เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:20:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรเฟิล 223 และ 308  (อ่าน 25001 ครั้ง)
yai026
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2006, 08:21:14 PM »

สวัสดีครับ

1. ไรเฟิล .308 win คนไทยส่วนใหญ่นิยมใช้ปืนยี่ห้อและรุ่นใดครับ

2. ไรเฟิล .223 คนไทยส่วนใหญ่นิยมใช้ปืนยี่ห้อและรุ่นใดครับ

3. จะเขียนคำร้องในใป ป.1 ว่าอย่างไร(ชนิดปืน)
เช่น ยาวเดี่ยวไรเฟิล ขนาด .308 พร้อมกระสุน  12 นัด   ถูกต้องหรือไม่ ที่ถูกต้องเขียนอย่างไร

4. ไรเฟิลชนิดกึ่งอัตโนมัติ สามารถซื้อได้หรือไม่

ปล.  เน้นปืนสวย และลำกล้องสแตนเลสต์ ราคาไม่เกี่ยงครับ

รวบกวนด้วยครับ

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2006, 10:15:17 PM »

ไม่เกี่ยงราคาก็ไม่มีปัญหาครับซื้อได้แน่นอน ตอนขอก็ให้ที่ร้านขอให้เลยครับค่าขอ13000-15000 ไปที่ร้าน ม.ฮะได้เลยครับอยากได้รุ่นไหนสั่งได้เลยครับถ้าไม่เกี่ยงราคา แต่ถ้าเอาแบบถูกหน่อยก็REMINGTON 700 ทั้งหลายราคาก็ประมาณ45000ขึ้น ไปถามได้ที่ร้านปืนอาภาครับ มีงบประมาณเท่าไรละครับจะได้เลือกปืนให้ได้ถูก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2006, 10:23:54 PM »

Grin Grin...ให้ผู้รู้กฏหมายตอบครับ... Grin Grin

....ส่วนตัวผม..คิดว่าไม่น่าซื้อได้....ครับ..

ไปเอาข้อมูลที่ไหนมาครับว่าซื้อไรเฟิลขนาดนี้ไม่ได้...............

ขอ ป.3 แล้วนายทะเบียนอนุญาต ก็ซื้อได้ครับ...............เพราะเป็นปืนขนาดที่นายทะเบียนสามารถอนุญาตได้ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

สวัสดีครับ

1. ไรเฟิล .308 win คนไทยส่วนใหญ่นิยมใช้ปืนยี่ห้อและรุ่นใดครับ

2. ไรเฟิล .223 คนไทยส่วนใหญ่นิยมใช้ปืนยี่ห้อและรุ่นใดครับ

3. จะเขียนคำร้องในใป ป.1 ว่าอย่างไร(ชนิดปืน)
เช่น ยาวเดี่ยวไรเฟิล ขนาด .308 พร้อมกระสุน 12 นัด ถูกต้องหรือไม่ ที่ถูกต้องเขียนอย่างไร

4. ไรเฟิลชนิดกึ่งอัตโนมัติ สามารถซื้อได้หรือไม่

ปล. เน้นปืนสวย และลำกล้องสแตนเลสต์ ราคาไม่เกี่ยงครับ

รวบกวนด้วยครับ

ตอบตามที่ผมทราบนะครับ.............อาจมีข้อมูลมากกว่านี้อีก

1.  ไรเฟิล ขนาด .308 ส่วนใหญ่บ้านเรานิยมยี่ห้อ Remington 700 ครับ ซึ่งมีหลาย version .............ทั้งนี้อยู่ที่ว่า ร้านค้าปืนจะสั่งรุ่นใดเข้ามาจำหน่าย ซึ่งรองๆลงมาก็มี Winchester 70  Thomson  แม้กระทั่ง สไตเออรื หรือซิก ก็ยังมี และมีแม้กระทั่ง ไรเฟิลของไบคาล

2. ไรเฟิล .223 ก็ไม่หนี Remington 700 แหละครับ.............รองลงมาก็เป็น CZ 527  ทอมสัน ซาโกะ...........

