เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:47:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง 9 mm. กับ .45 ACP อันไหนประสิทธิภาพดีกว่ากัน  (อ่าน 27458 ครั้ง)
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 05:55:41 PM »

สงสัยมานานแล้วครับว่าระหว่าง 9 มม. กับ .45 อันไหนมีประสิทธิภาพกว่ากัน เพราะบางกองทัพก็ใช้ 9 มม. บางที่ก็ใช้ .45 (ของต่างประเทศด้วยนะครับ)
เขาใช้หลักพิจารณาอย่างไร
บางครั้งเข้าไปอ่านในเวปของเรา 9 มม.โดนดูถูกมิช่ายน้อย  เศร้า ว่าอานุภาพด้วยกว่า .45 บ้าง 9 มม.ยิ่งไม่นิ่มเท่า .45 บ้าง..เห็นแล้วน่าน้อยใจแทน
ปล.สงสัยครับช่วยอธิบายหน่อย
ขอบคุณครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:11:27 PM »

แล้วถ้าให้เลือกได้ตัวเดียว..จขกท.จะเอาอะไรล่ะครับ..นั่นแหล่ะคำตอบ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:31:30 PM »

ประสิทธิภาพของกระสุนแต่ละขนาด.....ผมว่ามันอยู่ที่ภาระกิจของงานนั้นๆนะครับ Cheesy

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:34:18 PM »

ต้องลองครับ
สำหรับการยิง ที่ว่า นิ่ม หรือไม่
สำหรับ ลูก เก้า และ ลูก สิบเอ็ด

เรื่องของกองทัพ ก็ขึ้นกับการส่งกำลังบำรุง
ขนาดเดียวกัน ขาดแคลน ก็หยิบยืมกันได้
เป็นมาตรฐาน
 คนนั้นใช้ ๙ คนนั้นใช้ ๑๑
กระสุนหมด เอวัง กันทีเดียว

สำหรับ คน  ขนาด ๙ เข้า ขวด ก็ทรุด
แต่อาจจะมีปฎิกิริยา ตอบสนอง
จึงต้องเลือกที่ปืน มีจำนวนกระสุน แยะ
ถ้าเป็น ๑๑ ก็คงจะต้องหยุด การกระทำ
ตายไม่ตาย ว่ากันอีกเรื่องนึง

ซึ่งเหตุผล มันมีหลากหลาย
แต่เราก็ยอมรับว่า ขนาดหน้าตัดที่ใหญ่
ย่อมส่งผลที่ดี เพราะการฉีกขาดของกล้ามเนื้อ
มันก็จะมากตาม โดยเฉลี่ย

และ ก็วกกลับมาที่ตัวกระสุน
ที่มีเพาเวอร์ ที่เพียงพอ ในการทำลายเนื้อเยื่อ เหล่านั้น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:52:36 PM »

7 - 8 นัดกับ 12 - 18 นัด
เดิมผมก็เคยคิดว่า Colt .45 7 นัดหรือ .38 5 นัดพอแล้วแต่พอสภาพสังคมเปลี่ยนไปก็เปลี่ยนใจไปจัดหา 9 mm ลูกดกมาใช้แทนส่วน .45 ก็เก็บไว้ดูเล่น
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:29:08 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:34:54 PM »

ประสิทธิภาพของกระสุนแต่ละขนาด.....ผมว่ามันอยู่ที่ภาระกิจของงานนั้นๆนะครับ Cheesy

เห็นด้วยครับ... กระสุนแต่ละแบบก็ล้วนแต่มีจุดเด่นเป็นของตัวเอง... ๙ มม. ออกแบบมาเพื่อให้มีจุดเด่นในเรื่องนึง... ในปืนพกที่ได้คือ... ลูกดก... ในขณะที่ .๔๕ ออกแบบมาเพื่อหวังผลในแรงปะทะ... แต่จุกระสุนได้น้อย...

...ทั้งนี้... ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่า... "ประสิทธิภาพ" ของกระสุนนั้นดูจากอะไร... เช่น... จะเอาไปยิงนก... ให้เลือกระหว่าง .๔๕ กับ .๒๒ แบบไหนจะได้ "ประสิทธิภาพ" สูงกว่ากัน... หรือถ้าต้องการเอาไปใช้งานปราบปราม... เพื่อหวังผลในการ "หยุด" ให้ได้ในนัดเดียว... ท่านจะเลือก .๒๒ หรือ .๔๕ ครับ...  ขออภัย... ที่เปรียบกระสุนไม่ตรงกับที่ถาม... เพราะผมต้องการให้แยกให้ชัดว่า... กระสุนแต่ละแบบ... ออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์ที่ต่างกัน...

...ในคู่ของ ๙ มม. กับ .๔๕ นั้น... ท่านเจ้าของกระทู้อยากได้อำนาจแรงปะทะที่เด็ดขาด... หรืออยากได้จำนวนกระสุนลูกดก... หรือปัจจัยอื่นๆ ที่ใช้พิจารณาครับ...

... อย่าไปสนใจกับถ้อยคำที่เจ้าของกระทู้เรียกว่า "ดูถูก" เลยครับ... หลายคนหลายความคิด... ปืนและกระสุนทุกแบบ... ล้วนมีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกันไป... ถ้าคำดูถูกเหล่านั้งเป็นจริง... คงไม่มีใครพกลูกโม่ .๓๘ บรรจุ ๕ นัด กันแล้วมั๊งครับ... กระสุนแรงน้อยกว่า ๙ มม. ซะอีก... บรรจุก็น้อยกว่า... แต่ "ประสิทธิภาพ" ของปืนและกระสุนแบบนี้... ได้เปรียบตรงที่... พกซ่อนได้แนบเนียน... การทำงานเชื่อถือได้...

