เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:28:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากผลพวงของคดี..มีซองกระสุนบรรจุได้เกิน ๑๐ นัด...  (อ่าน 6709 ครั้ง)
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:00:15 PM »

ท่านสมาชิกชาวปืนครับ....จากผลพวงคดีดังกล่าว..ตอนนี้..ทำให้นายทะเบียนอำเภอท้องที่..ในจังหวัดเพชรบุรี...ต้องระบุข้อความลงไว้ในใบ...ป.๔.ที่มีผู้ไปขอมีปืนแทบทุกกระบอกว่า...อนุญาตให้มีปืนยี่ห้อ...ขนาด....พร้อมซองกระสุนที่บรรจุกระสุนได้ไม่เกิน ๑๐ นัด...

คุยกับนายทะเบียนแล้วบอกว่า....ออกใบป.๔ให้เกือบทุกรายแต่จะระบุอย่างนั้นไว้ในใบ ป.๔ ด้วย  และจะแจ้งให้ทราบ...ส่วนใครจะไปเปลี่ยนแม็กฯหรือไม่...ให้รับผิดชอบกันเอาเอง...
จึงแจ้งมาเพื่อทราบ.....ไม่ทราบว่าที่อื่นมีแยยนี้แล้วหรือยัง..... ตกใจ Huh Huh ตกใจ Smiley Smiley

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:36:44 PM »

โอย จะบ้าตาย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:46:02 PM »

ลูกกรดเกี่ยวด้วยมั๊ยครับ กำลังอยากได้ แม็กกล้วยหอม
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:51:24 PM »

อ้างถึง
ลูกกรดเกี่ยวด้วยมั๊ยครับ กำลังอยากได้ แม็กกล้วยหอม

รู้สึกลูกกรด..จะไม่ห้ามนะครับ...เฉพาะขนาดอื่นเท่านั้น

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:53:42 PM »

ขอบคุณครับ
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 02:55:03 PM »

ทำไมมันยุ่งยากมากขึ้นทุกวันๆๆ.....

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 03:02:16 PM »

ต้องรอผล ให้มีการฟ้องกลับ  เพื่อยกเลิก กฎกระทรวง ฉบับนี้ ดีกว่าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 03:05:09 PM »

เท่าทีถามดู..นายทะเบียนก็ไม่รู้จะทำยังไง....เมื่อมันมีกฎกระทรวงอันนี้...ก็เลยจำเป็นต้องลงข้อความดังกล่าวเอาไว้...เพื่อเซฟตัวของนายทะเบียนเองครับ...

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 03:06:01 PM »

ผมว่านายทะเบียนจะซวยเสียเอง   เพราะกฎกระทรวงเขาห้ามเฉพาะ ป.2 กับ ป.5  แต่ไม่ได้พูดถึง ป.4
คือระบุข้อความใน ป.2 กับ ป.5 ก็แทบจะไม่ได้อยู่แล้ว   
เพราะกฎหมายกำหนดว่า การกำหนดเงื่อนไขต่าง ๆ ลงในใบอนุญาต ตามมาตรา 27   ยังมีข้อจำกัด
1  ต้องได้รับอนุมัติจาก มท.1
2  เฉพาะใบอนุญาตเกี่ยวกับการค้า
3  ระบุได้เฉพาะกำหนดเวลาจำหน่าย และการเก็บรักษา

แต่ถ้าลงใน ป.4 น่าจะเป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ

ตัวอย่างง่าย ๆ  เช่นได้รับโอนปืนบราวนิง HP มาจากคนที่เอาไปขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนเมื่อปี 18
ปืนกระบอกนี้ไม่เคยผ่านกระบวนการที่ต้องใช้ ป.2 หรือ ป.5 มาก่อน    จึงไม่มีข้อโต้แย้งเลยว่าเป็นใบ ป.4 ที่ออกโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 03:28:58 PM »

เกี่ยวกับเรื่องนี้ ทำให้ผมต้องขวนขวายหาตัวยันท้ายแมกฯให้บรรจุได้แค่ 10 นัด อย่างน้อยก็พอจะกล้อมแกล้มได้ว่าเราไม่มีเจตนาฝ่าฝืนกฎที่วางไว้ 

