เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:23:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Suzuki swift รุ่น GL เกียร์ธรรมดา เบรกธรรมดา เบรกล๊อก ห้ามซื้อ  (อ่าน 7694 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:27:12 PM »

2-3วันก่อนเจอสวิฟท์ขับอย่างเทพตอนตี5ครับ

เส้นกะรน-ป่าตอง โค้งซ้ายแรกหลังจากพ้นcentara grand karonผมขับอยู่80กำลังจะชะลอระยะ40ม.สุดท้าย เจอพวกแซงวึ้มมมเดียวพ้น ย่ำเบรคลงโค้งเอี๊ยดดดนึงแล้วก็ตะกายพรวดขึ้นเขาไปเลย

สวิฟท์รุ่นย่อยอะไรผมดูไม่เป็น แต่โค้งนี้รถไม่ดีจริง ฝีมือไม่ถึงจริง ขับแบบนี้ตายสถานเดียวครับ ที่จริงแค่ขับแบบผมก็ตายกันมานักต่อนักแล้ว

ดูทรงแล้วก็คงทำมาบ้างล่ะครับพี่ สวิฟพื้นฐานรถมันก็ดีระดับหนึ่งด้วย

อยากเอา miata ไปลองเหมือนกันนะ เส้นตรงที่จ้าวบอกก็น่าลอง เส้นทางเหนือก็น่าลอง

ผมรอจะลองรถลุงตามที่ชวนผมไว้อยู่นะ  เอาเส้นขุนตาลนี่ล่ะกำลังสนุก ถนนใหม่ๆ3เลน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:37:52 PM »

ดูทรงแล้วก็คงทำมาบ้างล่ะครับพี่ สวิฟพื้นฐานรถมันก็ดีระดับหนึ่งด้วย

ไม่น่าจะเดิมครับ ตรงที่ผมเล่าเป็นจุดอันตรายมากๆของเส้นทาง ขับแบบนั้นคนไม่แจ๋ว รถไม่เจ๋งจริงก็ต้องเมาจัด

อยากเอา miata ไปลองเหมือนกันนะ เส้นตรงที่จ้าวบอกก็น่าลอง เส้นทางเหนือก็น่าลอง

mx5ก็ยังได้เสียวครับ ตรงนั้นมันเป็นโค้งซัดลงเขา30องศา , ยอดโค้งอยู่ตรงจุดต่ำสุดพอดี พอพ้นปุ๊บก็ต้องเร่งเครื่องไต่ขึ้นทางชันเลย

ช่วง20ม.ก่อนถึงโค้งจะมีแคมป์พม่าปล่อยน้ำลื่นๆลงมาเคลือบผิวทางตาปีตาชาติ , ผิวถนนเทไม่รับโค้ง หลุดเป็นหลุด , ถนนเป็น2เลนถ้าตกฝั่งซ้ายจะเป็นเหว(ตื้นๆ) ถ้าหลุดออกขวาจะไปชนผา(เตี้ยๆ)....ตื้นๆ/เตี้ยๆ แต่ตายเหลือเฟือ

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:58:17 PM »

อ่านแล้วนึกถึงเมื่อตอนกลางปี รุ่นน้องมาเล่าให้ฟังว่าเจอในนิตยสารรถออนไลน์

ที่อังกฤษเค้าเอาสวิฟท์ตัวท๊อปมาทดสอบเทียบกับมินิ(รุ่นอะไรก็ไม่ทราบ)แล้วเอามาลงอินเตอร์เนต...ผลออกมาว่าทั้งสมรรถนะ , การตอบสนอง , การควบคุมบังคับ สวิฟท์ของพี่ยุ่นเหนือกว่าทุกประการ

ฝรั่งเค้าเถียงกันเป็นวรรคเป็นเวรจนสุดท้ายชาวเวบหัวแดงต้องสรุปดื้อๆว่า....แต่สวิฟท์ มัน"ไม่ได้ฟิลลิ่งของรถอังกฤษ"ว๊อยยยย.....  ขำก๊าก

อุแหม่ ราคาบ้านเราต่างกันล้านห้า เชิญเมิงแดร่กฟิลลิ่งอังกฤษของเมิงไปเหอะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 04:23:13 PM »