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:04:49 PM »

ถึงตายได้ทั้งสองขนาด   แต่ถ้าโดนจุดเดียวกันคนละนัด .๔๕ น่าจะหยุดยั้งได้มากกว่า
แต่ถ้าไม่คิดมาก  มีปืนเพื่อป้องกันตัว ไม่ว่า ๙ หรือ ๑๑ ก็ป้องกันได้ เริ่มตั้งแต่ยิงขู่   จนถึงยิงเข้าไปที่เป้าคนร้ายนั้นจริงๆ
ตายไม่ตายค่อยไปว่ากันอีกเรื่อง

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:14:35 PM »

ไม่เคยดูถูก 9 พาราฯ เลยครับ...

นายสมชายใช้ .45 กับ G19 คู่กันมานานหลายปี, ทั้งที่ 1911 ตัวเต็มคุ้นมือมากกว่า... แต่ G19 จะกลายเป็นปืนที่จะเลือกติดตัวเมื่อดวงไม่ดี ชีวิตตกอยู่ในภาวะคับขัน จะเอาครอบครัวไปไว้ที่ปลอดภัย แล้วตัวเองจะมุดน้ำดำดินจนพายุชีวิตผ่านไปแล้วค่อยกลับมายืนที่เดิมครับ, โชคดีที่สถานการณ์ที่ว่านั้นไม่เคยเกิด และจะไม่เกิดขึ้นในภายภาคหน้าครับ...

ส่วนเรื่อง"ประสิทธิภาพ"ว่ากันตามความหมายทางเทคนิคเลย นั่นหมายถึงป้อน Input เท่ากัน แล้วกระสุนไหนให้ Output ได้มากกว่ากัน... คำตอบคือ 9 พาราฯ ครับ, เพราะชาร์จดินปืนน้อยกว่า แต่ได้พลังงานจลย์มากกว่า .45 แยะเชียวครับ...
bacara
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:41:00 PM »

คำถามอารมณ์ประมาณว่า รถsport กับรถสิบล้ออันไหนมีประสิทธิภาพมากกว่ากันเลยครับ.....กระสุนเเต่ละชนิดมีประสิทธิภาพในด้านต่างๆเเตกต่างกันไปครับ เเม้เเต่กระสุนขนาดเดียวกันเเต่น้ำหนักหัวกระสุนไม่เท่ากัน หรือยิงจากปืนลำกล้องที่สั้นยาวไม่เท่ากันก็มีประสิทธิภาพก็จะเเตกต่างกันเเล้วครับ.

เอาอย่างนี้เเล้วกันครับ ผมขอตอบในเเง่ของประสิทธิภาพในการต่อสู้แบบทั่วๆ (ในมุมมองของผมนะครับ) ผมคิดว่า9mmเหนือกว่า เพราะทำการยิงซ้ำได้เร็วว่า.45 ACP,กระสุนเยอะกว่า เมื่อเทียบกับปืนในแบบเดียวกัน เเละความสามารถในการหยุดยั้งของ9mmก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถ้านัดเดียวเอาไม่อยู่ผมก็ยังมีอีก16นัดที่จะเอาหยุดเป้าหมายของผมครับ(G 17)

เเล้วว่าอนิจจาความรัก          เพิ่งประจักษ์ดั่งสายน้ำไหล
ตั้งเเต่จะเชี่ยวเป็นเกลียวไป     ที่ไหนเลยจะไหลคืนกลับมา
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:51:11 PM »

วัตถุประสงค์ทางพลเรือน  กับทางทหาร ต่างกันครับ

เท่าที่เห็นมาเอาแค่ 9 มม.  มักจะไม่หือไม่อือ  หากโดนจุดที่กำหนด หลงรัก  เท่าที่เห็นมามีหือ มีอือ ก็ .38 special 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:53:53 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:28:07 PM »

กระสุนทั้งสองอย่างนี้ถือว่าเกินตายทั้งคู่ครับ ทีนี้ผมเลยมองไปว่าอะไรจุลูกได้มากกว่า  ก็สร้างความอุ่นใจได้ดีกว่า คิก คิก

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:31:59 PM »

ผมว่าหัวข้อนี้คงถกกันมาหลายครั้งแล้ว ตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับ ผมเลือก 9มม ก่อน คือยิงให้โดนก่อนโดนแล้วไม่หยุดก็ซ้ำไปจนกว่าจะหยุดนั่นแหละ กระสุนเยอะอยู่แล้ว เล็งกลางอก ซ้ำไปเรื่อยเดี๋ยวก็ขึ้นไปที่หัวเอง
PoP- R1 ''รักในหลวง"
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:39:34 PM »

ส่วนตัวผมยิง.45แม่นกว่า9ครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 02:20:42 PM »

ผมว่าขนาดไม่ห่างกันมาก โดนเข้าเหมาะๆลาโลกกันได้ทั้งสองขนาด ผมว่ามันเป็นเรื่องที่คนที่มีปืนสองขนาดนี้ถกกันมากกว่า จุดที่พวกใช้ .45 ยกขึ้นมากก็เช่นความแม่น หน้าตัดใหญ่ ขอยากใครมีแล้วพอคุยได้ว่าเส้นใหญ่ แต่จุดที่พวก 9 มม.ยกมาแย้งก็เช่น ขนาดเท่ากันจุลูกได้น้อย พกแล้วอุ่นใจกว่า ก็ว่ากันไปบางวงเถียงจนจะวางมวยกันก็มี
      ผมว่าแล้วแต่คนชอบหรือมีโอกาสหามาครอบครอง จะให้ดีก็หามาใช้มันเสียทั้งสองขนาด จะได้ไม่คาใจ ครับ  Grin

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์