แต่ทางที่ดีผมว่าทาง สพป. รวมทั้งผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ( อ้อ หมายถึงตำรวจด้วยนะครับ) คงและควรจะต้องออกมาเคลื่อนไหวทำอะไรสักอย่างให้เกิดเป็นมาตรฐานขึ้นมาซะที  แมกฯจะ 10 นัด 15 นัด 20 นัด ผมไม่เกี่ยง ขอแต่อย่าให้ตำรวจมาถือเป็นข้ออ้างจับกุมก็แล้วกัน

ผมยินดีให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ แจ้งมาได้เลย

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 03:42:19 PM »

เกี่ยวกับเรื่องนี้ ทำให้ผมต้องขวนขวายหาตัวยันท้ายแมกฯให้บรรจุได้แค่ 10 นัด อย่างน้อยก็พอจะกล้อมแกล้มได้ว่าเราไม่มีเจตนาฝ่าฝืนกฎที่วางไว้

แต่ทางที่ดีผมว่าทาง สพป. รวมทั้งผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ( อ้อ หมายถึงตำรวจด้วยนะครับ) คงและควรจะต้องออกมาเคลื่อนไหวทำอะไรสักอย่างให้เกิดเป็นมาตรฐานขึ้นมาซะที แมกฯจะ 10 นัด 15 นัด 20 นัด ผมไม่เกี่ยง ขอแต่อย่าให้ตำรวจมาถือเป็นข้ออ้างจับกุมก็แล้วกัน

ผมยินดีให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ แจ้งมาได้เลย

ผมจำเรื่องเก่าไม่ค่อยได้ ไม่แน่ใจว่าส่งฟ้องไปหรือยัง ... ผมว่าผู้เสียหายควรจะหาข้อแก้ต่างในคดี ให้เสร็จสิ้นก่อน แล้วค่อยนำผลไปให้นายทะเบียนเลิกทำเกินหน้าที่ ... เพราะตอนนี้ทั่นนายทะเบียนอาจไม่ยอมฟังใคร เพราะกลัวเกินเหตุ ...

อืม .... ขรก. ทำเกินหน้าที่นี่มีความผิดทางวินัยหรือเปล่า ... ใครทราบช่วยบอกทีครับ Wink

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 05:35:03 PM »

หากเป็นแบบนี้หมดทั่วประเทศ....ผลเสียจะมาตกอยู่ที่เราคนมีปืน..อย่างเดียวเลยครับ...นายทะเบียนเขารอดตัวไปแล้ว....แล้วทีนี้จะไปอ้างอะไรละครับ....อ้างขาดเจตนา..ก็ยิ่งฟังไม่ขึ้น..

Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 06:33:10 PM »

อีกหน่อยอาจได้เห็น การบังคับให้อุดช่องโม่  ให้บรรจุได้ได้ไม่เกิน 3 นัด   Grin
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 08:39:00 PM »

Grin ท่านนายทะเบียนน่าจะเอาเวลาไปเคาะประตูบ้านครัวเรือนยากจน    เพื่อแก้ไขปัญหาความยากจนแบบเข้าถึงทุกครัวเรือนนะครับ   แบบนี้จะเป็นประโยชน์กับชาวบ้านมากกว่า ที่จะมาหยุมหยิมกับเรื่องนี้นะครับ  เพราะถ้าใครเค้าเอาปืนที่ท่านออกป 4 ให้ไปยิงคนตาย  ตำรวจเค้าก็ไม่มาถามถึงท่านหรอกว่าออก  ป4 ให้ได้ไง  มันเป็นความรับผิดชอบของเจ้าของปืนเองครับ หลงรัก

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2006, 10:17:12 PM »

ผมอยากรู้ว่า ไอ้ที่เราถือปืนพร้อมซองกระสุน 10 นัดไป 3 ซอง มีลูก 30 นัด กับปืนที่มีซองกระสุน 15 นัดซองเดียว คนที่มีอันตรายกว่าก็คือคนที่มีลูกปืนมากกว่า(ตามทฤษฎี) ใช่ไหมครับ แล้วทำไมแค่นี้ มัน ถึงคิดไม่ออก(วะ)Huh

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์