เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:23:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1786 1787 1788 [1789] 1790 1791 1792 ... 10006
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซอยนานา(ทรรศนะกับซึมเศร้าฯ ทีม)  (อ่าน 5415646 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #26820 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:01:14 AM »

ไหว้  สวัสดีส่งท้ายปีเก่า...ต้อนรับปีใหม่

เยี่ยม  ขอให้สมาชิกชาวซึมฯ และสมาชิกเวปบอร์ด อวป.  จงมีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขความเจริญ มั่งมี เงินทอง ไหว้ 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #26821 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:24:42 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ

สวัสดีปีเก่า 2550

ต้อนรับปีใหม่ 2551

พรใดที่ดี พรใดที่ประเสริฐ ขอจงบังเกิด ให้ทุกท่าน

ขอยกตัวอย่างพรอันประเสริฐ1อย่าง ได้มาจาก

http://www.larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/001931.htm

ถ้าบ้านใดเมืองใดขาดเมตตา ขาดการให้
อภัยกัน ขาดการเกื้อกูลกัน ขาดการเห็นอกเห็นใจกัน
ไม่มีบ้านเมืองไหนจะสุขสงบ..ให้ฉลองปีใหม่แล้ว
ฉลองปีใหม่อีก ส่งท้ายปีเก่าแล้วส่งท้ายปีเก่าอีก
จะอย่างไรก็หาความเมตตาไม่ได้ หาความอภัย
ไม่ได้ ปีก็ช่วยเราไม่ได้ เราต้องช่วยลดละ จิตใจ
ของเราให้สงบ
             ฉะนั้นการที่เรามีสติมากเท่าไร ก็ยิ่ง
ทำให้ผลเกิดมากเท่านั้น ด้วยการประพฤติปฏิบัติธรรม
ของเราให้เป็นนิจศีล เพราะเราต้องการความสุข
ความสุขอยู่ที่ไหน ? ความสุขต้องมีจากความสงบ
ถ้าใจเราไม่สงบเราจะหาความสุขได้ไหม..
ไม่ได้เลย เราต้องหาความสงบให้ได้  ค้นคว้าหา
ความสงบได้ที่ไหน..สงบที่ป่าหรือ สงบที่ถ้ำหรือ
สงบที่ไกลผู้ไกลคนหรือ...ไม่ได้ ..สงบอย่างนั้น
ถือว่าเป็นการสงบชั่วเดี๋ยวเดียว มาอยู่
กับคนเราก็ไม่สงบ ต้องสงบที่กาย วาจา ใจ
อยู่ที่ไหนก็สงบ อยู่กับคนก็พูดดี คิดดี สำรวมระวัง
ในตัวเองว่าเราทำดี ก็ความดีอันนั้นแหละ
เป็นสิ่งที่ทำให้เรามีความสงบ มีความสุข
ก็จะอยู่อย่างสงบสุขได้ทุกหนทุกแห่ง ไม่ต้อง
ไปเลือกที่ไหน ถ้าใจคนเราไม่สงบล่ะ อยู่ในป่า
ก็ไม่สงบ อยู่ในถ้ำก็ไม่สงบ ออกมาเจอผู้คน
ก็ไม่สงบ เพราะไม่สำรวมกายวาจาใจให้
เรียบร้อย ไม่เคยมีศีล ไม่เคยมีสมาธิ
ไม่เคยเข้าใจในจิตตัวเอง เขาเรียกว่าขาดปัญญา
          ปีใหม่นี้ทำให้ได้ ทำให้ใจดีให้ได้ ทำให้ใจเย็นให้ได้
ทำให้ใจผ่องใสเบิกบานให้ได้ แล้วเราจะได้โชคดี
จะได้มีบุญวาสนาตลอดปี ไม่ต้องไปขอใคร
ต้องทำเอาเอง ขอเขาไม่เหมือนกับทำเอาเอง พรนี้เรา
ต้องให้ตัวเอง ความดีนี้เป็นพรอันประเสริฐ
เป็นพรอันวิเศษ พระพุทธเจ้าที่เป็นพระพุทธเจ้า
ท่านไม่ได้ขอใครเป็นพระพุทธเจ้า ท่านทำเอาเอง
ทำพุทธะให้เกิดขึ้นในใจท่าน แล้วท่านก็เป็น
พระพุทธเจ้าผู้วิเศษ พระอรหันต์ก็เหมือนกัน
ท่านไม่ได้ไปขอพรใคร ท่านไม่ได้ไปขอพร
พระพุทธเจ้า ท่านก็ทำตัวของท่านเป็นพระอรหันต์
ก็ได้เป็นผู้วิเศษ เพราะท่านทำพรให้เกิดขึ้นในใจ
คือจิตใจสว่าง จิตใจสงบ จิตใจเยือกเย็น
นี่แหละพรอันประเสริฐ....

