เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 12:22:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคุณพกมีดพับเข้าด่านตรวจ  (อ่าน 26654 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 02:23:06 PM »

คนขับรถขายมีด ขายขวาน ขายจอบ ขายเสียม เข้ามาในเมือง ตำรวจเจอไม่จับ
พอมีคนซื้อมีดเฉือนหมูปลายแหลม เอาใส่ที่ตะแกรงหน้ามอเตอร์ไซด์ขับรถกลับบ้าน จะไปใช้งานที่บ้านกลับโดยตำรวจจับ ข้อหานำพาอาวุธมีด  ฮ่า ๆ นี่หละกฎหมายเมืองไทย
เจ้าหน้าที่ตำรวจที่จับ มันไม่รู้จักใช้ดุลยพินิจเลยหรืองัยว่าเขาจะเอาไปทำอะไร

อีกเรื่องหนึ่ง พ่อขับมอเตอร์ไซด์ส่งลูกไปโรงเรียน พ่อใส่มวกกันน็อก ลูกยังเล็กอายุแค่ 5-6 ขวบ ไม่มีหมวกใส่ ตำรวจจับข้อหาขับขี่ไม่สวมหมวกกันน็อก....  ก็เด็กเล็ก ๆ มันมีหมวกกันน็อคขนาดเด็กเล็กขายไหม(หายากจะตายไป) แล้วพระนั่งซ้อนมอเตอร์ไซด์ญาติโยม จะไปส่งที่วัด  ก็ต้องให้พระสวมหมวกกันน็อคด้วยไหม คิดเอาเองแล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2004, 02:32:14 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 02:29:43 PM »

หากเราคิดว่าเป็นการฟาดเคราะห์ หรือปล่อย ๆ มันไป ไม่ช่วยกันปกป้องสิทธิของเราแล้วปัญหาแบบนี้มันก็จะแก้ไม่ได้ แล้วท้ายสุดเราก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งที่ซ้ำเติมให้ปัญหามันหมักหมมมากขึ้น แก้ยากขึ้น

มันต้องให้ได้อย่างนี้ หาไม่แล้วก็เหยาะแหยะเอาเงินฟาดหัวกันอยู่ร่ำไป .... ถ้าคดีใหญ่ ๆ ว่าไปอีกอย่าง  Lips Sealed

เมื่อก่อนผมก็เคยประพฤติผิดยัดเงินใส่มือตำหนวดตอนจับปืนผิดมือ แต่ตอนนี้ขอเอาคืนบ้าง หลายครั้งหลายคราหลายเพลาหลายเรื่อง เริ่มที่นายทะเบียนก่อน หากปะทะกับตำหนวดเมื่อไรมียาวแน่

ว่าง ๆ มาเยี่ยมเยียนประชาชนแถว 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้บ้างเด้อ ท่านตำหนวดผู้ทรงเกลียดของปวงประชาทั้งหลาย เผื่อได้เจอะเจอสิ่งที่ปรับเปลี่ยนนิสัยของท่านได้บ้าง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 02:37:49 PM »

เรียน ทุกท่านด้วยความเคารพ ( อิ อิ เหมือนนักการเมืองเลยวุ๊ย )

ผมยังเป็น babor คนเดิมที่ว่าไงว่าตามกันอยู่แล้วครับ แต่ตอนนี้ขอทะเลาะกับนายทะเบียนและตำหนวดบ้า ๆ บวม ๆ เก็บกดมานานแล้ว ยิ่งทีมงานภาคใต้ไม่ได้เข้าเวปเพราะต้องระวังจากเหตุการณ์ที่ตำหนวดช่วยอะไรไม่ได้เลย และอยู่กันอย่างหวาดระแวงก็เลยอดใจไม่ไหวแล้ว ยิ่งมีข่าวว่าจะล้ำจาก 2 อำเถอชายแดนของสงขลามาด้วยแล้วยิ่งไม่พอใจใหญ่นิ

เล่นตั้งด่านกันอีตายนิ ไม่โร้จะจับปืนทะเบียนไหม แต่ไม่กล้าเสี่ยงฉิ่งไว้ก่อน เพราะเราก็เหน็บไม่อยากประมาท จากปกติขึ้นลำยัดเต็มแม็กฯ เลยเพิ่มสำรองอีกแม็กฯกันพลาดไม่อยากประมาท

ขอขอบคุณที่เข้าใจ และ ขออภัยหากทำให้ไม่พอใจ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 02:55:02 PM »

Grin ไหน ๆ ก็ไหนแล้ว ขอเล่าเรื่องให้ฟังสักนึงเรื่อง สำหรับคนเกลียดตำหนวด ไว้เล่าให้พรรคพวกฟังในวงเหล้า Grin

