เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:33:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าที่หมอยะลา  (อ่าน 7398 ครั้ง)
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 07:57:29 PM »

Embarrassedเพิ่งจะคุยกับที่บ้านเมื่อครู่นี่เองครับ กลุ้มกันทั้งบ้าน ตอนนี้น้องเรียนเฉพาะทางอยู่ที่รามา  คือว่าจะจบปีหน้า และจะต้องไปประจำที่ยะลา เล่นเอาเครียดล่วงหน้ากันทั้งบ้านครับ ว่ากันตรงๆจะว่าเห็นแก่ตัวก็ยอม  ที่บ้านผมไม่ยอมให้ไปเด็ดขาดถ้ายังฆ่ากันอย่างนี้ น้องผมไม่ใช่หมอเชกุวาร่านะครับ ยอมใช้ทุนดีกว่ามาจัดงานศพให้น้อง Cry ผมอยากไปแทนน้องสาวแต่ก็ไม่ใช่หมอซะด้วย คุยกันรู้เลยว่าพ่อแม่กลุ้มมากครับ ท่านๆว่าปีหน้ากลางๆปีจะหมดปัญหาไม๊ครับ ตอนนี้เริ่มเข้าใจความรู้สึกของคนที่นั่นเลยครับ Cry เซ็งจริงๆครับ

S76C+,C++
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:10:58 PM »

เห็นใจครับ แต่ผมว่ากลางปีหน้าเรื่องต่างๆคงยุตินะครับ
ถ้าต้องไปจริงๆขอให้คุณพระคุ้มครองครับ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:25:34 PM »

ยังไม่เเน่นครับว่าปี49จะจบหรือเปล่า เพราะมันเล่นไม่เลิกกัดไม่ปล่อยยังไงจะเอาให้ได้กับ3จังหวัดชายเเดนใต้

[URL=h
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:26:01 PM »

Shocked อย่างไรหากต้องไปก็ขออวยพรให้แคล้วคลาดปลอดภัย สามารถทำหน้าที่ได้อย่างไม่มีอุปสรรค และสำเร็จกลับบ้านครับ Wink

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 09:03:34 PM »

ถ้าจะต้องไปจริงๆ นอกจากจะอวยพรให้รอด ปลอดภัย แล้ว ก็ต้องฝึกการใช้อาวุธไปตั้งแต่ตอนนี้เลยครับ อย่างน้อย ก็รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหามครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 09:14:56 PM »

Grin Grin  ไม่มีอะไรนอกจาก....รอยยิ้ม...ครับ....

แล้วแต่ครับ....ของพรรค์นี้  ใจใครก็ใจใคร.....

ผมคงจะต้องขออนุญาตแสดงความเห็นในที่สาธารณะเช่นนี้   

ในฐานะ....."ข้าของแผ่นดิน"  เป็นครั้งแรก

เครื่องแบบ...คุณพ่อผม....คุณแม่ผม....พี่สาวของผม....และก็ตัวผมเอง.....

มีตราของแผ่นดินอยู่บนหมวก....ครับ...

เรา...ไม่เคยที่จะนำสิ่งนั้น...ไปเป็นเครื่องตกแต่งรถ...หรือวางไว้ในสถานที่ที่ไม่ควร...

อาชีพนี้แหละครับ...ที่ทำให้ครอบครัว...เราอยู่ได้...อย่างพอมีและพอกิน...ครับ...

ในหลวง...และ...ครอบครัว...ของพระองค์ท่าน...(ต้องขออภัยน่ะครับ  เพื่อความเข้าใจได้โดยง่าย)

เสด็จไปในทุกที่...ที่พสกนิกรของพระองค์ท่านเดือดร้อน...

ในทุกที่ที่พสกนิกรของพระองค์ท่านประสบความทุกข์ยาก...ลำบาก...

พระองค์ท่านทรงกระทำ ด้วยความวิริยะอุตสาหะ....นานานัปการ...