ด้วยความเคารพครับ

โป้ง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26822 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:25:21 AM »

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #26823 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:49:18 AM »

เยี่ยม  รูปข้างบนนี้สวยดีครับพี่ปู ..... บอกเล่าเรื่องราวได้เยอะ สำหรับชาวซึมฯ

คิก คิก  รูปมุมขวาล่าง ภาพที่๒   ผู้หญิงที่นั่งใกล้ผม คือใครครับ?  Grin   (ผมจำไม่ได้)

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26824 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:52:36 AM »

ครูแอมกะน้องกุ๋ยไงครับ ........ หึ หึ น้าเสือทำไก๋

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #26825 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:55:55 AM »

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26826 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 09:59:54 AM »

กลับมาแล้วครับ  .......   อิอิอิอิ   

สวัสดีปีใหม่ พี่ ๆ เำื่พื่อน ๆ ทุกท่านครับ  ....... ทั้งชาวซึมเศร้า และ พี่ ๆเพื่อน ๆทุกท่านที่เข้ามาเยือนบ้านหลังนี้ ครับ  ......  อิอิอิอิิ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26827 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 12:32:18 PM »

รูปบางส่วนตอนไปเที่ยวครับ  ....... อิอิอิอิ

ออกเดินทาง ประมาณ 06.00 มุ่งหน้าสู่ถนนเพชรเกษม ออกนครปฐม ผ่านราชบุรี เข้าเมืองกาญฯใช้ถนน สาย  323  รถน้อยไม่มาก อาจเพราะยังเช้าอยู่ ขับรถสบายครับ
แวะทานอาหารเช้าร้านข้าวแกงริมทางแถวท่ามะกา แฟนบอกอร่อยดี ...... อิอิอิิ  ...... คุยกันว่าขับไปเที่ยวไป  ...... ไม่รีบเพราะนาน ๆผมจะมีโอกาสออกเที่ยวต่างจังหวัดสักที  ....... พอ 9 โมง ก็ถึงเมืองกาญ แวะจอดดู สุสานทหารสัมพันธมิตร  อิอิอิิ   แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา  ...

อ้างถึง
สุสานทหารสัมพันธมิตรดอนรัก

ตั้งอยู่ริมถนนแสงชูโต (ทางหลวงหมายเลข 323) ก่อนจะเข้าตัวเมือง สุสานแห่งนี้เป็นสุสานของเชลยศึกสัมพันธมิตรที่เสียชีวิตในระหว่างการสร้างทางรถไฟสายมรณะ บริเวณสุสานมีเนื้อที่กว้างขวางสวยงามและเงียบสงบ ชวนให้รำลึกถึงเหตุการณ์การสู้รบและผลลัพธ์ที่ตามมา สุสานแห่งนี้บรรจุศพทหารเชลยศึกถึง 6,982 หลุม สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 0 3451 1500

