เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:37:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 321 322 323 [324] 325 326 327 ... 10006
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซอยนานา(ทรรศนะกับซึมเศร้าฯ ทีม)  (อ่าน 5425599 ครั้ง)
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4845 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 04:34:37 AM »

ผมอาสาช่วยพี่เป้าสะอาดเรื่องสูตรแจ่วบองเองก็แล้วกันนะครับ เพราะ1.อย่างน้อยเราก็คนบ้านเดียวกันฉนั้นสูตรคงไม่ต่างกันมาก2.คุณยายผมสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่ท่านโด่งดังเรื่องการทำแจ่วบองหรือปลาร้าสับมากที่อำเภอพรรณนา คุยมากไปรึเปล่าครับเนี๊ย Grin
เครื่องปรุงที่ต้องใช้

1 ปลาร้า ควรใช้เป็นปลาหนังเช่น ปลาดุก ปลาปีกไก่ ปลาแขยง ปลากด ปลารากกล้วย ปลาหนังเนื้อจะมันเนียนอร่อยกว่าปลาเกล็ด และควรเป็นปลาร้าเก่าที่อายุ1-2ปีถึงจะหอมอร่อยได้ที่ หรือทางอีสานเรียกว่านัวนั่นเอง น้ำลายหก
2 กระเทียม
3 หัวหอมเล็ก(แดง)
4 ข่า หั่นฝอยๆ
5 ตะไคร้ หั่นฝอยๆ
6 ใบมะกรูด ซอยละเอียดๆ
7 มะขามเปียก
8 พริกป่นหรือพริกขี้หนูสด(สีแดงๆ)
9 ผงชูรสแล้วแต่ชอบครับจะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้

วิธีทำ
1 นำปลาร้าบีบน้ำออกให้แห้งนิดหน่อยจะได้สับง่ายไม่กระเด็น และสับให้ละเอียด พักไว้
2 นำกระเทียม หอมแดง ไปเผาหรือคั่วให้สุก
3 ถ้าต้องการทำเก็บไว้กินได้นานๆ(ใส่ตู้เย็น)ก็ควรนำ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูดไปคั่วใส้สุกด้วยและใช้พริกป่น
*แต่ผมชอบกินแบบใช้ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด และพริกขี้หนูสดมากกว่า เพราะได้รสชาติที่ดีกว่าแต่เก็บได้ไม่นาน
4 นำกระเทียม หอมแดง ข่า ตะไคร้ มาตำให้ละเอียด จากนั้นนำปลาร้าที่สับไว้มาใส้ครกตำให้ทุกอย่างเข้ากัน แล้วปรุงรสด้วย มะขามเปียก(ตำใส่ไปเลยไม่ต้องนำไปแช่น้ำก่อน) ใส่พริกป่นหรือพริกขี้หนู ผงชูรส ตามชอบว่าชอบเผ็ดหรือเปรี้ยวขนาดไหน
5 หลังจากปรุงรสอร่อยได้ทีแล้ว ถ้าท่านไม่ทานปลาร้าดิบ ก็ให้นำแจ่วบองนั้นไปนึ่งให้สุกอีกที ก็จะทำให้เก็บไว้ทานได้นานขึ้นด้วย หรือไม่ก็นำไปผัดกับไข่(สมัยเด็กๆคุณยายผมชอบผัดกับไข่ให้ผมกินก็อร่อยไปอีกแบบ) น้ำลายหก

เท่านี้เราก็จะได้แจ่วบองสุดอร่อยจิ้มกับข้าวเหนียว สูตรนี้ผิดพลาดประการใดก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับเพราะผมเคยเห็นเค้าทำกันมานานแล้วอาจจะจำได้ไม่ครบถ้วนนัก Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #4846 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 06:41:30 AM »

ผมอาสาช่วยพี่เป้าสะอาดเรื่องสูตรแจ่วบองเองก็แล้วกันนะครับ เพราะ1.อย่างน้อยเราก็คนบ้านเดียวกันฉนั้นสูตรคงไม่ต่างกันมาก2.คุณยายผมสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่ท่านโด่งดังเรื่องการทำแจ่วบองหรือปลาร้าสับมากที่อำเภอพรรณนา คุยมากไปรึเปล่าครับเนี๊ย Grin

