เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:35:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าที่หมอยะลา  (อ่าน 7411 ครั้ง)
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:26:42 AM »

Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:30:32 AM »

อย่าว่าโปรโมตบ้านตัวน่ะครับ Grin Grin Grin

อีกมุมของเขื่นบางลาง

มุมสูงของจังหวัดที่ได้ชื่อว่า ผังเมืองสวยที่สุดในปรเทศ  ครับ Grin Grin Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:43:46 AM »

ขอขอบคุณ คุณอา51สำหรับข้อความที่ตรึงใจที่สุดในรอบหลายๆวันครับ  Smiley
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 11:03:13 AM »

พูดไม่ออกเหมือนกันครับ เมื่อวานญาติเป็นตำรวจมาที่บ้านบอกว่าจะโดนย้ายไปเขต 3 จังหวัดใต้...... เขาถามเจ้านายว่า "แหม จะย้ายผมก็น่าจะถามหน่อยก่อน" ท่านว่า "ช่วยๆ ราชการหน่อยเฮอะ ยังไงก็ต้องมีคนลงไปอยู่ดี"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 12:13:51 PM »

คนเรา  ถ้าถึงเวลามันก็ต้องจากไปอยู่ดี   เพราะธรรมชาติคือการเปลี่ยนแปลง
ยี่สิบกว่าปีก่อน ผมเคยต้องทำงานแบบที่ต้องนอนตะแคง  พกปืนนอนตลอด  ซ้ายขวา ก็วางปืน M16 เอาไว้   กลิ้งไปทางด้านไหนก็คว้าได้ทั้งนั้น   แต่พอย้ายเข้ากรุงเทพ เดินข้ามถนนราชดำเนินกลาง  กลัวตายมากกว่าตอนนั้นเยอะเลยครับ  Cheesy Grin
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 12:31:31 PM »

อย่าเพิ่งกลุ้มใจในตอนนี้เลยครับ  เหตุการณ์นี้ยังมาไม่ถึง  เราเป็นทุกข์ใจไปเสียก่อนแล้ว  ขาดทุนความสุขครับ  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 12:43:13 PM »

คนเรา  ถ้าถึงเวลามันก็ต้องจากไปอยู่ดี   เพราะธรรมชาติคือการเปลี่ยนแปลง
ยี่สิบกว่าปีก่อน ผมเคยต้องทำงานแบบที่ต้องนอนตะแคง  พกปืนนอนตลอด  ซ้ายขวา ก็วางปืน M16 เอาไว้   กลิ้งไปทางด้านไหนก็คว้าได้ทั้งนั้น   แต่พอย้ายเข้ากรุงเทพ เดินข้ามถนนราชดำเนินกลาง  กลัวตายมากกว่าตอนนั้นเยอะเลยครับ  Cheesy Grin

เห็นด้วยครับ..................

ผมตอนนี้ก็มีความรู้สึกเหมือนพี่สุพินท์ครับ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 01:03:26 PM »

Cheesy ขอบคุณท่านมะเอ็มมากเลยครับที่เอารูปสวยๆมาให้พวกเราชาวเวบg&gได้ดูกันเห็นแล้วอยากไปซ่ะแล้วซิ  Cheesy
GUT-JUNG
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 03:57:45 PM »