อ่านแล้วนึกถึงเมื่อตอนกลางปี รุ่นน้องมาเล่าให้ฟังว่าเจอในนิตยสารรถออนไลน์

ที่อังกฤษเค้าเอาสวิฟท์ตัวท๊อปมาทดสอบเทียบกับมินิ(รุ่นอะไรก็ไม่ทราบ)แล้วเอามาลงอินเตอร์เนต...ผลออกมาว่าทั้งสมรรถนะ , การตอบสนอง , การควบคุมบังคับ สวิฟท์ของพี่ยุ่นเหนือกว่าทุกประการ

ฝรั่งเค้าเถียงกันเป็นวรรคเป็นเวรจนสุดท้ายชาวเวบหัวแดงต้องสรุปดื้อๆว่า....แต่สวิฟท์ มัน"ไม่ได้ฟิลลิ่งของรถอังกฤษ"ว๊อยยยย.....  ขำก๊าก

อุแหม่ ราคาบ้านเราต่างกันล้านห้า เชิญเมิงแดร่กฟิลลิ่งอังกฤษของเมิงไปเหอะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่แปลกใจเลยครับพี่  Mini จะสู้ได้ก็ต้อง Cooper นั่นแล  คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 04:24:57 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 04:39:36 PM »

ไม่น่าจะเดิมครับ ตรงที่ผมเล่าเป็นจุดอันตรายมากๆของเส้นทาง ขับแบบนั้นคนไม่แจ๋ว รถไม่เจ๋งจริงก็ต้องเมาจัด

mx5ก็ยังได้เสียวครับ ตรงนั้นมันเป็นโค้งซัดลงเขา30องศา , ยอดโค้งอยู่ตรงจุดต่ำสุดพอดี พอพ้นปุ๊บก็ต้องเร่งเครื่องไต่ขึ้นทางชันเลย

ช่วง20ม.ก่อนถึงโค้งจะมีแคมป์พม่าปล่อยน้ำลื่นๆลงมาเคลือบผิวทางตาปีตาชาติ , ผิวถนนเทไม่รับโค้ง หลุดเป็นหลุด , ถนนเป็น2เลนถ้าตกฝั่งซ้ายจะเป็นเหว(ตื้นๆ) ถ้าหลุดออกขวาจะไปชนผา(เตี้ยๆ)....ตื้นๆ/เตี้ยๆ แต่ตายเหลือเฟือ

แถบช่วงถนนที่วิ่งระหว่างหาดรึเปล่าครับ ที่มีภูเขาด้วย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:33:08 PM »

ไม่แปลกใจเลยครับพี่  Mini จะสู้ได้ก็ต้อง Cooper นั่นแล  คิก คิก คิก คิก

ฟัดกับมินิคูเปอร์นั่นแหละครับ

http://www.topgear.com/uk/photos/suzuki-swift-v-mini-cooper-2012-03-08

***คุณโจ๊ก ใช่ครับ มีรถอะไรมาให้ขับผมเอาไปลองเส้นนี้ตลอด ปัญญาอ่อนตรงไหนมันแสดงตัวออกมาเรียบวุธ...

....อย่างรวดเร็ว...

..............รวมถึงคนขับ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 08:35:38 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:03:39 PM »

ไม่แปลกใจเลยครับพี่  Mini จะสู้ได้ก็ต้อง Cooper นั่นแล  คิก คิก คิก คิก

ฟัดกับมินิคูเปอร์นั่นแหละครับ

http://www.topgear.com/uk/photos/suzuki-swift-v-mini-cooper-2012-03-08

โอ้........  3ประตูตัวนอกนี่เอง 136แรงม้า แรงบิด16 เกียร์6จังหวะ  Cooper S ก็ไม่น่ารอด  คิก คิก คิก คิก
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:00:25 AM »

ผมขับกระบะเก่าๆไม่มี abs ไม่มีแม้กระทั่งถุงลม หรือระบบกระจายแรงเบรค มาเกือบ 10 ปีแล้ว ขนของก็เยอะ  U-turn ยังไงก็ยังไม่คว่ำนะครับ เพราะผมรู้จักขีดความสามารถของมัน  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:36:36 AM »