1 ปลาร้า ควรใช้เป็นปลาหนังเช่น ปลาดุก ปลาปีกไก่ ปลาแขยง ปลากด ปลารากกล้วย ปลาหนังเนื้อจะมันเนียนอร่อยกว่าปลาเกล็ด และควรเป็นปลาร้าเก่าที่อายุ1-2ปีถึงจะหอมอร่อยได้ที่ หรือทางอีสานเรียกว่านัวนั่นเอง น้ำลายหก
2 กระเทียม
8 พริกป่นหรือพริกขี้หนูสด(สีแดงๆ)
9 ผงชูรสแล้วแต่ชอบครับจะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้

วิธีทำ
1 นำปลาร้าบีบน้ำออกให้แห้งนิดหน่อยจะได้สับง่ายไม่กระเด็น และสับให้ละเอียด พักไว้
2 นำกระเทียม หอมแดง ไปเผาหรือคั่วให้สุก
3 ถ้าต้องการทำเก็บไว้กินได้นานๆ(ใส่ตู้เย็น)ก็ควรนำ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูดไปคั่วใส้สุกด้วยและใช้พริกป่น
*แต่ผมชอบกินแบบใช้ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด และพริกขี้หนูสดมากกว่า เพราะได้รสชาติที่ดีกว่าแต่เก็บได้ไม่นาน
4 นำกระเทียม หอมแดง ข่า ตะไคร้ มาตำให้ละเอียด จากนั้นนำปลาร้าที่สับไว้มาใส้ครกตำให้ทุกอย่างเข้ากัน แล้วปรุงรสด้วย มะขามเปียก(ตำใส่ไปเลยไม่ต้องนำไปแช่น้ำก่อน) ใส่พริกป่นหรือพริกขี้หนู ผงชูรส ตามชอบว่าชอบเผ็ดหรือเปรี้ยวขนาดไหน
5 หลังจากปรุงรสอร่อยได้ทีแล้ว ถ้าท่านไม่ทานปลาร้าดิบ ก็ให้นำแจ่วบองนั้นไปนึ่งให้สุกอีกที ก็จะทำให้เก็บไว้ทานได้นานขึ้นด้วย หรือไม่ก็นำไปผัดกับไข่(สมัยเด็กๆคุณยายผมชอบผัดกับไข่ให้ผมกินก็อร่อยไปอีกแบบ) น้ำลายหก

เท่านี้เราก็จะได้แจ่วบองสุดอร่อยจิ้มกับข้าวเหนียว สูตรนี้ผิดพลาดประการใดก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับเพราะผมเคยเห็นเค้าทำกันมานานแล้วอาจจะจำได้ไม่ครบถ้วนนัก Grin

Cheesy Cheesyกำลังนึกว่าจะขึ้นต้นตรงไหนดี...แจ๋วเลย...สูตรเหมือนกันเด๊ะ...ขอบคุณคร๊าบ.... Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4847 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 08:49:17 AM »

หัวเราะร่าน้ำตารินอ้าวววววว....แสดงว่าเกือบได้สองเด้งสิ

หัวเราะร่าน้ำตารินคืนแรก.ผมเข้านอนก่อน...ซักพักพี่โร๊ดตามมา...เดินลิ่วมาทางที่นอนผม..จำไม่ได้ว่าใครร้องบอกพี่เค้า..มิฉะนั้น นอกจากจะโดนน้ำค้างแล้ว....มุ้งผมคงเปียกอย่างอื่นด้วย
 หัวเราะร่าน้ำตารินคืนที่ 2 ตารูจะเล่นผมอีกเหรอ...คราวหน้าผมไม่นอนตรงนั้นแล้วล่ะ....เผลอเป็นเปียก Cheesy Cheesy Cheesy
 น้ำลายหกเช้าทิดป๋องตีผึ้งมา คุณจอยเอามาแช่100ท่อ...ว้าว...เดินขาขวิดแต่เช้า...สายแก่ๆพี่บุญเดินรอบวงอีก....เมาแดดแลยแหละ น้ำลายหก
ผมก็เป๋ๆก็เพราะแช่น้ำผึ้งนี้แหละ น้ำลายหก

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #4848 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 10:52:11 AM »

2 กระเทียม

วิธีทำ

ผมกำลังจะพิมพ์พอดี.........สูตรเดียวกัน เป๊ะ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #4849 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 10:55:04 AM »

หลงรัก

ขอโทษ ขอแซวทีม "ซึมเศร้า"หน่อย

บรรยากาศ ไม่เห็นเหมือนชื่อทีมเลย ซึมเศร้า  Huh เห็นมีแต่เรื่องหนุกๆทั้งนั้น อิๆ หลงรัก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4850 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 10:56:49 AM »

ซึมเศร้า "เหงาเพราะรัก" ครับ...........

