เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:35:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกสรั่วท้ายรังเพลิง  (อ่าน 3651 ครั้ง)
ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 03:05:17 PM »

เพื่อนที่ข้าง ๆ แนวยิง สังเกตเวลายิงปืนมีประกายไฟแลปออกบริเวณท้ายรังเพลิง เมื่อยิงเสร็จนำปืนมาดูท้ายรังเพลิงมีเขม่าจับดำไปหมด(ไม่แน่ถ้าส่องกระจกดูหน้าตัวเองอาจจะดำเหมือนปืนด้วย) อยากทราบว่าปืนของทุกท่านเวลายิงมีอาการเป็นอย่างผมหรือไม่ครับ อาการที่เป็นนี้จะมีผลต่อความแรงของกระสุนและความแม่นยำหรือไม่  ที่สำคัญเป็นอาการปกติของปืน auto หรือปืนชำรุดครับ  Angry Embarrassed Cry กังวลมากครับ ท่านผู้การช่วยด้วยครับ.... Huh :-* Angry
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 03:56:13 PM »

ใช้ปืนขนาดอะไร ยี่ห้ออะไร แบบไหนครับ ถ้าแกสรั่วที่ท้ายรังเพลิง จากปืนออโต เท่าที่พบก็เป็นที่ปลอกลูกปืนแตก แต่ปลอกจะบวมคับรังเพลิงโดยมาก ลองถ่ายรูปปืนตรงที่แกสรั่วมาให้ดูหน่อยสิครับ ถ่ายรูปปลอกกระสุนที่ยิงแล้วด้วยก็ดีครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องปืนเท่าไร ถ้าเพื่อนๆที่มีประสพการณ์ในเว๊ปเห็นรูป คงตอบคำถามคุณได้กระจ่างแจ้ง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 05:16:06 PM »

Grin เบื้องต้นมีสองกรณีครับ คือกระสุนไม่ดี อาจจะปลอกแตก แก๊ปทะลุ ฯลฯ อีกกรณีก็อาจเป็นไปได้ที่ปืนชำรุดครับ เพราะปกติแล้วหากกระสุนดีปืนไม่มีปัญหาไม่พบว่ามีประกายไฟออกมาแบบนี้ครับ แต่อย่างไรขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ อย่างที่พี่บุญบอกครับ ยิ่งได้รูปปืนบริเวณท้ายรังเพลิง ทั้งข้างในข้างนอก รูปหน้าลำเลื่อนข้างในข้างนอก รูปปลอกกระสุนและส่วนท้ายของปลอกที่ยิงแล้วเกิดอาการอย่างที่บอก ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ จะได้วิเคราะห์ได้มากกว่านี้ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2004, 05:21:25 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:22:20 PM »

พี่เคนครับลองดูลูกกระสุนที่พี่ยิงดูน่ะครับดูตรงท้ายปลอกว่ามีรูหรือรอยแตกอะไรรึเปล่าอาจจะเป็นเพราะเข็มแทงฉนวนแทงแรงเกินไปทำให้ท้ายกระสุนเป็นรูหรือแตกได้แล้วเกิดแรงอัดพุ่งออกมาทางท้ายปลอกกระสุนส่วนนึ่งทำให้เกิดภาพที่พี่เคนเห็นล่ะครับท้ายรังเพลิงเขม่าจับดำไปหมดครับ ฮ่าฮ่าฮ่า  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:25:38 PM โดย bembem » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 12:21:47 AM »

เขม่าดำที่หน้าลูกเลื่อน ที่ช่องคายปลอก ที่ปากแม็ก และแถวๆนั้นทั้งหมด... อาจไม่ได้เกิดจากแกสรั่วก็ได้นะครับ... ลำกล้องปลดกลอนและคายปลอกเมื่อแรงดันต่ำในระดับปลอดภัย แต่ในระดับปลอดภัยเนี่ย... เศษกากดินปืน เขม่าก็ถูกเป่ากระจายได้ไกลเชียวครับ... ปืนพกแรงอัดสูงๆอย่างพวก 9 พารา ธรรมดาๆเนี่ย... แรงอัดหลงๆ ออกมาจากท้ายลำกล้องเวลาคายปลอก... สามารถเป่าผมคนยิงกระพือได้เชียวครับ... เขม่ามากับแรงลมที่ว่านี่ด้วย ยิงหลายๆนัด หน้าดำ... เอาทิชชู่ขาวๆเช็ดออก ดำปี๋เชียวน่ะ... ฮา

นี่ในกรณีที่ไม่เจอร่องรอยผิดปรกติที่ปลอกลูกปืน หรือที่หน้าลูกเลื่อนนะครับ...

