เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:32:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1733 1734 1735 [1736] 1737 1738 1739 ... 10006
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซอยนานา(ทรรศนะกับซึมเศร้าฯ ทีม)  (อ่าน 5418238 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #26025 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:09:56 PM »

น้ำในหูไม่เท่ากัน

มีคนที่รู้จักกันไม่สบาย มีอาการปวดศีรษะมาก พอถามว่าเป็นอะไร? ได้รับคำตอบว่า น้ำในหูไม่เท่ากัน
เลยแซวไปว่า เอาน้ำกรอกเข้าไปให้มันเท่ากันสิ คนถูกแซว กลับไม่ตลก แถมตัดพ้อว่า ไม่เป็นไม่รู้หรอกว่ามัน
ทรมานมากแค่ไหน

เพื่อให้ผู้อ่านที่ยังไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ได้รับทราบข้อเท็จจริง "X-RAY สุขภาพ" จึงมาพูดคุยกับ
รศ.น.พ.จันทร์ชัย เจรียง ประเสริฐ ภาควิชาโสต นาสิก ลาริงซ์วิทยา คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี
เพื่ออธิบายถึงปัญหาดังกล่าวให้ทุกคนได้รับทราบกัน

รศ.น.พ.จันทร์ชัย กล่าวว่า โรคความดันน้ำในหูไม่เท่ากัน หรือ น้ำในหูไม่เท่ากัน ฝรั่งเรียกว่า
โรคมีเนีย (Meneire's disease)
คำว่า มีเนีย เป็นชื่อของศาสตราจารย์ชาวฝรั่งเศส ที่ได้รายงานสถานการณ์ของผู้ป่วยเอาไว้ตั้งแต่ปี
ค.ศ. 1861 ระยะแรกไม่ค่อยมีใครเชื่อถือนัก แต่หลังจากนั้นอีกประมาณ 100 ปีคนจึงเริ่มรู้จักกลุ่มอาการ
ป่วยชนิดนี้ มากขึ้น

น้ำในหูไม่เท่ากัน เป็นโรคที่พบได้บ่อย เกิดจากความดันน้ำในหูชั้นในที่เรียกว่า Endolymph มากผิดปกติ
ทำให้หูชั้นใน ซึ่งทำหน้าที่รับเสียง และรับการทรง ตัวไม่สามารถทำงานได้ตามปกติ โดย Endolymph
มีเกลือแร่สำคัญ คือ โปรแตสเซียม ถ้าไปปนกับน้ำส่วนอื่น ๆ หูจะทำงานไม่ได้ เยื่อต่าง ๆ ในหูชั้นในแตก
พบมากในวัยทำงาน ไปจนถึงผู้สูงอายุ ผู้ชายและผู้หญิงเป็นพอ ๆ กัน แต่ดูเหมือนว่า ผู้หญิงจะเป็นมากกว่า
นิดหน่อย

อาการของน้ำในหูไม่เท่ากัน ประกอบด้วย อาการเวียนศีรษะ บ้านหมุน อย่างน้อย 20 นาที ซึ่งอาการเวียนศีรษะ
ทำให้เดินเซ เสียศูนย์ นอกจากนี้การได้ยินเสียงในหูข้างใดข้างหนึ่งลดลง มีเสียงดังรบกวนในหู และอาจมีอาการ
แน่น หนักในหูข้างเดียวกัน อาการมักจะเป็น ๆ หาย ๆ บางรายเป็นบ่อยแทบทุกวัน บางรายมีอาการมากจนต้องเข้า
โรงพยาบาล เมื่อหายก็จะมีอาการทุกอย่างปกติ

ถ้าหากปล่อยทิ้งไว้ อาการจะเป็นมากขึ้น อาจต้องหยุดงาน เนื่องจากอาการเวียนศีรษะที่รุนแรง หรือสูญเสียการ
ได้ยินแบบถาวร และอาจลุกลามไปยังหูอีกข้างหนึ่งได้

สาเหตุที่แน่ชัดของโรคยังไม่ทราบ แต่มีปัจจัยต่าง ๆ ที่มีผลต่อการดำเนินโรค และการดูแลรักษา เช่น การติดเชื้อ
ไวรัส ซิฟิลิส เป็นหัดเยอรมัน คางทูม และยังพบว่าอาหารที่มีปริมาณเกลือโซเดียมสูง คือ อาหารที่มีรสเค็ม สามารถ
กระตุ้นให้เกิดอาการได้ เช่นเดียวกับ ความเครียดต่อร่างกาย และจิตใจ การสูบบุหรี่ ดื่มสุรา

