เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 02:37:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง 9 mm. กับ .45 ACP อันไหนประสิทธิภาพดีกว่ากัน  (อ่าน 27416 ครั้ง)
juicymanz
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 05:32:00 PM »

ผมว่าหัวข้อนี้คงถกกันมาหลายครั้งแล้ว ตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับ ผมเลือก 9มม ก่อน คือยิงให้โดนก่อนโดนแล้วไม่หยุดก็ซ้ำไปจนกว่าจะหยุดนั่นแหละ กระสุนเยอะอยู่แล้ว เล็งกลางอก ซ้ำไปเรื่อยเดี๋ยวก็ขึ้นไปที่หัวเอง

ถูกใจเลยครับ
Ohrm
"ปาทัง ราชะมุนีสามีรามัง อาราธะนัง สาระณัง อาคัจฉามิ"
Jr. Member
**

คะแนน 4

โอม ชินะปัญชะระปะริตตังมังรักขะตุสัพพะทา

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 05:57:44 PM »

มาหาข้อมูล

โหวต ปืนพก 3นิ้วขนาด .45 ตัวไหนนิยมสุด http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=135710.0
แนะนำปืนพกขนาด .45 ลำกล้อง 3นิ้ว ตัวไหนดี http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=210073.0

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิม
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:22:50 AM »

ถ้ามีได้กระบอกเดียวผมเลือก สิบเอ็ด  ลำกล้อง 3 - 4 นิ้วครับ ครับ  เยี่ยม

แต่ตอนนี้ผมมีสิบเอ็ดตัวเต็ม 5 นิ้ว ไว้ในคอบครอง เพื่อเก็บ ยิงเป้า และลูบคลำ  หลงรัก  เนื่องจากมี g19 กับ SP101 .357 ไว้พกพาครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:24:55 AM โดย sud » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:08:12 AM »

กระสุน .๔๕ อานุภาพเหนือกว่า ๙ พารา มากครับ
ถ้าจะเปรียบต้อง หัวตัน/หัวตตัน  หัวรู/หัวรู  นะครับ.

แต่ถ้าต้องการสะเด็ดน้ำ ต้องนำตตัวอาวุธปืนเข้ามาประกอบด้วย
๙ พาราลูกดก ๑๕ นัด  ศักยภาพจะเหนือกว่า .๔๕   ๗ นัด ไปทันที

หนังไทย เรื่องมือปืน ๑ นำแสดงโดย นก ฉัตรชัย เป็นแทนไทย อดีตผกต. - ตั้ว ศรัญญ ตำรวจมือปราบนอกกรอบ
นกใช้  US ARMY .๔๕   ๗ นัด  ตั้ว ใช้ Browning HP ๑๓ นัด

นก หัวซุกหัวซุน เพราะมี ๑ แม็กฯ .. หนังคือการจำลอง เหตุการณ์ จากของจริงแล้วเติมจิตนาการ เข้าไป
ถ้าดูแล้วเลือกจับสาระ จะได้ประโยชน์มากกว่าดูเพื่อความบันเทิง

จะหาปืน .๔๕   ๑๐-๑๕  นัด มาเปรียบ ก็ต้องไปเจอ ๙ พารา ๑๗ - ๒๐ นัด เข้าอีก และ .๔๕ จุมากมันหนักกระสุน
นอกจากนี้ การนำพาตัวปืนจักต้อง + กระสุนสำรองที่จะนำไปด้วย ถ้าเอาปริมาณ..  ๙ พารา ย่อมขนไปได้มากกว่า

คู่นี้ส่วนตัว ผมเลือก ๙ พาราลูกดก มานาน แล้ว ครับ.  Grin

Kinsho
Full Member

คะแนน 55

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:25:37 AM »

+ 2460 ครับ  เยี่ยม

....ขอฝันใฝ่ ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึก ทุกเมื่อ ไม่หวั่นไหว...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:52:41 AM »

ไปไหน ไปกัน ผมเลือกใช้ 9 ม.ม.ลูกดกมาหลายปีแล้วละครับ  ส่วนลูกหนักลูกน้อยไว้ซ้อมมือยิงเป้าเข้าสนามเป็นส่วนใหญ่   ผมไปไหนมาไหนส่วนใหญ่ผมมักไปคนเดียว    ผมจึงเทใจให้เพื่อนหมู่มากของผมไว้ก่อนคือ 9 ม.ม.ลูกดกพร้อมแม็กฯสำรองลูกเต็มแม็กฯอีกหนึ่งแม็กฯ. ลูกกระสุนก็เกิบกล่องแล้วครับ. Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:12:38 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:03:04 PM »