Grin เรื่องของเรื่องนั้นมีอยู่ว่า เมื่อประมาณ 2 - 3 สัปดาห์ที่แล้ว ขณะที่ผมนั่งทานอาหารเที่ยงอยู่แถวหน้า สถาบันราชภัฎสงขลา ได้มีวัยรุ่นสองคนกระชากสร้อยตำหนวดผู้นั้น และวิ่งขึ้นรถมอเตอร์ไซด์หายไป แถมยังหันมาโบกมือบ๊ายบายตำหนวดผู้นั้นอีก ตำหนวดผู้โชคดีคนนั้นได้แต่ ว. หาเพื่อนร่วมงาน แต่ขอโทษ อิ อิ ทางที่วัยรุ่นคู่นั้นไปนะบ่มีตำหนวดเลยสักคน  Grin

Grin ซึ่งทราบชื่อภายหลังว่าเป็นตำหนวดที่ขี้หลีและจับรถเก่งอิ๋บอ๋าย หากเป็นผู้หญิงที่โดนจับมันจะนั่งหลีแล้วขอเบอร์โทร หากเป็นผู้ชายจะพยายามหาข้อหาเขียนใบสั่งให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ .... ข่าวแว่วมาให้ได้ยินวันหลังว่าเป็นที่ถูกอกถูกใจนักเรียนนักศึกษาและคนทำงานละแวกนั้นเป็นอย่างยิ่ง ..... โดยเฉพาะผม  Wink  Grin
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 03:12:22 PM »

ขอเล่าประสบการณ์บ้าง ครับไม่รู้ว่าใครเคยเจอบ้าง   ผมขับรถไปสวนจตุจักรทางด้านถนนกำแพงเพชร 2 มุ่งหน้าไปทางตลาด อตก  ทางด้านซ้ายมือก่อนถึงบริเวณสวนจตุจักร จะมีสถานที่ๆ ล้อมรั้วไว้และมีทางเข้าเก่าๆ หลายจุด ซึ่งเข้าไม่ได้ (รั้วที่ล้อมกั้นไว้)  ตรงทางเข้านั้น ก็เป็นทางระดับเท่าถนน และฟุตบาทก็สูงกว่าถนนเกือบครึ่งล้อครับ  ไอ้ความที่ไม่รู้เพราะไม่ค่อยได้ไปแถวนั้น  เห็นว่าไม่น่ามีปัญหา และไม่ใช่ที่คนเข้าออกนี่เพราะล้อมรั้วแล้วแบบเปิดไม่ได้เลยและก็ไม่ได้จอดบนถนนด้วยนี่  ก็จอดสิ   ผล กลับมาโดนล็อคล้อครับ  มีใบสั่งวางอยู่หน้ากระจก ระบุ ว่าจอดรถบนทางเท้า ปรับ 1000 บาทครับ  งงเลย เสียตังค่า มอไซ ไปสน. ที่ดูแลท้องที่นี้อยู่ไม่ขอเอ่ยครับ คงพอเดาออก  เข้าไปคุยกับร้อยเวร ว่าทำไมโดนล็อคล้อ  ผมวาดภาพให้เขาดูว่า มันไม่ใช่ฟุตบาทนี่ โดนได้ยังไง ตั้ง 1000 เขาบอกว่าเคยมีคนโดนแบบผมเหมือนกัน  ผมเลยบอกว่าแล้วผิดยังไง เขาบอกว่าเขามีหน้าที่รับเงินเสียค่าปรับเท่านั้น ต้องไปคุยกับจราจรเอาเอง ผมพยายามหาเจ้าหน้าที่ๆดูแลเรื่องจราจร ไม่อยู่สักคน  เลยขอเบอรมือถือท่านรองฯ สน.ดังกล่าว แล้วโทรไปคุยตรงเลยครับ เล่าให้ฟังทั้งหมด ท่านก็ยืนยันครับว่า ตรงนั้นถือเป็นทางเท้า ทั้งๆที่เป็นช่องทางเข้าออกที่ไม่ได้ใช้แล้ว ผมเลยบอกว่า ก็ได้ผมยอมเสียค่าปรับ และอยากให้ท่านเอาเงินค่าปรับผมไปทำป้าย ติดบริเวณนั้น บอกให้คนที่ไม่ทราบรู้ไว้ จะได้ไม่มีคนโดนแบบผมอีก ท่านบอกว่าจะลองพิจารณาดู และท่านก็ขอคุยกับร้อยเวรว่า ปรับผม 400 บาทครับ  เท่านี้  ขากลับมาเห็นคนจอดตรงช่องอื่นๆ โดนเหมือนผมหมด  ประมาณ3 ช่อง  คำนวนรายได้ สมมติว่ามี 4ช่อง ช่องละ 1000 โดนสัก 3รอบ  วันนึงได้ตั้ง 12000 บาทครับ ไม่รู้ว่ามีคนโดนทุกเสาร์อาทิตย์หรือเปล่า   เดือนนึงก็ ได้ 96000 บาท รายได้ไม่เลวเลย  ถามหน่อยครับ ว่า ถ้าติดป้ายบอกว่าห้ามจอด บนช่องทางดังกล่าวฝ่าฝืนปรับ 1000 บาท  ยังจะมีใครกล้าจอดไหม รู้สึกไม่ค่อยดีเลย เหมือนจงใจหาเงินยังไงไม่รู้(ความรู้สึกนะ)  ที่เล่าเป็นเรื่องจริงครับ ถ้าท่านผู้บริหาร ส.น. ทั้งหลายเข้ามาอ่าน กรุณาพิจารณาด้วยครับ ว่า อาจมีประชาชนหลายคนรวมถึงผมด้วย รู้สึกแคลงใจกับ เจตนาของการเขียนใบสั่งลักษณะนี้อยู่ ยังไงช่วย ดูแลแก้ไขและประชาสัมพันธ์ ให้ผู้ใช้รถทราบด้วยครับ และขอขอบคุณท่านรองฯดังกล่าว ที่ช่วยลดค่าปรับอันเนื่องจากความเข้าใจผิดของผมเองมาในที่นี้ด้วยครับ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 05:19:30 PM »