เพื่อความอยู่ดี  มีสุข...

ของพสกนิกรปวงชนชาวไทยทุกหมู่เหล่า  ทุกศาสนา  และทุก ทุก บุคคล...ในผืนแผ่นดินไทย....

โดยที่พระองค์ท่านมิได้ทรงคำนึงถึงพระองค์เองเลย...แม้แต่น้อย...

จริงอยู่...ครับ  และอาจใช่...ด้วยวินัย...เราถูกปลูกฝังให้ปฏิบัติตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา...

เราอาจมีสิทธิเลือกในการปฏิบัติตามคำสั่งนั้น....หรือไม่ปฏิบัติตามคำสั่งนั้น...ก็ได้

แต่ถ้าเมื่อไร...เรา...คิดถึงความเป็น  "ข้าของแผ่นดิน...ข้าของพระองค์ท่าน" แล้ว...

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ...เราไม่อาจปฏิเสธได้...ด้วยหน้าที่...ที่รอเราอยู่ข้างหน้า...

ผมเคยบอกกับแม่ของลูกสาวของผมเอง  และบอกกับแม่ของผม....ว่า...

ถ้ามีคำสั่งให้ตัวผมเอง...ไปปฏิบัติงานที่นั่น...(สามจังหวัดชายแดนภาคใต้) 

ซึ่งมีหน่วยงานที่ผมสังกัดอยู่ ตั้งอยู่ในเขตนั้นเช่นกัน

ทุกท่านก็จะทราบ...ก็ต่อเมื่อ...ผมเดินทางถึงที่นั่นแล้ว...ครับ...

มโน มอบพระผู้เสวยสวรรค์

แขน มอบถวายทรงธรรม์เทอดหล้า

ดวงใจ มอบเมียขวัญและแม่

เกียรติศักดิ์รักชาติ มอบไว้แก่ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2004, 09:23:33 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:43:19 PM »

ต่างจิตต่างใจครับก็หวังว่าเหตุการที่นั้นคงสงบได้ในเร็ววันเพือประโยชน์ของคนที่นั้นเอง แต่ถ้าจำเป็นก็คงต้องสอนน้องสาวพี่ให้หัดใช้อาวุธปืนนะครับ....ผมว่าในที่นี่มีท่านผู้ชำนาญการใช้อาวุธปืน มีด ดาบ การต่อสู้ด้วยมือเปล่า อยู่หลายท่านครับใจเย็น ๆ ครับเวลายังมีให้คิดแก้ใขและเตรียมพร้อมครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:58:09 PM »

แต่ถ้าเมื่อไร...เรา...คิดถึงความเป็น  "ข้าของแผ่นดิน...ข้าของพระองค์ท่าน" แล้ว...

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ...เราไม่อาจปฏิเสธได้...ด้วยหน้าที่...ที่รอเราอยู่ข้างหน้า...

ผมเคยบอกกับแม่ของลูกสาวของผมเอง  และบอกกับแม่ของผม....ว่า...

ถ้ามีคำสั่งให้ตัวผมเอง...ไปปฏิบัติงานที่นั่น...(สามจังหวัดชายแดนภาคใต้) 

ซึ่งมีหน่วยงานที่ผมสังกัดอยู่ ตั้งอยู่ในเขตนั้นเช่นกัน

ทุกท่านก็จะทราบ...ก็ต่อเมื่อ...ผมเดินทางถึงที่นั่นแล้ว...ครับ...