ไปไหน ไปกัน ผมเลือกใช้ 9 ม.ม.ลูกดกมาหลายปีแล้วละครับ  ส่วนลูกหนักลูกน้อยไว้ซ้อมมือยิงเป้าเข้าสนามเป็นส่วนใหญ่   ผมไปไหนมาไหนส่วนใหญ่ผมมักไปคนเดียว    ผมจึงเทใจให้เพื่อนหมู่มากของผมไว้ก่อนคือ 9 ม.ม.ลูกดกพร้อมแม็กฯสำรองลูกเต็มแม็กฯอีกหนึ่งแม็กฯ. ลูดกระสุนก็เกิบกล่องแล้วครับ. Wink

ผมจำคำพูด ของพี่สุพินท์ เคยพูดไว้นานแล้ว  ประมาณ

ในถนนหลวง ๙ พารา ทะลุทะลวงใช้งานได้ดี  แต่ถ้าไปแบบ หวังไม่ได้ ไม่รู้ทิศทาง
จะเลือก .๓๘ super ไว้ก่อน  แบบนี้ ก็เข้าทางเราทั้งคู่ เลยละครับ.  ยิ้มีเลศนัย

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:12:50 PM »

ฝากให้คิดครับ
1.มนุษย์เป็นสัตย์หนังบาง
2.คนไทยไม่ได้ใส่เสื้อผ้าหนา ๆ และมากชิ้นเท่าฝรั่งเมืองหนาว
3.เวลายิงกัน มันไม่มีตำราเล่มไหนบอกว่าจะต้องยิงกี่นัดถึงจะพอ มีแต่บอกว่ายิงไปจนกว่าจะหยุดภัยคุกคามได้

ถ้าเป็นคำถามก่อนยุค 9 มหัศจรรย์ คำตอบจะเป็น .45 ครับ เพราะ 9 สมัยก่อนมีมากกว่า .45 อยู่ 2-3 นัด แต่พอมายุค  9 มหัศจรรย์ มันได้พิสูจนย์ตัวเองมาหลากหลายรูปแบบจนเกือบทำให้ .45 แถวเดียวศูนย์พันธุ์ จนต้องมีกฎหมายตอน9 มหัศจรรย์ เลยทำให้ .45 แถวเดียวกลับมาแบบไม่เคยตาย แต่ไป ๆ มา ๆ ยุครุ่งเรืองของทั้ง 2 ขนาดได้ผ่านพ้นไปแล้วครับ ตอนนี้โลกกำลังจะเข้าสู่ยุค .40 ครับ (ในความคิดของผมนะครับ ไม่มีทฤฎีใด ๆ เอาความรู้สึกล้วน ๆ  )  พาออกนอกเรื่องซะไกล ถ้าให้เลือก ผมเลือก9 มหัศจรรย์ ครับ แต่ชีวิตมันเลือกไม่ได้เลยใช้ .45 แถวเดียว Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:32:04 PM »

กระสุน .๔๕ อานุภาพเหนือกว่า ๙ พารา มากครับ
ถ้าจะเปรียบต้อง หัวตัน/หัวตัน  หัวรู/หัวรู  นะครับ.

ตามข้อความ ในสมัยก่อนอาจจะใช่ครับพี่
แต่ในปัจจุบันไม่แน่ วิทยาการสมัยใหม่ก้าวหน้าไปมาก กระสุน9มม. สมัยนี้ประสิทธิภาพไม่ได้ห่างชั่นกับ .45เหมือนแต่ก่อน
บางแบบตามติดๆแบบหายใจรดต้นคอ บางแบบเหนือกว่า .45นิดๆด้วยซ้ำ เทคโนโลยีมันเดินหน้าตลอดเวลาครับ

