เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:26:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองอ่านดูครับ ว่า เดี๋ยวนี้ เขาเล่นกันแบบนี้  (อ่าน 18301 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 06:18:55 AM »

ไปเจอเวปนี้มาครับ................เลยเอามาเผยแพร่ ด้วยความรู้สึกที่เป็นกลาง

ตามหลักทางสายกลางของ พระพุทธองค์

http://www.chick.com/reading/tracts/0390/0390_01.asp

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 06:28:59 AM »

ทำไมต้องแบ่งแยกกันเช่นนี้นะ....ศาสนาสอนให้คนทำดีทั้งนั้นแหล่ะ Huh Huh :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 07:37:10 AM »

ไม่มีศาสนาใดที่จริงแท้แน่นอนเหมือนพุทธ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 07:45:39 AM »

อ่านแล้วครับ คงเป็นสาขาหรือลัทธิย่อยๆของเขาทำขึ้นมาเพื่อโปรโมตศาสนาของเขา ชาวพุทธแท้จริงคงหนักแน่นและแยกแยะได้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่มะขิ่น
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 07:51:01 AM »

ศาสนาทั้งหมดผมว่าดีเหมือนกัน

เพียงแต่คนที่นำเอาคำสอนตามหลักศาสนานั้น ๆ ได้เติมความส่วนตัวลงไปเลยทำให้กลายเป็นดูแคลนศาสนาอื่น ๆ

แต่จากอ่านภาพการ์ตูนในภาพคนทำคิดได้อย่างไรทำไปได้อย่างไร ที่คนไม่เชื่อในสิ่งที่เค้าต้องการแล้วกลับถูกโยนลงไปทำร้ายในบ่อไฟ แค่การไม่ยอมรับนี่เหรอกลับได้รับผลตอบแทนที่โหดร้าย คล้าย ๆ กับบังคับในทางอ้อมเลยนะนี่

หากคนในศาสนาต่าง ๆ อยากให้ทุกคนที่อยู่นอกศาสนาของตนมานับถือศาสนาเดียวร่วมกันกับตนรับรองได้เลยโลกนี้จะเกิดการแข่งแย่งมวลชนทางศาสนา และเมื่อถึงวันนั้นมิตรภาพ ความจริงใจ จะไม่มีเหลือในโลกนี้อีกแล้ว ต้องให้เห็นแจ้งเองด้วยตนเองแล้วจะดีกว่าประชาสัมพันธ์

เพราะฉะนั้นผมขอตัวไปเอาใบรับรองเงินเดือนเพื่อขอ ป.3 ก่อน เผื่อมีเหตุฉุกเฉินจะได้เอาไว้ป้องกันตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2004, 07:53:21 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 08:02:35 AM »

เรื่องศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อนพูดไปก็ต้องกระทบกระทั่งกันแน่ ผมเองก็คนพุทธเมียเป็นฝรั่งแท้ๆก็ยังนับถือพุทธลูกก็พุทธแต่ไม่ได้บังคับ แต่ให้ลองศึกษาดูเองว่าอันไหนมีเหตุผลจริงอันไหนสอนให้เชื่ออย่างเดียวถามไม่ได้ต้องเชื่ออย่างเดียว ผมอยู่ต่างประเทศมีประสพการณ์เรื่องนี้เยอะโดยเฉพาะอยู่ทางใต้ ป๋า Sundance และพี่ สุรศักดิ์ เข้าใจดีว่าหมายความว่าอะไร ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดีอย่างที่พี่นาจาพูดแต่ผู้สืบทอดทำเสียเอง ศาสนาพุทธเป็นศาสนาเดียวที่ให้อิสระภาพในความคิดจะเลิกไม่อยากนับถือเมื่อไหร่ก็ได้ไม่ว่าไม่มีการเอานรกมาขู่หรือขู่ว่าจะไม่ได้ขึ้นสวรรค์ไปอยู่กับเขาบนนั้น เอาเป็นว่าชอบทางไหนก็นับถือกันไปตราบใดที่ทำให้ตัวและครอบครัวมีความสุขไม่เบียดเบียนใครก็พอแล้ว สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ ครับทำดีไม่ใครรู้ใครเห็นก็ยังสุขใจอิ่มใจ ทำชั่วไม่มีใครรู้ใครเห็นแต่มันก็ยังเผาผลาญอยู่ข้างใน เพื่อนในเว็ปนี้ก็มีนับถือศาสนาอื่นอยู่หลายท่านก็เห็นกันอยู่ว่าเป็นคนดีกันทุกท่าน โฆษณาที่เห็นคนทำขึ้นมาก็ไม่ได้ถึงแก่นแท้ของศาสนาคริสต์หรอกครับ ถ้าเค้าเข้าใจลึกซึ้งศาสนาของเค้าจริงๆเค้าจะไม่ทำอย่างงั้น
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 08:06:53 AM »