ดังนั้นผู้ป่วยที่เป็นโรคนี้จึงมักได้รับคำแนะนำจากแพทย์ให้ดูแลสุขภาพ เช่น การนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ
การออกกำลังกายสม่ำเสมอ การลดความเครียด และการลดอาหารเค็ม

อาหารเค็มที่ผู้ป่วยน้ำในหูไม่เท่ากัน และผู้ป่วยโรคอื่น ๆ ควรหลีกเลี่ยงและบริโภคอย่างระมัดระวัง
ประกอบด้วย
1.อาหารที่ปรุงด้วยน้ำปลา ซอสถั่วเหลือง เกลือ เต้าเจี้ยว และน้ำหมักต่าง ๆ

2.อาหารที่ลงท้ายว่าเค็ม เช่น ปลาเค็ม ปูเค็ม ไข่เค็ม เนื้อเค็ม หมูเค็ม บ๊วยเค็ม

3.อาหารที่ต้องจิ้ม น้ำซอส จิ้มเกลือ โรยเกลือ เช่น อาหารประเภทโต๊ะจีน ผลไม้จิ้มเกลือ มันทอด
ถั่วทอดโรยเกลือ

4.อาหารหมัก ดอง มักมีส่วนผสมของเกลือในรูปต่าง ๆ เช่น ผักกาดดอง หัวไชเท้าดอง ขิงดอง

5.อาหารกระป๋องมักมีสารกันบูด ซึ่งเป็นเกลือรูปแบบหนึ่ง หรือแช่น้ำเกลือ เช่น ปลาซาดีนในน้ำเกลือ

6.อาหารแห้ง หรืออาหารรมควัน ก็มักจะหมักเกลือก่อนนำไปตาก รมควัน หรือในตัวของอาหารเองก็มี
ปริมาณเกลืออยู่แล้ว เช่น อาหารทะเล กุ้งแห้ง ปลาหมึกแห้ง

7.อาหารต่างประเทศบางชนิดจะระบุบนฉลากว่ามีเกลือปนหรือไม่ ปริมาณเท่าใด เช่น เนย เนยแข็ง
จึงควรบริโภคตามที่ระบุไว้บนฉลาก อย่างเคร่งครัด

8.ผงชูรส ก็เป็นเกลือชนิดหนึ่ง มีสูตรทางเคมีว่า โมโนโซเดียม กลูตาเมต ซึ่งนอกจากจะทำให้มีอาการ
ปวดศีรษะ เวียนศีรษะแล้ว ยังอาจทำให้มีความผิดปกติทางระบบประสาทด้วย ทั่วไปจะใช้ในการปรุงอาหาร
โดยเฉพาะอาหารจีน จึงมีชื่อเรียกกัน

เมื่อผู้ป่วยมีอาการดังกล่าวว่าเป็น Chinese Restaurant Syndrome 9.ผู้ป่วยที่มิได้ประกอบอาหารเอง แม้ว่าไม่ได้
เพิ่มเติมสิ่งที่เค็มลงไป ก็ให้ถือว่าได้รับเกลือมากกว่าที่กำหนด เนื่องจากเมืองไทยเป็นเมืองร้อน เหงื่อจะออกง่าย
คนไทยจึงติดนิสัยรับประทานอาหารเค็มมาตั้งแต่เล็ก

โดยเลียนแบบผู้ใหญ่ และ 10.ผู้ป่วยที่รับประทานอาหารรสจัด โดยเฉพาะอาหารรสเผ็ด มักจะคู่กับเค็ม ส่วนรสเปรี้ยว
จะคู่กับรสหวาน เช่นนี้ให้ถือว่าได้รับปริมาณเกลือมากกว่าที่กำหนดเช่นกัน

การรักษาโรคน้ำในหูไม่เท่ากันอยู่ที่ระยะของโรค ถ้าเป็นในระยะแรก สามารถที่จะหายได้เป็นปกติ โดยการดูแลร่างกาย
ตามคำแนะนำของแพทย์ ระยะที่ 2 หูเริ่มเสื่อม มีเสียงในหู เวียนศีรษะ เป็น ๆ หาย ๆ แต่จะเป็นไม่มาก ระยะนี้อาจต้อง
รับประทานยาเป็นประจำต่อเนื่อง