ชุดนี้ Remington Golden Saber  9mm+P 124gr เทียบกับ .45+P 185gr โพรงบาดแผลไม่หนีกัน
ประสิทธิภาพการถ่ายพลังงานใส่เป้าหมายตามกันอยู่นิดเดียว (กราฟเส้นสีฟ้า9mm / สีเขียว .45)

http://www.youtube.com/watch?v=bqziWTq7X1c

ชุดนี้ Speer Gold Dot 9mm+P 124gr เทียบกับ .45+P 200gr  
9mmเข้าเป้าแล้วขยายพื้นที่หน้าตัดขยายไปถึง 2.4 sq.cm เทียบกับ .45  2.4839 sq.cm ต่างกัน 3.36%
ประสิทธิภาพการถ่ายพลังงานใส่เป้าหมาย กลับกันคู่นี้ 9mm เหนือกว่า .45 (สีเขียว 9mm / สีฟ้า .45)

http://www.youtube.com/watch?v=aPdl_egCaCA&feature=relmfu

ชุดนี้ Cor-Bon Pow'R Ball  9mm+P 100gr เทียบกับ .45+P 165gr  
คู่นี้การบานของหัวกระสุนเมื่อกระทบเป้าต่างกันมาก 9mm 1.665 sq.cm // .45  2.62 sq.cm ต่างกันถึง36.45% แต่ให้โพรงบาดแผลใกล้เคียงกัน
พอมาดูกราฟการถ่ายพลังงานสู่เป้าหมายของกระสุนคู่นี้อยู่ในระดับสูงมาก แต่ 9mmให้ประสิทธิภาพสูงกว่า .45 (สีเขียว 9mm / สีฟ้า .45)

http://www.youtube.com/watch?v=1gbuWOvsuHQ&feature=relmfu

จากข้อมูลทั้งหมดนี้บ่งบอกว่าหน้าตัดที่ใหญ่กว่าของกระสุน .45 ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพเหนือกว่า 9mm เสมอไปครับ
ยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างที่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของกระสุนปืนได้ และวิทยาการสมัยใหม่ก็ช่วยให้เราเห็นภาพความเป็นจริงมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:36:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:41:15 PM »

ถ้าจะเปรียบต้อง หัวตัน/หัวตตัน  หัวรู/หัวรู  นะครับ.

............

ถ้าหัวบอลก็แย่พอๆกันครับ... แต่พอเป็นหัวรูที่่มีความแตกต่างอย่างชัดเจนในเรื่องการเปลี่ยนแปลงรูปทรงของกระสุนเพื่อขยายหน้าตัดแล้ว .45
ให้ผลที่ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน และไม่มีกระสุนหัวรูขนาด 9*19 ยี่ห้อใดที่ขยายหน้าตัดได้เท่าหรือใกล้เคียง .45 หัวรูธรรมดาๆด้วย
         ส่วนที่ว่าในกองทัพบางประเทศทำไมใช้ปืนขนาด 9 รวมถึง 9*19 ด้วย ก็โปรดทราบไว้เลยว่ากระสุนที่จ่ายให้หน่วยทหารใช้ในกองทัพนั้น
มีน้ำหนักและความเร็วหัวกระสุนที่มากกว่ากระสุนขนาดเดียวกันที่จำหน่ายให้พลเรือน ดังนั้นแรงปะทะและอำนาจทำลายล้างย่อมเหนือกว่าที่จะเอากระสุน
มาตรฐานพลเรือนไปเทียบ และที่เลือกใช้กระสุนขนาดเล็กกว่า .45 ในกองทัพนั้นเพื่อเพิ่มอำนาจการยิงให้แก่กำลังทหารที่ไม่ต้องพกกระสุนหรือซองฯสำรอง
ไปจำนวนมากๆ โดยความจำเป็นของปืนพกประจำกายนั้นถูกมองว่ามีความจำเป็นน้อยลงไปเนืองจาก หนาวยทหารมีปืนเล็กยาวที่มีประสิทธิภาพมากกว่า
ปืนพกที่เป็นอาวุธสำรองอยู่แล้ว

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:54:34 PM »