คงเป็นกลุ่มที่ชอบไปติดป้ายตามต้นไม้สูงๆ...
ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี....
แล้วแต่คุณจะเลือกนับถือศาสนาใด....
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 08:51:29 AM »

Sad ความพยายามแบบนี้ มีและเห็น มานานแล้วครับ มันเป็นความพยายามเจาะเข้ามาในทุกรูปแบบ ซึ่งประสบผลสำเร็จในหลายๆประเทศ ยกเว้นประเทศไทย ยังความแปลกใจให้บรรดาสาวกเหล่านี้เป็นอย่างยิ่ง....จนเดี๋ยวนี้ เปลี่ยนกลยุทธ์มาใช้ สื่อสารมวลชนแทน ...คิดว่าคงเห็นผ่านตาทาง TV ....
...ผมมองว่า...ศาสนาเป็นเพียงกติกาหนึ่งของสังคม...ที่ต้องการให้สังคมมีความสงบสุข....ส่วนคนจะดี จะเลวมันขึ้นกับพฤติกรรมของบุคคลนั้นๆเอง....

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 09:04:02 AM »

ตอนนี้พูดได้สั้นๆ ว่าเคยไปจีบสาวคริสต์ (ที่เคร่งจริงๆ ไม่ได้เป็นแต่ปาก) 2 คน เจ๊งไม่เป็นท่า Tongue

นอกจากนี้เขามีหลักการ 10 ลด คือถวายเงินให้โบสถ์ร้อยละ 10 ของรายได้ทั้งหมดด้วยครับ ร้อยละ 10 นี่ไม่ว่าคิดแบบไหนก็เป็นเงินหมาศาลนะผมว่า เดือนนึงยังเก็บเงินเดือนไม่ได้ขนาดนี้เลย อิ อิ คนที่เคร่งจริงๆ เขาให้จริงๆ ก่อนหักค่าใช้จ่ายนะครับ บางคนให้มากกว่านี้อีก บางคนได้อะไรมาเป็นของยังคิดตีราคาแล้วควักกระเป๋าไปให้โบสถ์ร้อยละ 10...... ที่จริงเรื่องนี้พอรับได้นะ แต่เรื่องอื่นสิยุ่งกว่า Lips Sealed

ผมขอร้องเพลง My way ก่อนดีกว่า Grin

แค่ขอ "แบ่งปัน" (สำนวนคริสต์ = เล่าประสบการณ์สู่กันฟัง) ข้อมูลและแนวทางส่วนตัวของผมน่ะครับ มิได้มองว่าเขาไม่ควรทำอย่างนั้น Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
น้ำยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

มิตรภาพที่ดีจะสร้างโลก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 09:04:20 AM »

ผมคิดว่าศาสนาทุกศาสนามีจุดมุ่งหมายให้คนดำรงชีวิตด้วยความดี สันติสุข แต่ศัทธาของสาวกที่มีต่อศาสนาบางศาสนามีมากเกินความพอดี จนกลายเป็นว่ากลัวศาสนาที่ตนนับถืออยู่จะมีคนนับถือน้อยเกินไปจึงหาวิธีการชักชวนคนอื่นๆมานับถือด้วย โดยมีวิธีการผิดๆ และทุ่มงบไม่อั้น ก้อเห็นจะมีอยู่เพียงศาสนาเดียวที่ทำเช่นนั้น ผล.....ก็คือยิ่งมีคนคิดในทางลบกับศาสนานั้นเป็นเงาตามตัว
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 09:27:51 AM »

พูดไม่ออกครับ  พูดไม่ออกจริงๆ เล่นแบบนี้ไม่สมควรนะครับเอาศาสนาอื่นมาโจมตีแบบนี้

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 09:46:14 AM »

ผมถูกสอนมาตั้งแต่เด็ก ให้เข้าใจว่าศาสนาทุกศาสนา มีจุดมุ่งหมายที่ดี ถ้าจะเสื่อมก็คงเพราะไอ้พวกสาวกอัปรีย์เล่นใช้ยุทธวิธีการตลาดสไตล์แอมเวย์แบบนี้นี่แหละ  Angry
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 10:20:54 AM »