ว่าแต่ใครเจอเหมือนนายสมชายมั่ง... ยิงลูก BL ที่สนามเกียกกายแล้วหน้าลูกเลื่อนม้าแก่มีรอยกดเป็นร่อยเล็กๆหลายรอยแฮะ... ยิงแต่ Fioochi มาตั้งหลายปี... ไม่มีอะไรเลย พอมายิง BL ไม่กี่กล่องเอง... เสียดายม้าแก่น่ะ... เฮ้อ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 01:00:37 AM »

Wink กรณีของพี่สมชายผมว่าเป็นแค่บางล็อทของกระสุนมั้งคับ...

เพราะผมเองใช้ลูกของ BL ยิงกะม้าแก่ผมก็หลายร้อยนัดอยู่ก็ไม่เจอรอยอะไรนะคับ...

อ้อแต่ผมใช้ลูกซ้อมนะคับ... ลูกจริงผมใช้ของ TA ...
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 03:47:28 PM »

ตรงช่องคายปลอกครับผม ไฟแล็ป เห็น เห็น เลยครับ ยิงไปประมาณ 10 ถึง 15 นัด ท้ายลำกล้องตรงรังเพลิง ช่วงมองเห็น ที่นิยมพิมพ์คำว่า CALL.45 อ่ะครับ ดำปิ้ดปี๋เลย ผมใช้กระสุนซ้อมหัวตัดของไทยอาร์ม ท่านบ้านชายหาดอยู่ไหนครับกรุณาช่วยไข ข้อข้องใจหน่อยได้ยินว่าใช้ Tanfoglio เหมือนกันอ่ะครับ Grin Angry Huh
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2004, 10:24:07 AM »

Wink กรณีของพี่สมชายผมว่าเป็นแค่บางล็อทของกระสุนมั้งคับ...

เพราะผมเองใช้ลูกของ BL ยิงกะม้าแก่ผมก็หลายร้อยนัดอยู่ก็ไม่เจอรอยอะไรนะคับ...

อ้อแต่ผมใช้ลูกซ้อมนะคับ... ลูกจริงผมใช้ของ TA ...

ขอบคุณครับ... อ.รุต... เย้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2004, 10:32:07 AM »

ตรงช่องคายปลอกครับผม ไฟแล็ป เห็น เห็น เลยครับ ยิงไปประมาณ 10 ถึง 15 นัด ท้ายลำกล้องตรงรังเพลิง ช่วงมองเห็น ที่นิยมพิมพ์คำว่า CALL.45 อ่ะครับ ดำปิ้ดปี๋เลย ผมใช้กระสุนซ้อมหัวตัดของไทยอาร์ม ท่านบ้านชายหาดอยู่ไหนครับกรุณาช่วยไข ข้อข้องใจหน่อยได้ยินว่าใช้ Tanfoglio เหมือนกันอ่ะครับ Grin Angry Huh

เรื่องเขม่าจับหลังคาลำกล้อง หรือผิวนอกของช่องคายปลอก... ธรรมดาครับ โป้งเดียวก็ดำปี๋แล้วครับ...