***  ข้อมูลจากเวปการท่องเที่ยว  .....****

... หลังจากนั้นก็ขับรถมุ่งหน้าเข้า สพานข้ามแม่น้ำแคว  ........   อิอิอิิ 

อ้างถึง
สะพานข้ามแม่น้ำแคว
             ตั้งอยู่ที่ตำบลท่ามะขาม ห่างจากตัวเมืองไปทางทิศเหนือตามทางหลวงหมายเลข 323 ประมาณ 4 กิโลเมตร แยกซ้ายประมาณ 400 เมตร มีป้ายชี้บอกทางไว้ชัดเจน เป็นสถานที่ทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญยิ่งแห่งหนึ่ง สร้างขึ้นสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยกองทัพญี่ปุ่นได้เกณฑ์เชลยศึกฝ่ายสัมพันธมิตร ได้แก่ ทหารอังกฤษ อเมริกัน ออสเตรเลีย ฮอลันดาและนิวซีแลนด์ประมาณ 61,700 คนและกรรมกรชาวจีน ญวน ชวา มลายู ไทย พม่า อินเดียอีกจำนวนมากมาก่อสร้างทางรถไฟสายยุทธศาสตร์เพื่อเป็นเส้นทางผ่านไปสู่ประเทศพม่า ซึ่งเส้นทางช่วงหนึ่งจะต้องข้ามแม่น้ำแควใหญ่จึงต้องมีการสร้างสะพานขึ้น การสร้างสะพานและทางรถไฟสายนี้เต็มไปด้วยความยากลำบาก ความทารุณของสงครามและโรคภัยตลอดจนการขาดแคลนอาหารทำให้เชลยศึกจำนวนหลายหมื่นคนต้องเสียชีวิตลง
    นอกจากนี้ ที่สะพานข้ามแม่น้ำแควมีบริการรถราง Fairmong ทุกวัน โดยวันธรรมดาจะมีตั้งแต่เวลา 08.00-19.30 น., 11.20-14.00 น., 15.00-16.00 น., และ 18.00-18.30 น. วันเสาร์-อาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 08.00-09.30 น., 11.20-14.00 น., และ18.00-18.30 น. ค่าโดยสารคนละ 20 บาท สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 0 3451 1200, 0 3451 2500
**  ข้อมูลจากเวปการท่องเที่ยว *****

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2007, 01:02:48 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26828 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 12:56:29 PM »

เดินเล่นถ่ายรูปอยู่สักพักรอรถไฟระยะสั่นวิ่งข้ามแม่น้ำแคว  ..... ไปกลับคนละ 20 บาท  ...... สอบถามเจ้าหน้าที่ที่จำหน่ายตั๋วบอกมีรถเที่ยวยาว ประมาณ 4 ชัวโมงไปกลับ ..... มุ่งหน้าถึงน้ำตกไทรโยคผ่าน ทางรถไฟมรณะ แต่ผมไม่ได้นั่งไปเนื่องจากมีนัดกับทางญาติ ๆของแฟน เลย เลือกนั่งระยะสั้นแทน  ..... อิอิอิอิ 

รอรถไฟมาก็ถ่ายรูปกันหน่อย  ....... 

เย้...... รถไฟมาแล้วววววว  ....... อิอิอิ

ระหว่างนั่งตาก็เห็นสถานที่นี้เข้า ...... อิอิอิอิ   เป้าหมายต่อไป  ..... อยู่ไม่ห่างจากสะพานข้่ามแม่น้ำแคว

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #26829 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:10:25 PM »

ขอแนะนำ    ถนนข้าวเปลือก  ซึ่งก๊อปปี้   ถนนข้าวสารมา   อยู่ใกล้ทางรถไฟ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26830 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:13:26 PM »

หลังจากลงรถไฟแล้วก็เดินมุ่งหน้ามา หอศิลป์และพิพิธภัณฑ์สงคราม ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากสะพานเท่าไร  ......
อ้างถึง

หอศิลป์และพิพิธภัณฑ์สงครามโลกครั้งที่ 2

ตั้งอยู่ไม่ไกลจากสะพานข้ามแม่น้ำแคว เป็นสถานที่เก็บรักษาสิ่งที่เป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้แก่ อาวุธยุทโธปกรณ์ต่างๆ โครงกระดูกของเชลยสงคราม และภาพถ่ายเหตุการณ์ในสมัยนั้น นอกจากนี้บางส่วนยังจัดทำเป็นหอศิลป์ เก็บรวบรวมสิ่งของต่างๆ เช่น แสตมป์ ไปรษณียบัตรโบราณ เพชร พลอย และเครื่องประดับ เปิดให้เข้าชมทุกวันเวลา 08.00–18.00 น. ค่าเข้าชมชาวไทย 20 บาท ชาวต่างประเทศ 30 บาท สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 0 3451 2596

ด้านนอกมีหัวรถจักรเก่าอยู่ 1 หัว  .....