ระยะที่ 3 และ 4 ใช้ยาฉีด หรือ ผ่าตัด โดยแพทย์จะฉีดยาเข้าไปที่หูข้างในโดยตรง เพื่อทำลายเซลส์ที่ทำให้เกิดอาการ
เวียนศีรษะ ถ้าเซลส์ตายอาการ ดังกล่าวหายไป ก็ไม่ต้องผ่าตัด

มีนักศึกษาอยู่คนหนึ่งเป็นระยะที่ 2 ต้องกู้เงินเรียน เวลาไม่สบายต้องลาป่วยมาหาหมอ ต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก
ความจริงเขากินยาได้ ไม่ถึงขั้นต้องฉีดยา เพราะหมอจะฉีดยาให้ในระยะที่ 3 แต่เพื่อตัดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย
หมอพิจารณาแล้วก็ฉีดยาให้ ทุกอย่างก็เรียบร้อย แต่ส่วนมากคนไข้จะไม่กล้าฉีด เพราะกลัว ไม่รู้ว่าหมอฉีดอะไรอย่างไร
ต้องขอเรียนว่า เท่าที่ฉีดยารักษามา 20 หู มี 2 หู เท่านั้นที่ต้องทำซ้ำ

รศ.น.พ.จันทร์ชัย กล่าวด้วยว่า ผู้ป่วยส่วนมากจะเป็นหูข้างเดียว คนที่เป็น 2 ข้างพบไม่มาก แต่ถ้าเป็นในระยะที่ 4
แล้ว มีโอกาสที่จะเป็นทั้ง 2 หูเลย ดังนั้นเมื่อมีอาการควรรีบตรวจรักษาตั้งแต่ระยะแรก ๆ โดยแพทย์จะตรวจการทำงาน
ของหูว่าปกติหรือไม่

โดยการเอาน้ำอุ่นและน้ำเย็น กรอกเข้าไปในหู 2 ข้าง และวัดการกรอกตาว่าสามารถกระตุ้นให้มีอาการเวียนหัว
หรือตากระตุกได้มากน้อยแค่ไหน ในคนปกติถ้าเอาน้ำใส่หูจะเวียนศีรษะ ถ้าไม่เวียนแสดงว่าหูเสียไม่ทำงาน
จากนั้นจะมีเครื่อง ตรวจการทำงานของหูชั้นในโดยเฉพาะ

"กั๊ก"สาวน้อยวัย 23 ปี กล่าวว่า เป็นโรคน้ำในหูไม่เท่ากันมาหลายปีแล้ว ยิ่งเวลาที่เครียดจะปวดหัว มาก
บ้านหมุนเลย มีอยู่ครั้งหนึ่งปวดมากจนต้องหยุดงานหลายวัน ไม่รู้เหมือนกันว่าสาเหตุที่แท้จริงมันเกิดจากอะไร
ตอนนี้ก็ได้แต่ทำตามคำแนะนำของหมอ คือ ไม่ทานอาหารเค็ม พักผ่อนให้เพียงพอ ไม่เครียด ออกกำลังกายเป็นประจำ

ท้ายนี้ผู้อ่าน "X-RAY สุขภาพ" คงจะได้รับความรู้ที่เป็นประโยชน์ในการดูแลตัวเอง หากมีอาการข้างต้น
อย่าได้นิ่งนอนใจ รีบไปพบแพทย์และตรวจรักษา อาการจะได้ไม่หนักหนาสาหัสจนยากแก่การเยียวยา.

ขอขอบพระคุณ
http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=myzeon&board=9&id=131&c=1&order=numview

ที่เหลือ ให้เป็นลิ้งค์นะครับ

ของ ร.พ.กรุงเทพ
http://www.bangkokhospital.com/ent/?p=56

ของ ร.พ.บ้านหลวง
http://www.banluanghospital.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=232536

สวัสดีค่ะ อจ ซับ  สวัสดีพี่ๆทุกคนคะ   ไหว้

ก็อปเขามา ถูกผิด คนของกระทรวงสาธารณสุข ชี้แจงด้วยครับ

(เห็นพี่เป้าบอกว่า น้ำในหูไม่เท่ากัน อ้ายเราก็กะว่า สาเหตุของโรคมาจากถูกภรรยาบ้องหู
กะว่าก็อปมาแฉนะเนี่ย Grin Grin Grin )

