เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 12:20:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคุณพกมีดพับเข้าด่านตรวจ  (อ่าน 26649 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 01:06:33 AM »

Huh ผมสงสัยหน่อยคับว่าคุณปิ๊กแต่งกายอย่างไรคับ...

คือผมว่าท่าทางคุณปิ๊กเท่าที่เห็นๆก็แต่งกายสุภาพดี หน้าตาก็ไม่คล้ายโจร(เหมือนตาซับ)...

ถ้าผมเป็นตำรวจจะตรวจค้นก็คงต้องคิดว่า ค้นผู้มีการศึกษา น่าจะให้เกียรติกันพอสมควร...

ส่วนร้อยเวรที่ว่ามานั้น น่าเบิร์ดกระหม่อมจริงๆคับ...

ผมว่าถ้าผมเป็นคุณปิ๊กวันนั้นสงสัยเรื่องยาวแหงๆคับ... Tongue
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 01:21:14 AM »

เคยกรณีตำรวจอารมณ์เสียแล้วปรับเกินเหตุคล้ายๆกับของคุณปิ๊กเหมือนกันค่ะ Tongue
เหตุเกิดท้องที่สน.บาง2ขัน(นามสมมติ Grin) ตอนนั้น(หลายปีแล้ว)มาถึงแยกไฟเขียวไฟแดงแห่งหนึ่ง...แล้วเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด เราก็เลี้ยวตามคันหน้าไป พอเลี้ยวไปป๊าบ...เจอกลุ่มกากีก้อนเบ่อเริ่ม Shocked แต่เค้าปล่อยคันหน้าไปแต่กลับเรียกเราให้จอด พร้อมกับบอกว่าเราเลี้ยวฝ่าไฟแดง เราก็ให้เหตุผลว่าเราเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แล้วเราก็ขับตามคันข้างหน้ามาแล้วทำไมคันนั้นไม่โดนด้วยหล่ะ เราก็ไม่ใช่คนท้องที่นี้ไม่คุ้นเส้นทาง ยังไงก็ตักเตือนแล้วกัน เค้าก็ขอใบขับขี่ไปดูพร้อมกับยึดไปและแจ้งข้อหาว่าฝ่าไฟแดงในใบสั่ง อ้าว...โดนดื้อๆ Huh
วันรุ่งขึ้นก็เดินทางไปจ่ายค่าปรับที่สน.เดินหาร้อยเวรอย่างนอบน้อม ชี้แจงรายละเอียดว่าเราไม่ได้ตั้งใจเพื่อให้เค้าเห็นใจ เค้าก็บอกว่าปรับ500นะ เราก็อ้อนวอนเค้าพร้อมกับพูดว่า...แหมพี่ตำรวจอย่าในร้ายเลยนะคะ...เท่านั้นแหล่ะ อยู่ดีๆอารมณ์วัยทองก็เข้าสิงตำรวจผู้นั้น(เท่าที่ดูน่าจะอายุแต่30กว่าๆ) พร้อมกับพูดเสียงแข็งกับเรามาว่าคุณมาว่าผมใจร้าย แล้วก็เขียนลงในใบสั่ง1,000บ. Shocked Angry เราก็เหวอเลย...ไหงเป็น1000ได้อ่ะ ก็จะพยายามอ้อนวอนต่อ แต่ตำรวจผู้นั้นก็พูดว่าผมต้องไปตรวจท้องที่ ถ้าจะให้ลดรอผมกลับมาแล้วกัน เรื่องอะไรจะรอ กลับบ้านดีกว่า ช่วงกลับบ้านก็พยายามหาคนรู้จักไปเอาใบขับขี่คืน สรุปก็มีพี่คนนึงไปเอามาให้พร้อมกับเสียเงินค่าปรับ100เดียวเอง...ทุเรศมาก Angry

หลังจากนั้นไม่นานแยกนั้นก็เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด...น่าโกรธมั๊ยหล่ะ Tongue