อย่าวิตกกังวลมากครับ
ผมเองก็เป็นหมอเหมือนกันแต่จบมา ๔  ปีแล้ว แล้วก็มีดาวติดบ่าด้วย  ต่างกับหมอพลเรือนหน่อยนึง
อยู่ภาคใต้ตั้งแต่จบออกมา   คนส่วนใหญ่นับถือหมอค่อนข้างมากครับ
เพราะที่ภาคนี้หมอค่อนข้างน้อย   แม้คนจะดูดุบ้างแต่พูดกันดีๆก็รู้เรื่องครับ
อย่าพึ่งคิดมากครับ  เวลาที่คุณน้องจะจบอีกนาน   เหตุการณ์น่าจะเปลี่ยนแปลงบ้าง
ตอนนี้มีข่าวว่าจะให้ผมไป  ๓  จังหวัดเหมือนกัน
รอแต่คำสั่งอยู่ว่าจะจริงหรือไม่  ถ้ามีก็ไปครับ
ถ้าคุณหมอจบใหม่ต้องไปจริงๆปฏิเสธไม่ได้  จะเมล์มาถามถึงการตรวจคนไข้ภาคใต้คร่าวๆก็ได้ครับจะได้ปรับตัวได้ถูก
เพราะไม่เหมือนคนไข้ภาคกลางที่ตรวจใน โรงเรียนแพทย์ที่พูดกันรู้เรื่องดี
   จากหมอเหมือนกัน
(ปกติไม่ค่อยตอบใครในกระทู้หรอกครับความรู้เรื่องปืนน้อยแต่ชอบอ่านเลยได้โอกาสสมัครสมาชิกซะเลย)
 Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 04:55:28 PM »

ขอขอบคุณ คุณอา51สำหรับข้อความที่ตรึงใจที่สุดในรอบหลายๆวันครับ  Smiley

Grin เห็นด้วยครับ เป็นข้อความที่ดีมาก ๆ เลยครับ นับถือ ๆ Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 06:32:57 PM »

Embarrassedเพิ่งจะคุยกับที่บ้านเมื่อครู่นี่เองครับ กลุ้มกันทั้งบ้าน ตอนนี้น้องเรียนเฉพาะทางอยู่ที่รามา  คือว่าจะจบปีหน้า และจะต้องไปประจำที่ยะลา เล่นเอาเครียดล่วงหน้ากันทั้งบ้านครับ ว่ากันตรงๆจะว่าเห็นแก่ตัวก็ยอม  ที่บ้านผมไม่ยอมให้ไปเด็ดขาดถ้ายังฆ่ากันอย่างนี้ น้องผมไม่ใช่หมอเชกุวาร่านะครับ ยอมใช้ทุนดีกว่ามาจัดงานศพให้น้อง Cry ผมอยากไปแทนน้องสาวแต่ก็ไม่ใช่หมอซะด้วย คุยกันรู้เลยว่าพ่อแม่กลุ้มมากครับ ท่านๆว่าปีหน้ากลางๆปีจะหมดปัญหาไม๊ครับ ตอนนี้เริ่มเข้าใจความรู้สึกของคนที่นั่นเลยครับ Cry เซ็งจริงๆครับ

ถ้าไม่อยากรับราชการก็ลาออกดีกว่าครับ ไม่ได้บอกให้เห็นแก่ตัว แต่ให้เห็นความเป็นจริงในสังคม เมื่อกลัวก็บอกว่ากลัวครับ ..

แต่ถ้าใจรักราชการ ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ทำงานรับใช้เบื้องพระยุคลบาท มีหน้าที่ก็ทำไปครับ ... กว่าจะไปก็อีกหลายเดือน ระหว่างนี้ก็หาปืนคู่มือ หัดยิงปืนหลักสูตรเร่งรัด เมื่อลงไปแล้วก็ใช้ยิ้มหวาน ๆ กับความจริงใจครับ ผมว่าคนใต้เขาใจดีออก ...  Grin

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 09:37:27 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ว่าที่คุณหมอครับ...พี่ชายผมลงไปอยู่ธารโตได้เดือนกว่าแล้วครับในฐานะรั้วของชาติ...ไปรถไฟขบวนที่ถูกถอดหมอน รางดักหน้าตามข่าวนั่นแหล่ะครับ...ผมให้กำลังใจพี่ชายทางโทรศัพท์เสมอ...ทำหน้าที่ให้สมกับมีเสือคาบดาบติดที่อก..ทำหน้าที่ให้เหมาะสมที่ได้อาศัยแผ่นดินนี้เกิด....
เด็กหัวตลาด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 09:29:32 AM »

