จริงๆแล้ว เราเลี้ยงสุนัขเฝ้าบ้านเพียงต้องการเสียงเค้าครับ

ยิ่งตอนกลางคืน ดีที่สุดควรให้เข้ากรงครับ ติดมุ้งลวดให้ดี ตั้งกรงไว้ในมุมที่สามารถมองเห็นได้รอบบ้าน ใครมากุกๆกัก เค้าเห่ากระจาย
ป้องกันได้ทั้งยุงและยาเบื่อ กันได้หลายโรค หมาดุขนาดไหนก็แพ้ยาเบื่อครับ ไม่ใช่หมาทุกตัวที่จะไม่กินของที่คนอื่นให้

เพราะฉะนั้นกันไว้ดีกว่าแก้ กลางวันปล่อยเค้าวิ่งเล่น พอเริ่มมืดก็จับเข้ากรงได้แล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ดี๋
Full Member

คะแนน 1

เดี่ยว โด่เด่

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 04:14:42 PM »

ตอบเป็นข้อๆนะครับ
1. ทำไงให้ดุ ไม่ยากครับ เจอคนให้น้อยที่สุด เครียดมากที่สุด แล้วพอถึงเวลาที่มันโตเต็มที่มันจะดุอย่างไม่มีเหตุผลเองแหละครับ ไม่ว่าจะเป็นการมัด ขังหรือล่าม ก็ทำให้มันเครียดได้ครับ
2. ถ่ายเป็นที่ ตอนนี้ถ้า 4 เดือนแล้วเนี่ยผมว่าช้าไปแล้วนะครับ ลองดูว่าเค้าถ่ายที่ไหนประจำ แล้วเอาหนังสือพิมพ์ไปรองไว้ จากนั้นลองย้ายหนังสือพิมพ์ที่คุณวางปูไว้ แล้วเอาพริกไทย หรืออะไรก็ได้ที่คุณคิดว่ามันสามารถล้างกลิ่นที่เดิมของมันได้หมดจด มันก็จะตามกลิ่นเดิมของมันมาที่หนังสือพิมพ์เอง หรือไม่ก็ต้องดุแล้วลากคอมาให้ดมที่ใหม่สักพัก ก็น่าจะได้นะครับ ถ้าไม่ได้เนี่ยผมก็ไม่รู้ทำไงเหมือนกันเพราะไม่เคยได้หมาอายุมากๆขนาดนั้นมาเลี้ยงครับ

แต่ผมว่าอย่าให้ดุเลยครับ เดี๋ยวมีปัญหาตามมาอีกเยอะ ให้เค้าเจอคนอยู่บ่อยๆ พาเดินเล่นเจอคนรอบๆบ้านบ้าง จะได้ไม่กัดคนข้างบ้าน เรื่องเห่าเนี่ยมันก็หวงที่อยู่แล้ว ยังไงก็เห่าครับ ยกเว้นคนรู้จักกันเท่านั้นเองถึงจะไม่เห่า
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 04:19:57 PM »

ลองพาไปเข้า ร.ร. K-9 แถวมอเตอร์เวย์ ทางไปชลบุรี เอาแค่รู้จักทำหน้าที่เตือนภัย ผมเคยไปทำสารคดีที่ศูนย์สุนัขทหาร ปากช่อง กลัวเจ้าร็อตฯ พันธุ์เดียว นอกนั้นผมว่ามันน่ารักหมด แบบว่าดุแต่ก็ยังน่ารัก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 04:27:42 PM »

ลองพาไปเข้า ร.ร. K-9 แถวมอเตอร์เวย์ ทางไปชลบุรี เอาแค่รู้จักทำหน้าที่เตือนภัย ผมเคยไปทำสารคดีที่ศูนย์สุนัขทหาร ปากช่อง กลัวเจ้าร็อตฯ พันธุ์เดียว นอกนั้นผมว่ามันน่ารักหมด แบบว่าดุแต่ก็ยังน่ารัก

เคยไปดูและคุยแล้วครับ ที่นี่ดูดีมาก น่าเชื่อถือ แต่สมัยที่ไปค่าฝึกซื้อปืนพกระดับใช้งานได้เลย......... Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 04:42:45 PM »

น่านสิ หมาของพี่สาวแฟนผมฝึกเสร็จกลับมา เจ้าของไม่ดูแลต่อ ลืมระเบียบที่ฝึกมาหมดเลย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:00:13 PM »