เท่าที่ทราบมา มีดความยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ไม่ถือว่าเป็นอาวุธไม่ใช่หรือครับ
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 05:39:20 PM »

เท่าที่ทราบมา มีดความยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ไม่ถือว่าเป็นอาวุธไม่ใช่หรือครับ

กฏหมายไม่ได้ระบุไว้ครับว่ายาวกี่นิ้วจึงจะเป็นอาวุธ อยู่ที่ดลพินิจผู้จับ ดุลพินิจห่วยไปศาลท่านก็ปล่อย แต่เราต้องเสียเวลา ยุ่งเรื่องประกันตัวอีกครับ  :Smiley :Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 06:54:07 PM »

เราก็เลี้ยวตามคันหน้าไป พอเลี้ยวไปป๊าบ...เจอกลุ่มกากีก้อนเบ่อเริ่ม Shocked แต่เค้าปล่อยคันหน้าไปแต่กลับเรียกเราให้จอด พร้อมกับบอกว่าเราเลี้ยวฝ่าไฟแดง เราก็ให้เหตุผลว่าเราเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แล้วเราก็ขับตามคันข้างหน้ามาแล้วทำไมคันนั้นไม่โดนด้วยหล่ะ เราก็ไม่ใช่คนท้องที่นี้ไม่คุ้นเส้นทาง ยังไงก็ตักเตือนแล้วกัน เค้าก็ขอใบขับขี่ไปดูพร้อมกับยึดไปและแจ้งข้อหาว่าฝ่าไฟแดงในใบสั่ง อ้าว...โดนดื้อๆ Huh

มีเพื่อนสนิทคนนึง ตอนนี้เป็นผู้พิพากษาอยู่แถวภาคเหนือ  อายุขนาดผมนี่แหละ ยังหา ผ.ไม่ได้   สิบกว่าปีก่อนก็โดนแบบเจ๊โอ  แต่อี บ้าดีเดือด  ย้อนกลับมาจด กท.รถ กับเวลาที่ตำรวจไม่จับ แล้วก็ชื่อตำรวจ  ไปกล่าวโทษดำเนินคดีอาญาข้อหาละเว้น ฯ   งานนั้นตำรวจต้องหาผู้ใหญ่มาเคลียร์
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 07:43:45 PM »

Huh ผมสงสัยหน่อยคับว่าคุณปิ๊กแต่งกายอย่างไรคับ...

คือผมว่าท่าทางคุณปิ๊กเท่าที่เห็นๆก็แต่งกายสุภาพดี หน้าตาก็ไม่คล้ายโจร(เหมือนตาซับ)...

ถ้าผมเป็นตำรวจจะตรวจค้นก็คงต้องคิดว่า ค้นผู้มีการศึกษา น่าจะให้เกียรติกันพอสมควร...

ส่วนร้อยเวรที่ว่ามานั้น น่าเบิร์ดกระหม่อมจริงๆคับ...