เห็นด้วยครับ Cool Cool Cool

Uploaded with ImageShack.us
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 11:11:01 PM »

ไม่มีพ่อแม่คนไหนอยากให้คนที่รักดังดวงใจไปเสี่ยงกลับที่อย่างนั้นหรอกครับ
แต่เมื่อได้ไปจริงๆแล้วผมว่าไม่น้าจะเป็นอะไรหรอกครับอยู่ก็อยู่โรงบาลนอนก็นอนโรงบาล
ไม่ใช่หรอกผมว่าปลอดภัยแน่ แล้วอีกอย่างก็มีทหารค่อยคุ้มกันอยู่ใช่ใหมครับ
อย่าลืมให้น้องเขาฝึกใช้ปืนให้คร่องน่ะครับถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆจะได้ยิงพวกมันให้ตายไม่มีที่อยู่เลยครับ
อยู่ไปก็หนักแผ่นดินคนพวกนี้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 12:26:58 AM »

Embarrassedเพิ่งจะคุยกับที่บ้านเมื่อครู่นี่เองครับ กลุ้มกันทั้งบ้าน ตอนนี้น้องเรียนเฉพาะทางอยู่ที่รามา  คือว่าจะจบปีหน้า และจะต้องไปประจำที่ยะลา เล่นเอาเครียดล่วงหน้ากันทั้งบ้านครับ ว่ากันตรงๆจะว่าเห็นแก่ตัวก็ยอม  ที่บ้านผมไม่ยอมให้ไปเด็ดขาดถ้ายังฆ่ากันอย่างนี้ น้องผมไม่ใช่หมอเชกุวาร่านะครับ ยอมใช้ทุนดีกว่ามาจัดงานศพให้น้อง Cry ผมอยากไปแทนน้องสาวแต่ก็ไม่ใช่หมอซะด้วย คุยกันรู้เลยว่าพ่อแม่กลุ้มมากครับ ท่านๆว่าปีหน้ากลางๆปีจะหมดปัญหาไม๊ครับ ตอนนี้เริ่มเข้าใจความรู้สึกของคนที่นั่นเลยครับ Cry เซ็งจริงๆครับ

อย่าเพิ่งทุกข์เลยครับ   เหลือเวลาอีกตั้งนาน ถึงเวลานั้นทางใต้อาจจะสงบ   หรือไม่ก็ที่กรุงเทพ อาจจะเป็นแบบทางใต้ไปแล้วก็ได้
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 01:47:27 AM »

ใจเย็นๆครับ ไม่มีคนไทยคนไหนอยากให้ภาคใต้เป็นแบบนั้นหรอกครับ Smiley  ใกล้ๆเวลาจบลองทบทวนดูอีกทีนะครับ Wink ว่าแต่ถ้าไม่ไปแล้วใครจะไปแทนหล่ะครับ Smiley

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:11:35 AM »

เห็นใจครับ แต่ผมว่ากลางปีหน้าเรื่องต่างๆคงยุตินะครับ

อย่าเพิ่งทุกข์เลยครับ   เหลือเวลาอีกตั้งนาน ถึงเวลานั้นทางใต้อาจจะสงบ   หรือไม่ก็ที่กรุงเทพ อาจจะเป็นแบบทางใต้ไปแล้วก็ได้

เห็นด้วยครับ ในฐานะคนยะลา..พ่อและแม่น้องสาว เพื่อนๆอยู่ที่นั้น...เมษาหน้าก็กลับบ้านเช่นกัน..คงสงบครับ

รูปแรกเป็นถนนพิพิธภักดี..ช่วงเมษาดอกประดู่จะบานทั้งสายอยู่ในตัวเมืองครับ

รูปสองเป็นสิ่งที่ชาวเมืองเคารพคือ ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:18:25 AM »

ใต้สุดสยาม  (อำเภอเบตงจังหวัดยะลาครับ ตู้ไปรษณีย์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ)

ถ้ำงามหินอ่อน พระนอนศรีวิชัย (วัดคูหาภิมุข)

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:21:58 AM »

ทะเลใหญ่บนภูเขา(เขื่อนบางลาง)

ชนเผ่าซาไก(อยู่อำเภอธารโตครับ)

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:24:40 AM »

น้ำตกสุขทาลัย (น้ำตกกือลอง)

สวนขวัญเมืองยะลา

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์