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #26026 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:12:14 PM »

วันนี้ยุ่งมากเลย เพิ่งว่างเมื่อซักครู่นี่เอง ครูโด่งเป็นไงบ้าง แต่งานแล้ว...มีคนช่วยดูแลเรา หรือเราดูแลเค้าเอ่ย ผลัดๆกันนะจ๊ะ หลงรัก
ผมเป็นสามีที่อยู่ในโอวาทครับ................................ ยิ้มีเลศนัยเพราะฉะนั้นเค้าต้องมาดูแลผม.................................................. เยี่ยม

ร๊ากกกันนานๆนะจ๊ะ หลงรัก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #26027 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:13:38 PM »

ไหว้สาธุครับ...............................

สาธุ ครับ....ผลบุญนั้น
คงเสริมให้ครูโด่ง...เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ในเร็ววัน เร็วปี เร็วเดือน แหละครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

เศร้าเปลี่ยนจากเจริญก้าวหน้ามาเป็นให้ภรรยาอยู่ในโอวาทแทนได้ไหมครับ................................................................... หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #26028 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:16:04 PM »

ไหว้สาธุครับ...............................

คงเสริมให้ครูโด่ง...เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ในเร็ววัน เร็วปี เร็วเดือน แหละครับ

เศร้าเปลี่ยนจากเจริญก้าวหน้ามาเป็นให้ภรรยาอยู่ในโอวาทแทนได้ไหมครับ................................................................... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ครูโด่งเป็นอะไรครับ ช่วงนี้ดูซูบเสียวเหมือนคนไม่มีแรง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #26029 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:18:26 PM »

วันนี้ยุ่งมากเลย เพิ่งว่างเมื่อซักครู่นี่เอง ครูโด่งเป็นไงบ้าง แต่งานแล้ว...มีคนช่วยดูแลเรา หรือเราดูแลเค้าเอ่ย ผลัดๆกันนะจ๊ะ หลงรัก
ผมเป็นสามีที่อยู่ในโอวาทครับ................................ ยิ้มีเลศนัยเพราะฉะนั้นเค้าต้องมาดูแลผม.................................................. เยี่ยม

ร๊ากกกันนานๆนะจ๊ะ หลงรัก
Smileyขอบพระคุณมากครับ
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #26030 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:20:13 PM »

ครูโด่งเป็นอะไรครับ ช่วงนี้ดูซูบเสียวเหมือนคนไม่มีแรง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Coolช่วงนี้ทำงานหนักครับ..........................................................ส่งอะไรมาบำรุงผมก็ดีนะครับพี่ Grin
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26031 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:20:48 PM »

อิอิอิ  สงสัยครูโด่ง ถามผิดคน ..... อยู่ในโอวาทแบบพี่โอมเหรอครับ  ......   อิอิอิ  ........   อิอิอิิิ

วันก่อนพี่โอมโดนบ่นมากถึงขนาด ขึ้นเสียง  ...... แค่นั้นเอง แฟนพี่โอมถึงกับเงียบไปเลย เลิกบ่นไปโดยปริยาย " บ่นอยู่ได้พูดจบหรือยัง  ............

จะรีบไปซักผ้า,ถูบ้านล้างจาน , ทำกับข้าว ต่อ  ...........    อิอิอิอิ  "

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #26032 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:21:57 PM »

อิอิอิ  สงสัยครูโด่ง ถามผิดคน ..... อยู่ในโอวาทแบบพี่โอมเหรอครับ  ......   อิอิอิ  ........   อิอิอิิิ

วันก่อนพี่โอมโดนบ่นมากถึงขนาด ขึ้นเสียง  ...... แค่นั้นเอง แฟนพี่โอมถึงกับเงียบไปเลย เลิกบ่นไปโดยปริยาย " บ่นอยู่ได้พูดจบหรือยัง  ............

จะรีบไปซักผ้าถูบ้านต่อ  ...........    อิอิอิอิ  "

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26033 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:22:07 PM »

ครูโด่ง ทำหน้าที่ ระดับบริหารโรงเรียนมาตลอดทั้งวันแล้วล่ะครับ

ผู้บริหาร...ที่ดี ต้องมอบหมายให้ผู้ปฏิบติ นำไปปฏิบัติครับ
เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ต้องไปสนใจครับ กระจายอำนาจไปสู่ผู้อื่น ไม่ลุ่มหลงในอำนาจ นั้น ๆ
ยึดหลักธรรมาภิบาลไว้ครับ ทางสายเดียว ไม่มีทางแยก...