ถ้าหัวบอลก็แย่พอๆกันครับ... แต่พอเป็นหัวรูที่่มีความแตกต่างอย่างชัดเจนในเรื่องการเปลี่ยนแปลงรูปทรงของกระสุนเพื่อขยายหน้าตัดแล้ว .45
ให้ผลที่ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน และไม่มีกระสุนหัวรูขนาด 9*19 ยี่ห้อใดที่ขยายหน้าตัดได้เท่าหรือใกล้เคียง .45 หัวรูธรรมดาๆด้วย
         ส่วนที่ว่าในกองทัพบางประเทศทำไมใช้ปืนขนาด 9 รวมถึง 9*19 ด้วย ก็โปรดทราบไว้เลยว่ากระสุนที่จ่ายให้หน่วยทหารใช้ในกองทัพนั้น
มีน้ำหนักและความเร็วหัวกระสุนที่มากกว่ากระสุนขนาดเดียวกันที่จำหน่ายให้พลเรือน ดังนั้นแรงปะทะและอำนาจทำลายล้างย่อมเหนือกว่าที่จะเอากระสุน
มาตรฐานพลเรือนไปเทียบ และที่เลือกใช้กระสุนขนาดเล็กกว่า .45 ในกองทัพนั้นเพื่อเพิ่มอำนาจการยิงให้แก่กำลังทหารที่ไม่ต้องพกกระสุนหรือซองฯสำรอง
ไปจำนวนมากๆ โดยความจำเป็นของปืนพกประจำกายนั้นถูกมองว่ามีความจำเป็นน้อยลงไปเนืองจาก หนาวยทหารมีปืนเล็กยาวที่มีประสิทธิภาพมากกว่า
ปืนพกที่เป็นอาวุธสำรองอยู่แล้ว

หัวรูรุ่นใหม่ไม่ได้ต่างอย่างที่คิดข้อมูลผมโพสให้แล้วด้านบน
ส่วนกระสุนที่ใช้ในกองทัพคือ US M882 9mm+P 124gr FMJ ความเร็วประมาณ 1200ft/sec ยิงจาก Glock19
น้ำหนักและความเร็วไม่ได้พิเศษอะไร จะพิสดารที่การออกแบบให้หัวเบาก้นหนักเข้าเป้าแล้วหัวกระสุนจะเสียการทรงตัวเพื่อช่วยสร้างโพรงบาดแผล
กระสุนแบบนี้ให้พลังงานสูงแต่สร้างบาดแผลได้เล็กมากเมื่อเทียบกับกระสุน JHP ภาคประชาชน

9x19mm Luger M882
http://www.youtube.com/watch?v=mNfp2LtfTHc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:58:28 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:17:57 PM »

ไปไหน ไปกัน ผมเลือกใช้ 9 ม.ม.ลูกดกมาหลายปีแล้วละครับ  ส่วนลูกหนักลูกน้อยไว้ซ้อมมือยิงเป้าเข้าสนามเป็นส่วนใหญ่   ผมไปไหนมาไหนส่วนใหญ่ผมมักไปคนเดียว    ผมจึงเทใจให้เพื่อนหมู่มากของผมไว้ก่อนคือ 9 ม.ม.ลูกดกพร้อมแม็กฯสำรองลูกเต็มแม็กฯอีกหนึ่งแม็กฯ. ลูดกระสุนก็เกิบกล่องแล้วครับ. Wink

ผมจำคำพูด ของพี่สุพินท์ เคยพูดไว้นานแล้ว  ประมาณ

ในถนนหลวง ๙ พารา ทะลุทะลวงใช้งานได้ดี  แต่ถ้าไปแบบ หวังไม่ได้ ไม่รู้ทิศทาง
จะเลือก .๓๘ super ไว้ก่อน  แบบนี้ ก็เข้าทางเราทั้งคู่ เลยละครับ.  ยิ้มีเลศนัย

ครับพี่  Ro@d ผมเองได้แนวความคิดดีๆจากพี่นะครับ ไหว้  ทำให้มองเห็นภาพรวมต่างๆได้ง่ายขึ้น  ซึ่งเมื่อก่อนผมมีแนวคิดที่ผิดมานานนะครับ.
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:37:26 PM »

ผมก็เป็นจำพวกเหลือดีกว่าขาด มีพวกไปด้วยเยอะๆ อุ่นใจกว่าครับ  ไหว้

Pragmatism
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 02:50:55 PM »

ไม่สนว่าจะรูรึจะตันเพราะผมใช้กระสุนเต๊ป 5555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 02:57:15 PM »

ไม่สนว่าจะรูรึจะตันเพราะผมใช้กระสุนเต๊ป 5555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
.40 มันจะไม่ถึงยุคทองก็เพราะอีตากวางเนี่ยแหละ คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์