ขออนุญาตมองต่างมุมกับหลายๆท่านนะครับ คนที่เรียนแพทย์โดยเฉพาะผู้หญิง พ่อแม่ญาติพี่น้องส่วนใหญ่จะคาดหวังว่าลูกหลานจะได้ทำหน้าที่ช่วยชีวิตคน แต่ก็คงไม่มีใครอยากให้ลูกตนเองได้รับอันตราย ต่างจากคนที่เป็นทหารตำรวจ เพราะภาระกิจชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องรักษาความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง การฝึกหัดทางวิชาชีพก็ต่างจากแพทย์ สำหรับแพทย์ทหารที่จบจากพระมงกุฎฯนั้นก็ยังต่างจากแพทย์ที่จบจากสถาบันอื่นๆ เพราะมีการฝึกวิชาทหารเพิ่มเติมเข้ามา
ส่วนการที่บอกว่าให้คุณหมอเขาไปหัดยิงปืนหรือฝึกป้องกันตัวนั้นผมว่าคงจะไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่ครับ เพราะถ้าเราติดตามข่าวมาตลอดจะเห็นว่าพวกหนักแผ่นดินที่ก่อการร้ายในขณะนี้จะใช้วิธีลอบกัดทุกครั้ง ไม่เคยมีครั้งไหนเลยที่จะมาท้าสู้กันแบบลูกผู้ชายซึ่งๆหน้าครับ
สำหรับผมเห็นว่าข้อแนะนำที่ดีที่สุดสำหรับน้องเขา คือ พยายามเก็บตัวในที่ตั้งให้มากที่สุดครับ เมื่อประมาณ 30 ปีก่อน ที่ปัตตานีมีการจับตัวไปเรียกค่าไถ่ เรียกค่าคุ้มครอง มีการวางระเบิดในโรงภาพยนต์ สิ่งที่พ่อผมสั่งลูกๆ คืออยู่แต่ที่บ้านเช้าไปโรงเรียน เย็นรีบกลับบ้าน งดการดูภาพยนต์หรือเที่ยวเตร่ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าปีหน้าสถานการณ์จะดีขึ้นจริงหรือเปล่านะครับ ยิ่งบรรดา ส.ว., นักวิชาการ, นักสิทธิมนุษยชน, ผู้หวังดีแต่ประสงค์ร้ายทั้งหลายมาออกโรงมากมายแบบนี้ ยิ่งเป็นการเติมเชื้อเพลิงให้ไฟที่กำลังลุกโชนอยู่ให้แรงขึ้นครับ

วีรบุรุษคือผู้ที่ทำในสิ่งที่สามารถ และคนอื่นไม่ทำ
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 11:03:01 AM »

ขอส่งกำลังใจให้กับคุหมอและว่าที่คุณหมอรวมทั้งเจ้าหน้าที่ที่ทำงานเพื่อบ้านเมืองของเราครับ  อยากจะชี้แจงให้ทราบทั่วกันทั้งฝ่ายรัฐ ฝ่ายค้านและฝ่ายแค้นว่าอาชีพหมอเป็อาชีพที่ให้คุณแก่ทุกๆคนเป็นทรัพยากรบุคคลที่มีค่าควรช่วยกันปกป้องรักษาไว้
sp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 12:10:12 PM »

ด้วยหน้าที่  ศรัทธา ท้าใจกาย มีความหมายเกินค่ากว่าชีวิน  เคยร้องสมัย อยู่ พัน ร 9 รอ  นย. ค่ายจุฬาภรณ์  ครับผม
ถ้าท่านไม่ไปแล้วใครจะไป Huh   ผมว่า ลองรับใช้ชาติดูบ้างนะครับ   Angry  ถ้าคนไทยเป็นอย่างนี้หมด  จะเกิดอะไรขึ้น
ใครจะว่าผมกวนก็ว่าได้เลยครับ Grin Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์