เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 02:29:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง 9 mm. กับ .45 ACP อันไหนประสิทธิภาพดีกว่ากัน  (อ่าน 27403 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 03:04:42 PM »

เอากระสุน ที่หาได้ ในบ้านเรา
มาเป็นตัวเลือกก่อนดีกว่าครับ
ว่ามีแบบ ของเขา หรือเปล่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 03:07:40 PM »

ไม่สนว่าจะรูรึจะตันเพราะผมใช้กระสุนเต๊ป 5555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
.40 มันจะไม่ถึงยุคทองก็เพราะอีตากวางเนี่ยแหละ คิก คิก

เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 04:15:00 PM »

สำหรับบ้านๆอย่างผม...9มม.ตัวแรกก็พอเกินพอ...
แต่ที่ดั้นด้นหา .45 ก็เพราะคำว่า "อาวุธสงคราม"
ที่คนของทางการชอบยัดเยียดให้กระสุนประเภทนี้...แค่นั้นจริงๆ

ทำให้รู้สึกว่าการมีอาวุธแบบที่บางพื้นที่ไม่ยอมออกใบอนุญาตให้...มันเท่ห์
แถมคนบางกลุ่มก็ยังเชื่อความคิดผิดๆนี้อีก...
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:40:52 PM »

ไม่สนว่าจะรูรึจะตันเพราะผมใช้กระสุนเต๊ป 5555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
.40 มันจะไม่ถึงยุคทองก็เพราะอีตากวางเนี่ยแหละ คิก คิก

เยาะเย้ย เยาะเย้ย

200 เกรนหัวรูบวกพี ของผมเต๊ปกว่านะ 555 ยังไม่กล้ายิงเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:12:50 AM »

เพราะมันตัดสินใจยากแบบนี้แหละครับ ผมถึงเอา .40 มาติดตัว ^_^

เพราะมันตัดสินใจยากแบบนี้แหละครับ ผมถึงเอา .40 มาติดตัว ^_^

.40 กลาง ๆ ดี...ตัดสินใจง่าย ได้หน้าตัดและความจุ เยี่ยม หลงรัก

วิถีนี้ละ ที่เรียกว่า "ก้าวข้าม"  และผมมักจะเลือกวิถีเช่นนี้ ในการจัดการปัญหา บ่อยมาก

และนี่่ คือหลักคิด ด้วยนะครับ..   ยิ้มีเลศนัย

ขออนุญาตนะครับพี่ Ro@d - รักในหลวง
ข้ามเหนือข้าม จะดีกว่าไหมครับ?
มีได้แค่ไหนก็เอาแค่นั้นเพราะที่อ่านๆมา(กระทู้แนวนี้)ไม่จบไม่สิ้นครับ
ไม่รู้จักวางก็ทุกข์ ก็ไขว่คว้ากันไปครับ
จริงๆผมก็เป็นครับ แต่พยายามจะเป็นให้น้อยที่สุดครับ
ไม่มีชนะ ไม่มีแพ้
ไม่ยินดี ไม่ยินร้าย
คิดอย่าง พุทธทาส เย็นครับ

ด้วยความเคารพครับ
 ไหว้
เอาน่าพี่ คิดมากฉี่เหลืองนะครับ ^^

.40 กลาง ๆ ดี...ตัดสินใจง่าย ได้หน้าตัดและความจุ เยี่ยม หลงรัก
กลายเป็นมือที่ 3 ซะแล้ว  คิก คิก

นั่นสิครับ จะลูกขนาดไหนก็ตาม หมั่นฝึกซ้อมให้รู้ใจกันทั้งคนทั้งปืน ประสิทธิภาพไม่หนีกันหรอกครับ ไหว้
ooat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 03:43:40 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:15:35 PM โดย John McClane » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:26:59 PM »

9 ม.ม. แรงปะทะ น้อยกว่า .45 แต่ก็ไม่ได้น้อยจนเกินไป และแรงทะลุทะลวงสูงพอเพียงที่จะป้องกันตัวได้ กับได้เปรียบในด้านลูกดก ซึ่งทำให้อุ่นใจกว่า ตัวปืนกระทัดรัดกว่า พกพาได้แนบเนียนพอสมวร และที่สำคัญ ขอใบอนุญาตง่ายกว่า .45 ด้วยเหตุผลดังกล่าว ทำให้ 9 ม.ม.มีข้อได้เปรียบ .45 อยู่พอสมควร เพราะถ้าคิดอย่างละเอียดรอบคอบแล้ว .45 มีข้อได้เปรียบในเรื่องเดียว คือแรงปะทะ ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:47:03 PM »

9 ม.ม. แรงปะทะ น้อยกว่า .45 แต่ก็ไม่ได้น้อยจนเกินไป และแรงทะลุทะลวงสูงพอเพียงที่จะป้องกันตัวได้ กับได้เปรียบในด้านลูกดก ซึ่งทำให้อุ่นใจกว่า ตัวปืนกระทัดรัดกว่า พกพาได้แนบเนียนพอสมวร และที่สำคัญ ขอใบอนุญาตง่ายกว่า .45 ด้วยเหตุผลดังกล่าว ทำให้ 9 ม.ม.มีข้อได้เปรียบ .45 อยู่พอสมควร เพราะถ้าคิดอย่างละเอียดรอบคอบแล้ว .45 มีข้อได้เปรียบในเรื่องเดียว คือแรงปะทะ ครับ

ไม่เสมอไปครับ ลองพิจารณาข้อมูลที่ผมยกมาให้ดู
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=138622.msg3878624#msg3878624
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:48:54 PM »