ลองไปติดต่อโรงเรียนสุนัขตำรวจตรงข้ามดอนเมืองดิคับแบบจ้างเค้าฝึกเอาน่าจะได้ราคาที่ต่ำกว่าและคุณภาพใกล้เคียงนะคับหรือถ้ามีคนรู้จักเป็นทหารหรือตำรวจลองคุยให้เค้าติดต่อให้สิคับถ้าฝึกแค่อารักขามะน่าจะยากมากแต่สุนัขและเจ้าของค่อนข้างจะต้องผูกพันกันมากนะคับhttp://www.mah-hua-nao.com/home.htmlลองดูในเวปนี้อาจจะรักสุนัขมากขึ้นคับผมของผม10กว่าตัวนี้เก็บมาเลี้ยงซะส่วนใหญ่คับตอนนี้มีป่วยอยู่ตัวถุงน้ำเกลือห้อยโตงเตงเลย Cryโรคชราหมาบอกให้ทำใจฮือๆๆๆอายุปาไปตั้ง17ปีละคับลองเอา7คูณจะได้อายุของคนคับยังไงถ้ามีเหลือก็ไปทำบุญตามในเวปนะคับผม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:07:18 PM »

ถ้าสุนัขทำผิด ให้ลงโทษด้วยการ
พาเขาไปดูจุดที่เขาทำผิด
เช่นไปกัดรองเท้าที่เราใช้
ไม่กัดลูกบอลที่ซื้อมาให้
แล้วจับหนังบริเวณด้านข้างคอแน่นๆ
จากนั้นเขย่าพอให้เขารู้ว่าเขาทำผิด
และต้องทำในเวลาหลังจากทำผิดตอนนั้นเลย
ทิ้งช่วงนานไป ไม่เหมาะสม เขาอาจลืมไปแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:46:08 PM »

ถ้าสุนัขทำผิด ให้ลงโทษด้วยการ
พาเขาไปดูจุดที่เขาทำผิด
เช่นไปกัดรองเท้าที่เราใช้
ไม่กัดลูกบอลที่ซื้อมาให้
แล้วจับหนังบริเวณด้านข้างคอแน่นๆ
จากนั้นเขย่าพอให้เขารู้ว่าเขาทำผิด
และต้องทำในเวลาหลังจากทำผิดตอนนั้นเลย
ทิ้งช่วงนานไป ไม่เหมาะสม เขาอาจลืมไปแล้ว

พี่ซัฟคับถ้าเป็นคนนี้แฟนจับได้ว่ามีกิ๊กจาต้องโดนทำโทษไงคับถึงจาหลาบจำอาจจะจับหนังบริเวณ.ให้แน่นๆๆเขย่าแรงๆหรือกระชากให้หลาบจำจาได้มะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:02:08 PM »

เฮ่ย.ยย......
พูดเป็นลาง...
หยาบคายที่สุด.....
ร๊าบ.บ...ม่าย.ย.ย..ด้าย..ย..ย..
 Wink Wink Wink Wink

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 02:55:31 AM »

เรื่องสุนัข ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ทำอย่างไรให้เมียที่บ้านดุได้แบบสุดๆ ผมพอมีประสพการณ์อยู่บ้าง ถ้าถามเรื่องนี้ผมพอตอบได้ และคิดว่าเพื่อนหลายๆคนในนี้คงมีคำตอบให้คุณ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 03:01:05 AM »

เรื่องสุนัข ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ทำอย่างไรให้เมียที่บ้านดุได้แบบสุดๆ ผมพอมีประสพการณ์อยู่บ้าง ถ้าถามเรื่องนี้ผมพอตอบได้ และคิดว่าเพื่อนหลายๆคนในนี้คงมีคำตอบให้คุณ
เหอะ เหอะ เหอะ พี่บุญนี่มุขร้ายกาจ อิอิอิ      เพิ่งหมาดๆเลยนะพี่  แต่ทำไงสอนมั่งฮิเฮีย Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 05:20:52 AM »

เหอะ เหอะ เหอะ พี่บุญนี่มุขร้ายกาจ อิอิอิ      เพิ่งหมาดๆเลยนะพี่  แต่ทำไงสอนมั่งฮิเฮีย Grin

Grin Grin Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์