ผมขับกระบะเก่าๆไม่มี abs ไม่มีแม้กระทั่งถุงลม หรือระบบกระจายแรงเบรค มาเกือบ 10 ปีแล้ว ขนของก็เยอะ  U-turn ยังไงก็ยังไม่คว่ำนะครับ เพราะผมรู้จักขีดความสามารถของมัน  ไหว้

Limit ของรถฯ สำคัญที่สุดเลยครับ...
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:44:24 AM »

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช้มา2ปีกว่าแล้วไม่เห็นเป็นอะไรนะครับไม่ใช่ว่าผมใช้รุ่นนี้อยู่แล้วจะเชียร์อะไรมากมายนะครับ
อต่ผมว่ารถรุ่นนี้ช่วงล่างเกาะถนนดีมากถึงมากที่สุดเบรคก็ไว้ใจได้ขึ้นเหนือ-ลงไต้
สบายๆครับข้อเสียถ้าไม่ได้ติดแก้สค่อนข้างกินน้ำมันครับแล้วก็ที่เก็บของด้านหลังเล็กมากครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:34:12 AM »

แม็กสวยครับ แต่งสวยจัง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:08:33 PM »

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช้มา2ปีกว่าแล้วไม่เห็นเป็นอะไรนะครับไม่ใช่ว่าผมใช้รุ่นนี้อยู่แล้วจะเชียร์อะไรมากมายนะครับ
อต่ผมว่ารถรุ่นนี้ช่วงล่างเกาะถนนดีมากถึงมากที่สุดเบรคก็ไว้ใจได้ขึ้นเหนือ-ลงไต้
สบายๆครับข้อเสียถ้าไม่ได้ติดแก้สค่อนข้างกินน้ำมันครับแล้วก็ที่เก็บของด้านหลังเล็กมากครับ

ผมถึงว่างานนี้รถไม่ผิด แต่มันผิดที่คนขับไม่รู้เรื่องนี่แหละครับ

ปล. รถสวยมากครับ น่าเสียดายบ้านเราไม่เอาตัว3ประตูเข้ามาขาย
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:22:23 PM »

ผมถึงว่างานนี้รถไม่ผิด แต่มันผิดที่คนขับไม่รู้เรื่องนี่แหละครับ

ปล. รถสวยมากครับ น่าเสียดายบ้านเราไม่เอาตัว3ประตูเข้ามาขาย
ครับพี่อยากได้เหมือนกันครับตัว3ประตูแต่ตัวนี้ก็okนะครับน่ารักดีขอบคุณสำหรับคำชมครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:37:56 PM »

Limit ของรถฯ สำคัญที่สุดเลยครับ...

คนหนึ่งคน ขับรถแต่ละคัน พฤติกรรมการขับก็จะเปลี่ยนแปลงตามสภาพรถ...

ขับรถที่เครื่องจะวอดไม่วอดแหล่ เบรคไม่ค่อยจะอยู่ การขับจะเป็นไปด้วยความ "ระมัดระวัง.."

แต่ถ้าขับรถที่สมรรถนะสูง เครื่องแรง ห้องโดยสารเงียบ ช่วงล่างซับแรงได้หมดจด เบรคดีเยี่ยม การขับก็จะเป็นอีกแบบนึง...

และที่สำคัญคือ "ความเร็ว" ซึ่งจะแปรผันตรงกับการเกิด "อุบัติเหตุ" ไม่ว่าจะมั่นใจในสรรถนะหรือไม่มั่นใจ แต่สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากการใช้ความเร็วไม่เหมาะสมกับสถานการณ์...

และยิ่งรถสมรรถนะสูง "คน" ก็จะเกิดความ "ประมาท" มากขึ้น..

การขับช้าอีกนิด จะช่วยยับยั้งอุบัติเหตุได้เยอะมาก....

เชื่อไหม.... ถ้าเราติดระเบิดแค่พอให้รถพังรอบคัน ทั้งกันชนหน้า กันชนหลัง ประตูด้านข้างทั้งหมดในรถทุกคันที่วิ่งบนท้องถนน... อุบัติเหตุจะแทบไม่เกิดเลย... คิก คิก

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:19:15 PM »

เยี่ยม

ไม่ธรรมดา   แต่บ้านเรามัน เป็น  eco  car   ไปแล้ว   คิก คิก

http://www.youtube.com/watch?v=0RThnxclE0Q
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์