ขอให้ยิงโดนก็โอเคแล้วครับ ขนาดทหารหมวกแดงยิงเฮียสนธิ200นัดยังไม่ตายเลยจะเอาอะไรมากครับขำๆ

ได้ข้อมูลมาจากไหนหรือมีหลักฐานอะไรที่กล่าวหาทหารในเรื่องนี้ครับ .....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
DeMi-God
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:38:50 AM »

มารอดูหลักฐานด้วยคนครับ
ooat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:42:23 AM »

ขอให้ยิงโดนก็โอเคแล้วครับ ขนาดทหารหมวกแดงยิงเฮียสนธิ200นัดยังไม่ตายเลยจะเอาอะไรมากครับขำๆ

ได้ข้อมูลมาจากไหนหรือมีหลักฐานอะไรที่กล่าวหาทหารในเรื่องนี้ครับ .....................

ขอโทษด้วยครับไม่มีเจตนาจะรบหรู่ใดๆครับ
CAOCAO
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:28:13 AM »

หลายๆท่าน  มีความรู้  เหตุและผลที่ดี  เข้ามารับฟังความรู้ ซึ่งผมเองก็ยังไม่บรรลุนัก

จากที่เพื่อนผมเล่าให้ฟัง และได้ไปเห็นคนที่ถูก 9mm. ยิง 2นัด แต่ไม่ตาย ตอนนี้เป็นอัมพาต

เหตุเพราะ กระสุนไม่ถูกที่สำคัญที่จะทำให้ตายได้  แต่กระสุนนัดหนึ่งทะลุทะลวง ผ่านชั้นเนื้อ ไปเจาะกระดูกสันหลัง

คนที่โดนยิงด้วย 9mm.และตอนนี้เป็นอัมพาต บอกว่า รู้สึกว่าเจ็บแปลบ จุกๆ แต่ไม่มาก รู้ว่าถูกยิง

จึงชัก.45 ที่พกมา ยิงสวนกลับไป1 นัด  ถูกฝ่ายตรงข้ามที่หน้าอก  หงายหลังล้มลง ปืนกระเด็นตกจากมือ

หลังจากนั้นก็เริ่มหมดแรงที่จะยืนและทรุดลงนั่ง พรรคพวกพาส่งโรงพยาบาล

ส่วนคนที่โดน .45 เสียชีวิต ในที่เกิดเหตุ(ข้ามถิ่นมายิง เลยไม่มีใครช่วยส่งโรงพยาบาล)

นี่เป็นเหตุการ์ที่เกิดขึ้นในต่างจังหวัด  

คนใช้ปืนตามชนบทบ้านๆ  ที่ไม่ได้มีการอบรม หรือความรู้ เรื่องของกระสุน

ก็มักจะไม่รู้อย่างถ่องแท้ ของอำนาจกระสุนที่ตัวเองมีใช้อยู่  รู้กันแต่ว่า หัวทองแดง กับหัวระเบิด จะใช้ลูกอะไรยิงก็ไม่ได้คิดมาก

หัวระเบิด ก็คือหัวรู ที่เรารู้จักกัน  หวัทองแดงก็คือหัวบอลเคลือบทองแดงนั่นเอง

ทุกท่านทราบกันอยู่แล้ว ไม่ต้องอธิบายเรื่องขีปนวิถี และความยาวของลำกล้อง

ที่ยกเรื่องเล่านี้เพื่อจะบอกว่า

9mm.ก็มีอำนาจในการหยุดยั้งที่มั่นใจได้ แต่ต้องเลือกใช้กระสุนให้ถูกต้องในการใช้งาน

9mm. ถ้าจะยิงเป้าหมายหลังที่กำบัง ก็ใช้หัวบอล  ถ้าต้องยิงกันในระยะประชิดไร้ที่กำบัง ก็ต้องหัวรู

ประเภท  ไฮดร้า ชอค , โกลด์ ดอท เซเบอร์  เป้าหมายก็แถวท้องน้อย หรือกระดูกเชิงกราน

9mm. ได้เปรียบเรื่องวงกระสุนที่มากกว่าครับ

ดังนั้น  ผมเลือก .40 ครับ

ขอยืมคำของกระทู้เพื่อนบ้านมานะครับ    "คนถูกยิง ตาย      คนยิง ติดคุก"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:31:22 AM โดย CAOCAO » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:43:00 AM »

9mm. ถ้าจะยิงเป้าหมายหลังที่กำบัง ก็ใช้หัวบอล  ถ้าต้องยิงกันในระยะประชิดไร้ที่กำบัง ก็ต้องหัวรู

เป้าหมายก็แถวท้องน้อย หรือกระดูกเชิงกราน

ตามข้อความสีแดง รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:33:53 AM »

ขอโทษด้วยครับไม่มีเจตนาจะรบหรู่ใดๆครับ

ถ้าเช่นนั้น  ก็ช่วยแก้ไขข้อความด้วย
เพื่อไม่ให้ตัวท่านเอง  ถูกสมาชิกอื่น ๆ ตำหนิว่าโพสท์พล่อย ๆ
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:45:54 AM »

9mm. ถ้าจะยิงเป้าหมายหลังที่กำบัง ก็ใช้หัวบอล  ถ้าต้องยิงกันในระยะประชิดไร้ที่กำบัง ก็ต้องหัวรู

เป้าหมายก็แถวท้องน้อย หรือกระดูกเชิงกราน

ตามข้อความสีแดง รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
ผมเดาว่าน่าจะเป็นเรื่องอำนาจทะลุทะลวงของหัวบอล

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์