ผมว่าถ้าผมเป็นคุณปิ๊กวันนั้นสงสัยเรื่องยาวแหงๆคับ... Tongue

วันนั้นผมใส่เสื้อบอลทีม westham กางเกงทหาร แล้วก็ใส่รองเท้าแตะครับ หรือว่าทั่นตำรวจแกไม่ชอบเวส์แฮมก็ไม่รู้เลยหมั่นไส้ผมซะงั้น   Grin Grin Grin

อ้อแล้วในกรณีอย่างนี้เนี่ยขอเรียนถามผู้การสุพินท์ว่า ปิ๊กจะทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรเลย  Undecided Undecided
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 07:51:26 PM »

เราก็เลี้ยวตามคันหน้าไป พอเลี้ยวไปป๊าบ...เจอกลุ่มกากีก้อนเบ่อเริ่ม Shocked แต่เค้าปล่อยคันหน้าไปแต่กลับเรียกเราให้จอด พร้อมกับบอกว่าเราเลี้ยวฝ่าไฟแดง เราก็ให้เหตุผลว่าเราเข้าใจว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แล้วเราก็ขับตามคันข้างหน้ามาแล้วทำไมคันนั้นไม่โดนด้วยหล่ะ เราก็ไม่ใช่คนท้องที่นี้ไม่คุ้นเส้นทาง ยังไงก็ตักเตือนแล้วกัน เค้าก็ขอใบขับขี่ไปดูพร้อมกับยึดไปและแจ้งข้อหาว่าฝ่าไฟแดงในใบสั่ง อ้าว...โดนดื้อๆ Huh
สิบกว่าปีก่อนก็โดนแบบเจ๊โอ

แหะๆ Cryผู้การคะ อย่าเรียกโอว่าเจ๊เลยค่ะ....อ่านแล้วเหี่ยวๆไงก็ไม่รู้ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 08:06:18 PM »

แหะๆ Cryผู้การคะ อย่าเรียกโอว่าเจ๊เลยค่ะ....อ่านแล้วเหี่ยวๆไงก็ไม่รู้ Grin
แบบว่า นึกว่าหนูโอ จะเผลอ อะไรทำนองนั้น  Cheesy
บ่ายวันนี้ก็ไปนั่งดู ซิก 230 ของเจ๊ เอ๊ย ของหนูโอ   แล้วเลยขายไอเดีย ทำโครงการปืนสวัสดิการแบบขาวสะอาด  ไม่มีการยัดเงินใต้โต๊ะ บนโต๊ะ  จะดูว่าได้ปืนราคาระดับไหน   เป็นข้อมูลไว้ เผื่อจะได้หาทางแก้ไขเรื่องโควต้าที่ทำให้ปืนแพง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 08:17:02 PM »

อ้อแล้วในกรณีอย่างนี้เนี่ยขอเรียนถามผู้การสุพินท์ว่า ปิ๊กจะทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรเลย  Undecided Undecided

เรื่องผ่านไปแล้ว  รื้อขึ้นมามีโอกาสเสียฟอร์ม มากกว่าได้เรื่อง   น่าจะโทรมาตั้งแต่ตอนนั้น
ที่จริงโรงพักนั้น  มีเจ้าของร้านปืนเป็น กก.ตร.อยู่ตั้งหลายคน รวมทั้งคุณวิโรจน์ ด้วย  ห้านาทีก็ไปเคลียร์ให้ได้แล้ว
มาถึงตอนนี้  ก็คงทำได้แค่ฝากเรื่องไปพูดในที่ประชุม แบบป้องปราม   พฤติกรรมแบบนี้ มันเท่ากับดูถูกตัวเอง  ดูถูกเครื่องแบบตำรวจ   ให้ทิ้งเงินไว้แล้วไปตามเก็บ  เหมือนหมา รอคาบเศษอาหาร
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 08:23:31 PM »

น่าจะเป็นของสิงคโปร์นะครับ  เมืองไทยไม่ได้ระบุไว้
เมื่อสามเดือนก่อน  ผมไปสัมมนาที่ตึก UN  กุญแจรถมีมีดพับวิคตอรี่น๊อค รุ่นเล็กสุดใบมีดยาวไม่ถึงสองนิ้ว   รปภ.ของตึกยังเถียงกันตั้งนาน  จนนายฝรั่งมันอาย รีบเอามาคืนให้ผม
HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:07:45 PM »

ซวยจริงๆ ฟาดเคราะห์ ไปก็แล้วกันนะครับ ถือซะว่าได้ไม่ต้องโดนเคราะห์ใหญ่  Grin

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
tamrongsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2004, 10:14:49 PM »

นี่ขนาดในกทม.ยังเป็นขนาดนี้ ส่งลงไปใต้ยิ่งจะทำให้ชาวบ้านเขาเกลียดและเกิดปัญหาหนักไปอีกล่ะสิ...แต่ถ้าส่งไปเป็นตัวล่อเป้าก็โอเคครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์