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
บิว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 03:21:08 AM »

ตำรวจนิสัยอย่างนี้น่าจะโดนย้ายลงไปประจำที่3จังหวัดภาคใต้  Angry
แล้วย้ายตำรวจดีๆกลับขึ้นมาแทน  Cheesy

เข้าเรื่องดีกว่า ถามผู้รู้หน่อยครับ กรณีนี้ต้องดำเนินการยังไงครับ
ต้องไปแจ้งความก่อนไหม (ถ้าแจ้งที่สน.เดียวกัน สงสัยพี่แกจับช็อตไข่แหงมๆ)
แล้วต้องไปยื่นเรื่องที่ศาลปกครองใช่ไหมครับ  Huh
น่าจะเข้าข่าย กระทำนอกเหนืออำนาจหน้าที่+ไม่ถูกต้องตามกฎหมาย+กระทำโดยไม่สุจริต+สร้างภาระให้ประชาชน+ใช้ดุลยพินิจโดยมิชอบ

ถามไปงั้นแหละครับ ถ้าทำจริงๆ พี่แกคงหาทางเอาคืน โทษฐานหัวหมอดีนัก Undecided

เซ็งวุ้ย ตร. น่าจะเป็นที่พึ่งของประชาชนแท้ๆ ไหงมาเห็นประชาชนเป็นตู้เอทีเอ็มฟะ  Embarrassed
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 05:47:09 AM »

เคยกรณีตำรวจอารมณ์เสียแล้วปรับเกินเหตุคล้ายๆกับของคุณปิ๊กเหมือนกันค่ะ Tongue
เหตุเกิดท้องที่สน.บาง2ขัน(นามสมมติ Grin) ตอนนั้น(หลายปีแล้ว)มาถึงแยกไฟเขียวไฟแดงแห่งหนึ่ง...แล้วเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด เราก็เลี้ยวตามคันหน้าไป พอเลี้ยวไปป๊าบ...เจอกลุ่มกากีก้อนเบ่อเริ่ม Shocked แต่เค้าปล่อยคันหน้าไปแต่กลับเรียกเราให้จอด พร้อมกับบอกว่าเราเลี้ยวฝ่าไฟแดง เราก็ให้เหตุผลว่าเราเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แล้วเราก็ขับตามคันข้างหน้ามาแล้วทำไมคันนั้นไม่โดนด้วยหล่ะ เราก็ไม่ใช่คนท้องที่นี้ไม่คุ้นเส้นทาง ยังไงก็ตักเตือนแล้วกัน เค้าก็ขอใบขับขี่ไปดูพร้อมกับยึดไปและแจ้งข้อหาว่าฝ่าไฟแดงในใบสั่ง อ้าว...โดนดื้อๆ Huh
วันรุ่งขึ้นก็เดินทางไปจ่ายค่าปรับที่สน.เดินหาร้อยเวรอย่างนอบน้อม ชี้แจงรายละเอียดว่าเราไม่ได้ตั้งใจเพื่อให้เค้าเห็นใจ เค้าก็บอกว่าปรับ500นะ เราก็อ้อนวอนเค้าพร้อมกับพูดว่า...แหมพี่ตำรวจอย่าในร้ายเลยนะคะ...เท่านั้นแหล่ะ อยู่ดีๆอารมณ์วัยทองก็เข้าสิงตำรวจผู้นั้น(เท่าที่ดูน่าจะอายุแต่30กว่าๆ) พร้อมกับพูดเสียงแข็งกับเรามาว่าคุณมาว่าผมใจร้าย แล้วก็เขียนลงในใบสั่ง1,000บ. Shocked Angry เราก็เหวอเลย...ไหงเป็น1000ได้อ่ะ ก็จะพยายามอ้อนวอนต่อ แต่ตำรวจผู้นั้นก็พูดว่าผมต้องไปตรวจท้องที่ ถ้าจะให้ลดรอผมกลับมาแล้วกัน เรื่องอะไรจะรอ กลับบ้านดีกว่า ช่วงกลับบ้านก็พยายามหาคนรู้จักไปเอาใบขับขี่คืน สรุปก็มีพี่คนนึงไปเอามาให้พร้อมกับเสียเงินค่าปรับ100เดียวเอง...ทุเรศมาก Angry