ดังนั้นหากไม่ใช่เรื่องรัก จะ"ไม่ซึม"............ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2006, 10:58:21 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #4851 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 11:30:08 AM »

ซึมเศร้า "เหงาเพราะรัก" ครับ...........

ดังนั้นหากไม่ใช่เรื่องรัก จะ"ไม่ซึม"............ Cheesy

เพิ่งเข้าใจ ครับ ขอบคุณคำตอบของท่านผู้การ ครับ แล้วผู้การตอนนี้มีอาการ "เหงาๆ" หรือ "ซึมๆ" บ้างหรือเปล่าครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4852 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 11:55:12 AM »

มีบ้าง........นิดหน่อยครับ Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #4853 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:42:51 PM »

เพิ่งเข้าใจ ครับ ขอบคุณคำตอบของท่านผู้การ ครับ แล้วผู้การตอนนี้มีอาการ "เหงาๆ" หรือ "ซึมๆ" บ้างหรือเปล่าครับ อิๆ

เยาะเย้ยพี่มะขิ่นหัวหน้าทีมอาจเป็นนิดหน่อย แต่มีน้องในทีมเป็นมากหน่อยอยู่ค่ะ อิอิ แอมเอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน
กินไม่ได้ ...นอนไม่หลับ เลยค่ะ

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4854 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:47:08 PM »

เยาะเย้ยพี่มะขิ่นหัวหน้าทีมอาจเป็นนิดหน่อย แต่มีน้องในทีมเป็นมากหน่อยอยู่ค่ะ อิอิ แอมเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน
กินไม่ได้ ...นอนไม่หลับ เลยค่ะ
จูบบบบให้หนุ่มเหนือหน้ามลคนนี้รักษาให้ไหมครับ
Hero Member

คะแนน 56

« ตอบ #4855 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:55:07 PM »

เยาะเย้ยพี่มะขิ่นหัวหน้าทีมอาจเป็นนิดหน่อย แต่มีน้องในทีมเป็นมากหน่อยอยู่ค่ะ อิอิ แอมเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน
จูบบบบให้หนุ่มเหนือหน้ามลคนนี้รักษาให้ไหมครับ

หัวเราะร่าน้ำตารินเอ่อ.... เอ่อ....ที่อาจารย์โด่งรักษาอยู่ยังไม่พออีกหรือคะ ... ระวัง รพ.จะเต็มนะคะ  เยาะเย้ย

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #4856 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 01:00:45 PM »

นี้ขนาดกินไม่ได้ นอนไม่หลับ ขนาดนี้ (ตามหลักฐานอิๆ) ถ้าคุณครูเจริญอาหาร กินได้นอนหลับ อิๆ นึกไม่ออก

คนอวบน่ารัก ที่บ้านผม 68 โลเอง กอดอุ้นอุ่น อิๆ

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4857 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 01:02:12 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินเอ่อ.... เอ่อ....ที่อาจารย์โด่งรักษาอยู่ยังไม่พออีกหรือคะ ... ระวัง รพ.จะเต็มนะคะ เยาะเย้ย
โดนชก โดนชก โดนชก
Hero Member

คะแนน 56

« ตอบ #4858 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 01:17:39 PM »

นี้ขนาดกินไม่ได้ นอนไม่หลับ ขนาดนี้ (ตามหลักฐานอิๆ) ถ้าคุณครูเจริญอาหาร กินได้นอนหลับ อิๆ นึกไม่ออก

คนอวบน่ารัก ที่บ้านผม 68 โลเอง กอดอุ้นอุ่น อิๆ

Grin Grin Grin ยินดีด้วยค่ะ  Cheesy

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4859 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 01:55:07 PM »

Grin Grin Grinยินดีด้วยคนค่ะ คนอวบๆเดี๋ยวนี้หายาก Grin Grin Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
หน้า: 1 ... 321 322 323 [324] 325 326 327 ... 10006
  พิมพ์