แต่ว่าเห็นไฟแลบอย่างนี้... ผิดปรกติแน่ๆครับ... ลองถอดขอรั้งปลอกออกซิครับ หากยังยิงได้ สลัดปลอกออก โดยไม่มีขอรั้งปลอก... แสดงว่าแรงอัดยังเหลือแยะพอเป่าลูกเลื่อน กลัวอันตรายน่ะครับ... ปรกติจะขัดลำ

ว่าแต่ปลอกไม่บวมเลยหรือครับ... นายสมชายว่า ลงว่าเห็นไฟแลบออกมาทางช่องคายปลอกได้แบบนี้... ลำกล้องปลดกลอนเร็วกว่าจังหวะที่ควร... น่าจะมีอาการอื่นให้เห็นครับ... เนี่ย หากเป็นตระกูล 1911 จะมีแกสถูกเป่าใส่ปากแม็ก เป่าใส่บริเวณนั้น... บางรายก้นแม็กทะลุใสขาคนยิงเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2004, 10:33:46 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2004, 07:54:29 PM »

เพื่อนที่ข้าง ๆ แนวยิง สังเกตเวลายิงปืนมีประกายไฟแลปออกบริเวณท้ายรังเพลิง เมื่อยิงเสร็จนำปืนมาดูท้ายรังเพลิงมีเขม่าจับดำไปหมด(ไม่แน่ถ้าส่องกระจกดูหน้าตัวเองอาจจะดำเหมือนปืนด้วย) อยากทราบว่าปืนของทุกท่านเวลายิงมีอาการเป็นอย่างผมหรือไม่ครับ อาการที่เป็นนี้จะมีผลต่อความแรงของกระสุนและความแม่นยำหรือไม่  ที่สำคัญเป็นอาการปกติของปืน auto หรือปืนชำรุดครับ  Angry Embarrassed Cry กังวลมากครับ ท่านผู้การช่วยด้วยครับ.... Huh :-* Angry

ปกติแล้ว ปืนระบบโบล์วแบ็ค อาจจะเป็นได้  แต่ถ้าเป็นระบบรีคอยล์อย่างเช่น 1911 จะต้องไม่เป็นแบบนี้   สาเหตุเป็นได้หลายอย่าง  เช่นปืนไม่ขัดกลอน  รังเพลิงหลวมไป  จานท้ายทะลุ  รีคอยล์สปริงอ่อนมาก   ต้องเห็นปืน กับปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว ถึงจะบอกได้ครับ
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 11:28:15 AM »

เรียนผู้การ เป็น tanfoglio .45 combat ครับ ระบบการทำงานเหมือนกันกับ CZ ไม่ทราบว่าเขาเรียกระบบอะไร จะมีประกายไฟ เศษตะกั่ว เขม่าดินปืนออกมาทางช่องคัดปลอก ปลอกกระสุนปกติครับ ไม่แตกหรือว่า เข็มแทงชนวนตีจนทะลุ คัดปลอกปกติ กระสุนไม่คัดลำครับ ถือว่าปกติหรือไม่
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 11:34:33 AM »

Tanfoglio ตัวนี้น่าจะเรียนกว่าระบบรีคอยล์ครับ

ปลอกปกติ ปืนก็น่าจะปกติครับ ที่ว่าเป็นเปลวไฟนี่ออกมาตอนคัดปลอกหรือเปล่าครับ คือตอนปืนดึงลูกออกแล้วมีไฟแวบออกมาด้วย .... เพราะบางทีเป็นเพราะมีดินปืนค้างอยู่ ลุกไหม้เห็นเป็นเปลวพอดี ... ผมเห็นบ้าง แต่เป็น Browning Practical ๙ มม. ครับ  Wink

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:27:52 PM »

เรียนผู้การ เป็น tanfoglio .45 combat ครับ ระบบการทำงานเหมือนกันกับ CZ ไม่ทราบว่าเขาเรียกระบบอะไร จะมีประกายไฟ เศษตะกั่ว เขม่าดินปืนออกมาทางช่องคัดปลอก ปลอกกระสุนปกติครับ ไม่แตกหรือว่า เข็มแทงชนวนตีจนทะลุ คัดปลอกปกติ กระสุนไม่คัดลำครับ ถือว่าปกติหรือไม่

เป็นระบบรีคอยล์  ด้านนอกปลอกกระสุน มีคราบไหม้หรือเปล่าครับ
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 01:20:28 PM »

มีคราบไหม้บริเวณปากปลอกกระสุนปืน เป็นลูกกึ่งหัวตัด ของไทอาร์มครับ วันอาทิตย์นี้ผมว่าจะไปยิงทดสอบที่สนามดูครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
หน้า: [1]
  พิมพ์