3. เขียนว่า เดี่ยวไรเฟิล ขนาด .308 หรือ .223 ครับ จำนวนกระสุนตอนผมขอ ไม่ได้เขียนนะครับ แต่ เขาเขียนต่อท้ายมาให้ว่า พร้อมกระสุนจำนวน 12 นัด

4. ปืนชนิดนี้ ตามกฎหมายบ้านเรา นายทะเบียนไม่สามารถอนุญาตให้ได้ครับ ก็คือ ร้านนำมาขายไม่ได้

ปล.จะหาไรเฟิลสวยๆ ตอนนี้คงต้องเป็นปืนมือสองครับ.................ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา แบบจะเอาปืนสวยๆถูกใจ...............ไปสอบถามร้านนี้ครับ ร้านสนั่นการค้า ร้านเพ็ญจันทร์ ร้าน ม.ฮะกิมี ร้านพ.วังบูรพา ร้านปืนอำพล...............ร้านเหล่านี้ ยังมีไรเฟิลใหม่ๆเหลืออยู่ในสต็อคบ้าง และร้านเหล่านี้ มักจะมีคนนำไรเฟิลสวยๆ ราคาสูงมาฝากขายอยู่เสมอๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 11:26:42 AM »

....ขอบคุณท่าน..มะขิ่น..ครับ...ผมโง่มาตั่งนาน.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน..

ไม่เกี่ยงราคาก็ไม่มีปัญหาครับซื้อได้แน่นอน ตอนขอก็ให้ที่ร้านขอให้เลยครับค่าขอ13000-15000 ไปที่ร้าน ม.ฮะได้เลยครับอยากได้รุ่นไหนสั่งได้เลยครับถ้าไม่เกี่ยงราคา แต่ถ้าเอาแบบถูกหน่อยก็REMINGTON 700 ทั้งหลายราคาก็ประมาณ45000ขึ้น ไปถามได้ที่ร้านปืนอาภาครับ มีงบประมาณเท่าไรละครับจะได้เลือกปืนให้ได้ถูก

...ผมสนใจ..แล้วซิ..
...แล้วเรื่องลูกปืน..หาง่ายป่าวครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2006, 07:51:17 AM โดย Jongrakn » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 11:32:18 AM »

ไม่ยากครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 11:39:11 AM »

ไม่ยากครับ

..ขอบคุณครับ..

..คงต้อง..ไปเดิน..แถว..หลังวัง.แล้วละ..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 06:28:02 PM »

ได้ครับ   แต่ต้องตัดลำกล้องลงเหลือ 160 มม.
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 09:01:17 PM »

Grinกล็อกต่อพานท้ายถือเป็นไรเฟิลมั๊ยครับท่านผู้การ Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 09:49:06 PM »

Grinกล็อกต่อพานท้ายถือเป็นไรเฟิลมั๊ยครับท่านผู้การ Grin

กฎหมายไทย ไม่ได้บอกไว้   เอาพานท้ายไปใส่ปืนสั้น  หรือตัดพานท้ายปืนยาว จึงไม่ผิดกฎหมายเหมือนอเมริกา
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2006, 09:53:21 PM »

Grinขอบคุณครับท่านผู้การ Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 04:54:15 PM »

ใครพอทราบไหมว่าซื้อกระสุน .308 ได้ที่ไหนบ้าง และราคาประมาณนัดละเท่าไร
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 05:11:52 PM »

ใครพอทราบไหมว่าซื้อกระสุน .308 ได้ที่ไหนบ้าง และราคาประมาณนัดละเท่าไร

ดูตรงนี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,19503.0.html

มีใครต้องการลูก.308วินมั่งมั้ยครับ  มีเหลืออยู่2กล่อง  40 นัดเป็นลูกลาปัว 185g  fmj กล่องฟ้า ตัวกระสุนสภาพใหม่  มีเยอะครับไม่อยากเก็บไว้มากแบ่งๆกันใช้  ขายนัดละ70  กล่องละ1400 สองกล่อง 2800บ.  อยากขายทีเดียว2กล่องอ่ะครับ ไม่อยากแบ่งทีละกล่อง  สนใจpmมาเลยครับ   beer_1911
หน้า: [1]
  พิมพ์