ผมถูกสอนมาตั้งแต่เด็ก ให้เข้าใจว่าศาสนาทุกศาสนา มีจุดมุ่งหมายที่ดี ถ้าจะเสื่อมก็คงเพราะไอ้พวกสาวกอัปรีย์เล่นใช้ยุทธวิธีการตลาดสไตล์แอมเวย์แบบนี้นี่แหละ  Angry
ตอนเรียนที่Hawaiiมีเพื่อนต่างชาติชวนเข้ากลุ่มศาสนา นิกายอื่น ทำเหมือนแอมเวย์จริงครับ ถ้าชักชวนได้มากคนชวนจะได้ตำแหน่ง ปรับขึ้นตามฐานคนที่ชักชวนเข้ามาได้ ผมพุทธเดินสายกลางดีกว่า พวกเขาต้องตื่นขึ้นมาสวดมนต์กันทุกเช้า อาทิตย์ต้องไปทำกิจกรรม และที่สำคัญต้องบริจาก ถ้าตื่นเช้าผมเอาเวลาไปนั่งตกปลาเที่ยวเล่นของผมดีกว่า

ซักพักเพื่อนที่เข้าไปลองกลับมาเล่าให้ผมฟังถึงขนาดไม่สบายใจเอามากๆ เพราะพวกนี้โทรไปที่บ้านชักชวนจนอยู่บ้านไม่ได้ ถ้าทำอะไรมากไปจนเกินงามมันได้ดีทั้งนั้น ผมว่า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 10:26:50 AM »

พูดไม่ออกครับ  พูดไม่ออกจริงๆ เล่นแบบนี้ไม่สมควรนะครับเอาศาสนาอื่นมาโจมตีแบบนี้

ถ้าดีจริงคงไม่ต้องใช้การตูนเพื่อสร้างภาพ โจมตีศาสนาอื่นขนาดนี้หรอก น่าเกลียดมากกกก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 10:40:33 AM »

สิ่งเหล่านี้ ปลุกเร้าได้แต่ผู้ไร้ที่ยึดเหนี่ยวครับ
หากมีแล้วซึ่งปัญญา ท่านย่อมไม่หลงไปในทางแห่งอวิชชา

การได้เกิดเป็นชายใต้ร่มพระพุทธศาสนาถือเป็นบุญอันยิ่งใหญ่แล้ว
การได้รับรู้และเข้าใจถึงธรรมะของพุทธองค์ยิ่งเป็นมงคลอันสูงสุด

ถ้าศึกษาอย่างถ่องแท้แล้ว พุทธศาสนา ไม่ใช่ความเชื่อ แต่เป็นวิถีแห่งชีวิต
เป็นแนวทางการปฏิบัติเพื่อสังคมอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุข
และที่เหนืออื่นใดเป็นแนวทางเพื่อการมีชีวิตอยู่อย่างเป็นสุขของแต่ละบุคคล

84,000 พระธรรมขันธ์ ไม่ได้สอนสิ่งอื่นเลย นอกจากแนวทางการดำรงชีวิต
ทั้งวิถีแห่งนักบวช และวิถีแห่งฆราวาส
ธรรมแห่งกษัตริย์ นักปกครอง นักรบ แลสามัญชน
ธรรมแห่งผู้เป็นนาย ธรรมแห่งลูกน้อง ธรรมแห่งสามีภรรยาและบุตร
สิ่งเหล่านี้ มีสอนอยู่แล้วในพุทธศาสนา ......ฆราวาสธรรมนั่นเอง

ทำดี ละเว้นชั่ว ทำใจให้บริสุทธิ์ แก่นแห่งพระธรรมคำสอนมีอยู่เพียงเท่านี้เอง.....

คนไทยอยู่ใต้ร่มพระพุทธศาสนา อุปมาดั่งนั่งอยู่ใต้ร่มไม้ใหญ่ตั้งแต่เกิด
ไม่รู้ถึงความร้อนรุ่มจากสภาพเลวร้ายภายนอก จนวันใดที่ห่างไปจนพบกับทุกข์
วันนั้นจึงได้รู้ซึ้งถึงคุณแห่งพระศาสนาครับ

ขอจงมีสติเป็นเครื่องกำกับ มีปัญญาเป็นเครื่องนำทางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2004, 10:43:48 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์