ภายในเป็นภาพจิตรกรรม  ..... และ ของเก่าสมัยสงคราม พวกของใช้เครื่องใช้ต่าง ๆ

ด้านหลัง ...... ติดแม่น้ำ  .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2007, 02:24:11 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26831 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:14:25 PM »

ขอแนะนำ    ถนนข้าวเปลือก  ซึ่งก๊อปปี้   ถนนข้าวสารมา   อยู่ใกล้ทางรถไฟ

อิอิอิ   ขอบพระคุณครับพี่ กลับมาแล้วครับ  ...... อีกอย่างไปกับญาติ ของเก๋ครับพี่  ...... สูงอายุสักส่วนใหญ่ ที่เหลือก็เด็ก  ..... มีผมวัยรุ่นคนเดียว  ....... อิอิอิอิ

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #26832 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:19:27 PM »

ขอแนะนำ    ถนนข้าวเปลือก  ซึ่งก๊อปปี้   ถนนข้าวสารมา   อยู่ใกล้ทางรถไฟ

อิอิอิ   ขอบพระคุณครับพี่ กลับมาแล้วครับ  ...... อีกอย่างไปกับญาติ ของเก๋ครับพี่  ...... สูงอายุสักส่วนใหญ่ ที่เหลือก็เด็ก  ..... มีผมวัยรุ่นคนเดียว  ....... อิอิอิอิ

สวัสดีค่ะ น้ารู  เอ๋เคยไปเหมื่อนกันเห็นดาบปรายปืนเพียบเลย
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26833 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:25:03 PM »

หลังจากเดินเล่นถ่ายรูปจนหนำใจแล้วก็ออกเดินทางไปน้ำตกไทรโยคน้อย เนื่องจากแม่ยายสั่งมา เขารออยู่ที่นั่น  .........   อิอิอิอิ  ออกจากตัวเมืองวิ่งขึ้นเหนือใช้เส้นทาง 323  เข้าสู่ น้ำตกไทรโยคน้อย

อ้างถึง
น้ำตกไทรโยคน้อย (น้ำตกเขาพัง)

อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติไทรโยค ตั้งอยู่ริมทางหลวงหมายเลข 323 (ถนนสายกาญจนบุรี-ไทรโยค-ทองผาภูมิ) กิโลเมตรที่ 46 เป็นน้ำตกที่สวยงามอีกแห่งหนึ่งในจังหวัดกาญจนบุรี บริเวณน้ำตกมีสภาพธรรมชาติที่สวยงามร่มรื่น โดยเฉพาะช่วงฤดูฝนประมาณเดือนกรกฎาคมถึงตุลาคมจะมีน้ำมาก ในอดีตเมื่อ พ.ศ. 2431 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 5) เสด็จประพาสบริเวณน้ำตกไทรโยค นอกจากนี้บริเวณน้ำตกไทรโยคน้อยยังได้มีการนำหัวรถจักรไอน้ำสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 มาตั้งไว้เพื่อรำลึกถึงการสร้างทางรถไฟสายมรณะที่สร้างผ่านบริเวณหน้าน้ำตกเข้าสู่ประเทศพม่า การรถไฟแห่งประเทศไทยได้จัดขบวนรถไฟสายน้ำตก พานักท่องเที่ยวไปชมน้ำตกแห่งนี้ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดราชการ สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 0 2223 7010, 0 2223 7020 หรือ 1690 หรือที่เว็บไซต์ www.railway.co.th นอกจากนี้ยังมีรถโดยสารประจำทางจากสถานีขนส่งอำเภอเมืองผ่านน้ำตกไทรโยคน้อย ซึ่งออกทุก 30 นาที ตั้งแต่เวลา 06.00 - 18.30 น.

*****  ข้อมูลจากเวปการท่องเที่ยว  ....******

ถึงแล้วครับ น้ำตก  ..........   อิอิอิ

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26834 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:29:03 PM »

อิอิอิ   ขอบพระคุณครับพี่ กลับมาแล้วครับ  ...... อีกอย่างไปกับญาติ ของเก๋ครับพี่  ...... สูงอายุสักส่วนใหญ่ ที่เหลือก็เด็ก  ..... มีผมวัยรุ่นคนเดียว  ....... อิอิอิอิ

สวัสดีค่ะ น้ารู  เอ๋เคยไปเหมื่อนกันเห็นดาบปลายปืนเพียบเลย

อิอิอิิ  ...... พี่ว่ามันเป็นพิพิธภัณฑ์ ส่วนตัวครับ  โดยรวม ๆสวยดี  ....... มีเรื่องเกี่ยวกับพระมาหากษัตริย์ ไทยราชวงศ์ต่าง ๆ เจ้าคนโต ป.4 สนุกหน่อยเนื่องจากเรียนมาบ้างแล้ว เลยสนุกกับการอ่านและทบทวนที่ตัวเองเรียน  ....... อิอิอิิ

หน้า: 1 ... 1786 1787 1788 [1789] 1790 1791 1792 ... 10006
  พิมพ์