ผู้บริหารที่ดี ต้องมีความมุ่งมั่น ครับ เราเลือกแล้ว
เปลี่ยนใจ   ถอยหน้า ถอยหลังไม่ได้เป็นอันหลุด ครับ
ชักเข้า ชักออก ยังพอว่า....คริ คริ

ไว้เรื่องใหญ่ ๆ ค่อยถึงมือเรา ครับ....

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #26034 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:25:14 PM »

ขออนุญาติคั่นรายการครับ คืนนี้ใครว่างเจอ ยศ นะครับ .... ไปละครับ .... ไหว้

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #26035 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:25:46 PM »

ครูโด่ง ทำหน้าที่ ระดับบริหารโรงเรียนมาตลอดทั้งวันแล้วล่ะครับ

ผู้บริหาร...ที่ดี ต้องมอบหมายให้ผู้ปฏิบติ นำไปปฏิบัติครับ
เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ต้องไปสนใจครับ กระจายอำนาจไปสู่ผู้อื่น ไม่ลุ่มหลงในอำนาจ นั้น ๆ
ยึดหลักธรรมาภิบาลไว้ครับ ทางสายเดียว ไม่มีทางแยก...

ผู้บริหารที่ดี ต้องมีความมุ่งมั่น ครับ เราเลือกแล้ว
เปลี่ยนใจ   ถอยหน้า ถอยหลังไม่ได้เป็นอันหลุด ครับ
ชักเข้า ชักออก ยังพอว่า....คริ คริ

ไว้เรื่องใหญ่ ๆ ค่อยถึงมือเรา ครับ....

หัวเราะร่าน้ำตารินที่บ้านผมไม่ค่อยมีเรื่องใหญ่ๆครับพี่................................................ทุกเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆหมด.............................. หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #26036 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:28:05 PM »

ขออนุญาติคั่นรายการครับ คืนนี้ใครว่างเจอ ยศ นะครับ .... ไปละครับ .... ไหว้
แน่จริงไปรามอินทราเด๊ะ  Grin

ตูรุส
Moderator
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #26037 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:32:10 PM »

สวัสดีครับพี่ 5-eleven และคุณเอ๋  คิก คิก

คริ คริ  สะดวกซื้อ สะดวกใช้ ตามง่าย พบยาก....เบอร์ ห้า-หนึ่ง

ประเสริฐแล้วล่ะครับ  ครูโด่ง

ดูอย่างท่าน turus ซิครับ....มิเค๊ย...มิเคย ละเมิดคำสั่งสอนของผู้หลักผู้ใหญ่ที่บ้านเลยครัล
ผลบุญ แห่งความตั้งมั่น ในการเจริญภาวนาแห่งคำสั่งสอน นั้น
ส่งผลให้ท่าน turus เจริญ...ทั้งหน้าที่การเงิน และการงานครับ

มีเงินเหลือใช้ ไหลมา เทมา เหมือนเททิ้งเลยครับ

งานหนักๆ น่ะ เป็นหน้าที่ของผู้ชายเค๊า.. ซึ่งถูกต้องแล้วครับ เช่น ซักผ้า ถูบ้าน ล้างจาน กวาดบ้าน ถูบ้าน ฯลฯ เป็นต้น Angry

งานพวกเย็บปักถักร้อย ประดิดประดอย นะเหรอ..เชอะ...มันงานผู้หญิง เค๊าทำ.....โด่ แบร่
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #26038 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:36:30 PM »

แว่วๆว่าศรีภรรยาเป็นป๊ะ....ยาบาน....
ระวังนะครับ แม่โมโห วางยา....ยุ่งเลย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26039 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:37:51 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินที่บ้านผมไม่ค่อยมีเรื่องใหญ่ๆครับพี่................................................ทุกเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆหมด.............................. หัวเราะร่าน้ำตาริน

นโยบายดี ปัญหาใหญ่ ๆ ย่อมไม่เกิดขึ้นอยู่แล้วครับ ครู คริ คริ

หน้า: 1 ... 1733 1734 1735 [1736] 1737 1738 1739 ... 10006
  พิมพ์