หลังจากนั้นไม่นานแยกนั้นก็เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด...น่าโกรธมั๊ยหล่ะ Tongue

แยกที่น้องโอโดน น่าจะเป็นแยกบรมราชชนนี (ปิ่นเกล้า) จรัญตัดบรมฯ เคยมีคนร้องเรียนมากครับ เดี๋ยวนี้เลยให้ผ่านตลอด....

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 08:58:21 AM »

ประเทศไทยยังมีคนป่าเถื่อน (ทำตามอารมณ์ ไร้กฎเกฌฑ์ และศีลธรรมอันดีงาม) อยู่มาก  Angry

มีรุ่นน้องเจอเหมือนกันครับ ปรับ 100 เดียวตามกฎแต่มีดโดนริบโดยอำนาจส่วนตัว คนริบเอาไปพกเองแหง  Embarrassed

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:18:08 AM »

ฟาดเคราะห์ไปครับคุณปิ๊ก ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าปรับร้อยนึง อุตส่าห์ซุกไว้คราวนี้จะได้เอาไว้ใกล้ๆมือซะเลย Grin
ว่าแต่แถวนั้นทำไมตั้งด่านแต่วันเชียว สี่ทุ่มเอง  Huh

เมื่อวานด่านเยอะมากตั้งแต่ช่วงเย็นๆแล้วครับ ด่านที่จับผมเนี่ยปิด 5ทุ่ม เพราะผมไปรอที่ สน.ถึง5ทุ่มออกมาจ๊ะเอ๋กะท่านพี่ตำรวจที่ด่านนั่งรถกลับมากันพอดีครับ

เฮ้อ...ฟังพี่ๆพูดแล้วเสียดาย น่าจะยอม500แล้วขอใบเสร็จมา Smiley

ผู้การครับ น้องปิ๊กด้วย

เอาเรื่องนี้มาลงเป็นเรื่องดีไหมครับ ถือเป็นแนวทางให้สมาชิกคนอื่นรับทราบ เรามีสื่ออยู่ในมือ หาที่ว่างสักนิด ไม่จำเป็นต้องลงชื่อตำรวจ แต่ระบุ วันเวลาสถานที่ให้ชัดเจน เอาข้อกฎหมายมาประกอบถือเป็นเคสตัวอย่างให้แฟนๆ อวป. ได้รับรู้ด้วย ว่าตามกฎหมาย ม.371 ตำรวจทำได้แค่ไหนอย่างไร  ไม่ทราบว่าผู้การคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:35:34 AM »

ตำรวจแบบนี้น่าจะหมดไปจากเมืองไทยซะที................( แต่คงยากครับ ) Huh Huh Huh Huh
Ultraman
To bogey is human.
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:49:04 AM »

ฟาดเคราะห์ไปครับคุณปิ๊ก ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าปรับร้อยนึง อุตส่าห์ซุกไว้คราวนี้จะได้เอาไว้ใกล้ๆมือซะเลย Grin
ว่าแต่แถวนั้นทำไมตั้งด่านแต่วันเชียว สี่ทุ่มเอง  Huh

เมื่อวานด่านเยอะมากตั้งแต่ช่วงเย็นๆแล้วครับ ด่านที่จับผมเนี่ยปิด 5ทุ่ม เพราะผมไปรอที่ สน.ถึง5ทุ่มออกมาจ๊ะเอ๋กะท่านพี่ตำรวจที่ด่านนั่งรถกลับมากันพอดีครับ

