เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 21, 2024, 01:46:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเอามาแล้ว CZ 75 P01  (อ่าน 3589 ครั้ง)
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:19:23 AM »

อยากทราบว่าโครงอัลลอยด์ ไม่เป็นสนิมใช่ไหมครับ (ตามความเข้าใจของผม) ไม่ต้องใช้น้ำมันชโลมโครงปืนไว้ ส่วนข้างในที่เป็นโลหะก็ฉีด อาร์ม 3 ไว้  สไลด์ด้านนอกผมกะจะไม่ฉีดให้แห้งอย่างนั้นแหละ ส่วนด้านในสไลด์ฉีดน้ำมันไว้ พร้อมลำกล้องก็ฉีดน้ำมันไว้ส่วนรูลำกล้องเอาผ้าชุบน้ำมันโชมบางๆ วิีธีการของของผมถูกต้องหรือไม่ครับ หรือท่านใดมีวิธีการอย่างอื่นแนะนำบ้างครับ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:45:19 AM »

ยินดีด้วยครับ + 1 Start ก่อน

ปืน CZ ตัวนี้ทั้ง Frame + Slide ทำสีฝุ่นมาค่อนข้างดีมากเรื่องสนิมหายห่วง (ถ้าไม่ทำสีถลอกนะ)

จุดที่ต้องเป็นห่วงมีแค่ลำกล้อง กับบริเวณ ร่อง Slide แค่นั้น ที่ต้องมีน้ำมันตลอดจุดอื่นๆ ไม่ต้องห่วง

เลย ปล่อยแห้งๆ ได้เลย ส่วนที่ว่าโคลงอัลลอยด์ อาจเป็นสนิมขุมใต้สีได้ แต่คงต้องสมบุกสมบันจริง

ประเภทลุยน้ำ ข้ามทะเลเป็นเดือนๆ ปืนกับน้ำมันไม่เจอกันเลย อะไรแบบนี้ เพราะฉนั้นไม่ต้องเป็นห่วง

ส่วนวิธีการที่ทำอยู่เป็นวิธีที่ดีมากแล้ว แต่ถ้าไม่มีเวลาเอาแบบที่ผมว่าก็ได้นะครับ  เยี่ยม

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:00:08 PM »

น้ำมันซับผ้าบางๆไร้ผิวบางก็พอครับ  ส่วนจุดที่มีการเคลื่อนไหวเสียดสีตรงสไลย์   ต้องหล่อลื่นครับอย่าให้แห้งและก็อย่าให้เปียกเยิ้มเลอะเทอะ  มิเช่นนั้นจะดึงสไลย์ขึ้นลำได้ยากครับ  พื้นที่สไลย์ให้จับดึงน้อย+น้ำมันเลอะมันก็ลื่น อาจต้องดึงหลายทีกว่าจะได้.
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:05:05 PM »

ยินดีด้วยครับ ปืนดีพิมพ์นิยม
เป็นอัลลอยก็อย่าชั่งใจครับ เอามาเช็ดถูลูบน้ำมันบ้างก็ดี
เป็นสนิมขุมแล้วซ่อมยากนะ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:11:22 PM »

ยินดีด้วยครับ ปืนดีพิมพ์นิยม
เป็นอัลลอยก็อย่าชั่งใจครับ เอามาเช็ดถูลูบน้ำมันบ้างก็ดี
เป็นสนิมขุมแล้วซ่อมยากนะ
ใช่ครับ....โลหะทุกชนิดย่อมมีสนิมครับ  แต่จะมีลักษณะ  สี  และชื่อเรียกแตกต่างกันออกไป  อย่าชะล่าใจครับต้องหมั่นตรวจดู.
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:30:59 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆครับ
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:36:55 PM »

น้ำมันซับผ้าบางๆไร้ผิวบางก็พอครับ  ส่วนจุดที่มีการเคลื่อนไหวเสียดสีตรงสไลย์   ต้องหล่อลื่นครับอย่าให้แห้งและก็อย่าให้เปียกเยิ้มเลอะเทอะ  มิเช่นนั้นจะดึงสไลย์ขึ้นลำได้ยากครับ  พื้นที่สไลย์ให้จับดึงน้อย+น้ำมันเลอะมันก็ลื่น อาจต้องดึงหลายทีกว่าจะได้.
พวกน้ำมันหล่อลื่นใช้อะไรครับ จารบีขาวที่มีขายตามโลตัสได้หรือไม่ครับ ผมไม่เคยใช้น้ำมันหล่อลื่นอะไรเป็นพิเศษเลย มีแต่ฉีดอาร์ม 3 กับปืนเก่า M&P9c และก็ครีมไขข้นที่มีขายทั่วไปใช้ได้ไหมครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:19:39 PM »

พวกน้ำมันหล่อลื่นใช้อะไรครับ จารบีขาวที่มีขายตามโลตัสได้หรือไม่ครับ ผมไม่เคยใช้น้ำมันหล่อลื่นอะไรเป็นพิเศษเลย มีแต่ฉีดอาร์ม 3 กับปืนเก่า M&P9c และก็ครีมไขข้นที่มีขายทั่วไปใช้ได้ไหมครับ
อาร์ม3+ครีมไขข้นก็ใช้ได้ครับ  ของผมพอดีน้องให้มาเป็นน้ำมันขาวข้นไม่รู้ยี่ห้อใช้มาหลายปีแล้วเขาแบ่งมาให้หน่อยหนึ่งใกล้จะหมดแล้วไม่รู้ว่าตามร้านปืนทั่วไปจะมีขายหรือไม่.
ฺBooN_Sniper
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:49:49 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:11:53 PM »

ยินดีด้วยครับกับปืนใหม่

ปล่อยให้แห้งไม่ได้นะครับ  ควรใช้ผ้าชื้นน้ำมันเช็ด

ล้างเขม่าด้วย CITO ล้างเขม่าได้ดีแตะตะกั๋วไม่ค่อยออก(เห็นคนใช้ ARM 3 กันเยอะผมยังไม่เคยใช้ครับ)
ล้างลำกล้องด้วย Hoppe NO.9
หล่อลื่นด้วยไขข้น
ชโลมปืนด้วย Gun shield

เป็นอันเสร็จ   ร้านที่ไปรับมามี SP01 ไหมครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:03:45 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:10:14 PM »

ยินดีด้วยครับ  ที่ได้เป็นเจ้าของปืนดี ๆ

ใช้จารบีใส  Super Lube  ที่เป็นหลอดคล้าย ๆ ปากกาหล่อลื่นก็ดีครับ  ใช้ง่าย  หากเป็นกระป๋องสเปรย์  ถ้าพ่นไม่ดีมีสิทธิ์เลอะครับ   มีขายตามโฮมโปร 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:10:47 PM »

ยินดีด้วยครับ +แต้มที่ 2 ครับ  เยี่ยม

Pragmatism
hri
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:25:07 PM »

ยินดีด้วยครับ
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 06:38:44 AM »

ยินดีด้วยครับกับ ปืนที่ได้มาแล้ว  เรื่องอัลลอย อย่าไปกังวลมาก ใช้น้ำมัน ลูบๆผิวไว้บ้างก็ดีครับ  ไหว้

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
หน้า: [1] 2
  พิมพ์