เฮ้อ...ฟังพี่ๆพูดแล้วเสียดาย น่าจะยอม500แล้วขอใบเสร็จมา Smiley

ผู้การครับ น้องปิ๊กด้วย

เอาเรื่องนี้มาลงเป็นเรื่องดีไหมครับ ถือเป็นแนวทางให้สมาชิกคนอื่นรับทราบ เรามีสื่ออยู่ในมือ หาที่ว่างสักนิด ไม่จำเป็นต้องลงชื่อตำรวจ แต่ระบุ วันเวลาสถานที่ให้ชัดเจน เอาข้อกฎหมายมาประกอบถือเป็นเคสตัวอย่างให้แฟนๆ อวป. ได้รับรู้ด้วย ว่าตามกฎหมาย ม.371 ตำรวจทำได้แค่ไหนอย่างไร  ไม่ทราบว่าผู้การคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ

ผมสนับสนุนความคิดนี้เลยครับ  ผมว่าถ้าเราจะช่วยกันให้สังคมดีขึ้นเผื่อลูกหลานเราจะได้มีโอกาสอยู่ในสังคมที่ดีกว่านี้  การช่วยกันนำเสนอความถูกต้องให้กับสังคมน่าจะเป็นสิ่งที่พวกเราควรช่วยกัน  ด้วยความเคารพครับ  หากเราคิดว่าเป็นการฟาดเคราะห์ หรือปล่อย ๆ มันไป ไม่ช่วยกันปกป้องสิทธิของเราแล้วปัญหาแบบนี้มันก็จะแก้ไม่ได้ แล้วท้ายสุดเราก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งที่ซ้ำเติมให้ปัญหามันหมักหมมมากขึ้น แก้ยากขึ้น  ช่วงนี้จนท. มีข่าวลักษณะที่ไม่ดีติด ๆ กันบ่อยมาก หากจะตีเหล็ก น่าตีตอนร้อนนะครับ 

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:00:17 AM »

แยกที่น้องโอโดน น่าจะเป็นแยกบรมราชชนนี (ปิ่นเกล้า) จรัญตัดบรมฯ เคยมีคนร้องเรียนมากครับ เดี๋ยวนี้เลยให้ผ่านตลอด....

Grin Grinหรือเรียกว่าแยก35โบว์ค่ะ Grin Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:08:09 AM »

อ่านแล้วน่าโมโหจริง ๆ   ความผิดฐานพาอาวุธมันปรับไม่เกิน 100 บาท  และศาลมีอำนาจสั่งริบอาวุธ (ประมวลกฎหมายอาญา ม.371)
เป็นคนเล่นปืน ถืออาวุธอยู่เสมอ ๆ สมควรหาความรู้ไว้บ้าง
ทีหลังใครโดนแบบนี้ ให้ปรับไปเลย  แล้วเอาใบเสร็จมาฟ้องกลับ ข้อหาปฏิบัติหน้าที่มิชอบ

ถูกต้องและเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ Cheesy
ถ้าเป็นผมก็ทำอย่างที่ท่านผู้การแนะนำเลยครับ โทษน่าจะถึงขั้นออกจากราชการ และผมยังนึกข้อกฏหมายใดไม่ออกเลยว่าตำรวจมีอำนาจยึดมีดคุณผองพัฒไว้โดยไม่ฟ้องศาล กฏหมายให้อำนาจศาลไม่ได้ให้อำนาจตำรวจ อย่างนี้มันน่าจะเข้าข่ายลักทรัพย์ คือ "เอาทรัพย์ของผู้อื่นไป โดยเจตนาทุจริต" ไม่ทราบถูกต้องหรือเปล่าครับ
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:27:04 AM »

ขอแสดงความเสียใจ และเห็นใจ ที่ถูกเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการอันไม่สมควรกับประชาชนเช่นนี้
ท่านสมาชิกทุกท่าน ควรจะมีเบอร์โทรศัพท์ของนักข่าวทีวี ไว้พกติดตัวครับ เวลามีเหตุการณ์ประมาณนี้ จะได้เป็นการช่วยเหลือหางานให้นักข่าวอีกทางหนึ่งครับ  ที่นี่ประเทศไทย  ที่นี่กรุงเทพฯ เมืองหลวงของประเทศไทย  ไม่น่าเชื่อว่าจะยังมีเจ้าหน้าที่ของรัฐที่มีพฤติกรรมแบบนี้อยู่อีก  ทำตัวเหมือนตัวเชื้อไวรัส H5n1 (ไข้หวัดนก) ไปได้  ไอ้พวกนี้จะบำบัดทุกข์ บำรุงสุขราษฎร ได้อย่างไร  เงินเดือนที่รับก็ภาษีของราษฎร ทั้งจำนวน  มันไม่สำเหนียกเลย  น่าล่อให้มันออกจากการเป็นเจ้าหน้าของรัฐจริงๆ
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:30:41 AM »

เรื่องค่าปรับ...ก็ปรับไป  ผมคาใจเรื่องริบครับ Huh
ถ้าเกิดเป็นของดี ราคาแพงถ้าถูกริบง่ายๆแบบนี้...เสียดายนะครับ Angry
มีกฏหมายข้อไหนให้เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ริบเลยอย่างนี้หรือเปล่าครับ  เพราะเรื่องริบมีดนี่โดนมาหลายทีครับ Undecided
ทั้งครูริบ ทั้งตำรวจริบ คิดถึงแล้วเสียดาย  Cry
ต่อไปจะได้ไม่ให้ใครริบอีก Angry

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 11:32:41 AM »

เรื่องค่าปรับ...ก็ปรับไป  ผมคาใจเรื่องริบครับ Huh
ถ้าเกิดเป็นของดี ราคาแพงถ้าถูกริบง่ายๆแบบนี้...เสียดายนะครับ Angry
มีกฏหมายข้อไหนให้เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ริบเลยอย่างนี้หรือเปล่าครับ  เพราะเรื่องริบมีดนี่โดนมาหลายทีครับ Undecided
ทั้งครูริบ ทั้งตำรวจริบ คิดถึงแล้วเสียดาย  Cry
ต่อไปจะได้ไม่ให้ใครริบอีก Angry

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ดี๋
Full Member

คะแนน 1

เดี่ยว โด่เด่

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 01:39:05 PM »

ผมเคยเจออย่างนี้เหมือนกัน เอามีดเหน็บเป็นกระตั้กมาฝากเพื่อนที่กรุงเทพฯ เจอด่านแถวพิษณุโลกเรียกตรวจ ขอค้นในกระเป๋าที่ผูกไว้หลังรถมอไซค์ แล้วพวกก็หยิบไป 1 อันบอกว่าขอนะ ไอ้ป๋มก็หน้าด้านเหมือนกันเลยบอกว่าไม่ให้ แถมขอคืนอยู่พักนึง ผมก็งงหมือนกันว่าตำรวจเนี่ยไม่มีปัญญาซื้อมีดกันเลยรึไงน้อ ทำตัวเป็นยาจกอยู่ได้ น่าอายแทนตำรวจดีๆครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 01:58:35 PM »

อ่านแล้วน่าโมโหจริง ๆ   ความผิดฐานพาอาวุธมันปรับไม่เกิน 100 บาท  และศาลมีอำนาจสั่งริบอาวุธ (ประมวลกฎหมายอาญา ม.371)
เป็นคนเล่นปืน ถืออาวุธอยู่เสมอ ๆ สมควรหาความรู้ไว้บ้าง
ทีหลังใครโดนแบบนี้ ให้ปรับไปเลย  แล้วเอาใบเสร็จมาฟ้องกลับ ข้อหาปฏิบัติหน้าที่มิชอบ

รับทราบและปฏิบัติครับผ๊ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์