เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:28:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 359 360 361 [362] 363 364 365 ... 10006
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซอยนานา(ทรรศนะกับซึมเศร้าฯ ทีม)  (อ่าน 5424571 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5415 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 12:56:05 PM »

จุดด้อยของ CCD ในกล้องดิต๊อน
ซึ่งหลายท่านจะประสบปัญหาในการถ่ายภาพจากกล้อง compact
ซึ่งถูกออกแบบให้มีขนาดเล็ก น้ำหนักเบา เหมาะกับการพกพา ก็คือ

CCD ที่ใช้สำหรับบันทึกภาพโดยส่วนมากของกล้อง compact
จะมี CCD แค่ตัวเดียว แผ่นเดียว หรืออะไรก็แล้วแต่...ที่เป็นอันเดียว
CCD เดียวนี้...ใช้ก่อให้เกิดภาพได้ในสามแม่สีของแสง...RGB (แดง เขียว น้ำเงิน)   

ถ้าถามว่า...กล้องดิต๊อนที่เป็นแบบ 3 CCD (CCD ละสี ซึ่งเป็นแม่สีของแสง) มีหรือไม่
ตอบได้ว่า มีครับ...เท่าที่ผมเคยเห็นก็คือ กล้องดิต๊อนถ่ายโทรทัศน์ ตัวละเป็นแสนบาท
หรือเท่าที่ทราบ แต่ไม่เคยเห็น ก็  กล้อง NV-GS150 ของพานาโซนิค (ปัจจุบันตกรุ่นไปนานแล้ว)

จุดแตกต่าง...ที่ทำให้เกิดภาพ....
ระหว่างฟิล์มกับ CCD ก็คือ

ฟิล์ม...มีชั้นความหนาบาง (เนื้อฟิลม์) ของการรับแสงที่ก่อให้เกิดภาพแตกต่างกันในฟิล์มแผ่นเดียว
ชั้นความหนาบางของฟิล์ม เราเรียกกันว่า  Emulsion

คำอธิบายภาพ cyan คือ สีระหว่างสีน้ำเงินกับสีเขียว
magenta คือ สีม่วงแดง
nagative คือ ฟิล์มสี
positive คือ ฟิล์มสไลด์

เมื่อฟิล์มได้รับการบันทึกภาพ ฟิล์มจะบันทึกภาพที่เป็นสีสรรตามความเป็นจริงคือ
         - วัตถุสีแดงจะบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีแดง         
         - วัตถุสีเขียวจะบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีเขียวและ
         - วัตถุสีน้ำเงินจะบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีน้ำเงิน
นอกจากนั้นยังมีสีอื่น ๆ ที่ถูกบันทึกด้วยการรวมตัวของสีสองสีคือ
         - วัตถุสีฟ้า เรียกว่า สีไชยัน (Cyan) จะถูกบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีน้ำเงินและสีเขียว
         - วัตถุที่มีสีม่วง เรียกว่า สีมาเยนต้า (Magenta) จะถูกบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีแดงและสีน้ำเงิน
         - วัตถุที่มีสีเหลือง (yellow) จะถูกบันทึกด้วยชั้นไวแสงสีแดงและสีเขียว

หากเราแปล...ตรง ๆ Emulsion จะหมายถึง...
สารผสมที่ประกอบด้วยของเหลวต่างชนิดกันตั้งแต่ 2 ชนิดขึ้นไป
ผสมกันอยู่ในลักษณะซึ่งของเหลวชนิดหนึ่งเป็นอย่างน้อยอยู่ในสภาพเป็นเม็ดเล็ก ๆ ลอยแผ่กระจายทั่วโดยสม่ำเสมอ
อันเป็นที่มาความความละเอียดของฟิล์ม หรือ ISO ของฟิล์มนั้นเอง

การที่เนื้อฟิล์มรับแสงสีอื่น ๆ ที่แตกต่างกันนั้น
เราเรียกกันว่า  สภาพความไวเชิงคลื่น (Spectral Sensitivity) ในการก่อให้เกิดภาพแตกต่างกัน

ในขณะที่ CCD  ซึ่งเราทราบแล้วว่า...
เมื่อแสงตกกระทบขั้วไฟฟ้า   ขั้วนั้น ๆ แต่ละขั้วก็จะเปลี่ยนพลังงานแสงเป็นไฟฟ้า ผ่านขบวนการเพื่อทำให้เกิดเป็นภาพ
ซึ่งการทำงาน...ของขั้วแต่ละขั้วจะเกิดขึ้นพร้อมกัน...
และ CCD แผ่นเดียวที่ประกอบด้วย RGB จะไม่มี Emulsion เหมือนดังเช่นเนื้อฟิล์ม

สิ่งนี้แหละครับ...
ที่ดิต๊อนไม่มี แต่ฟิล์มมี....

สังเกตง่าย ๆ ภาพที่ถูกถ่ายด้วยกล้องดิต๊อน...
จะมีความเปรียบต่างและมิติ...ในเชิงลึกตื้นของภาพ...น้อยกว่าภาพที่ถูกบันทึกด้วยฟิล์ม....
แม้จะแก้ด้วยเลนส์แล้ว...ก็ตาม

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2006, 12:58:21 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5416 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 12:59:48 PM »

เราจะชดเชย....อย่างไร เพื่อทำให้ภาพที่ถูกบันทึกด้วยกล้องดิต๊อน..
มีความเปรียบต่าง...ของ Subject (สิ่งที่เราต้องการให้เป็นจุดเด่นในภาพ) กับฉากหลัง (background) นั้น
ให้เปรียบต่างกันในมิติ สูงขึ้นกว่าเดิม.....

เราสามารถชดเชยได้ในหลายวิธี...
อาทิเช่น ชดเชยด้วยสีที่แตกต่างกันของ subject และ background
หรือแม้แต่ชดเชยด้วยความแตกต่างกันของสภาพแสง....ในขณะบันทึกภาพ
รวมไปถึงการใช้วัตถุเป็นเส้นนำสายตา หรือกรอบของ subject

ปัจจุบัน...ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีของกล้องดิต๊อน
แข่งขันที่ความละเอียดของ CCD
ยิ่งสูงเท่าไร...ยิ่งถือว่า ก้าวไกลเท่านั้น

แต่เรามักมองข้าม...
มิติของภาพที่เกิดขึ้นหลังจากการบันทึกภาพ...ไป

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5417 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:01:01 PM »

ที่นี้...พอเรากลัวว่า...
ภาพที่บันทึก....จะมีความละเอียดของเนื้อภาพน้อย pixel
เราก็เพิ่ม...pixel ในขณะบันทึกภาพเข้าไปเป็นล้าน ๆ pixel

ลองดูซิครับ ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เมื่อเราบันทึกภาพที่มีความละเอียดเป็นล้าน ๆ pixel

อันดับแรก...เราทราบอยู่แล้ว...ว่า CCD แผ่นเดียวจะไม่มี Emulsion

อันดับต่อมา...ก็คือระยะเวลาที่ประมวลของ CCD
ยิ่งเพิ่มความละเอียดของภาพมาก pixel เท่าไร
CCD ก็ใช้เวลาประมวลผลภาพ มากขึ้น เป็นเงาตามตัว...

สิ่งที่เกิดตามมาก็คือ ความคมชัด....เมื่อนำภาพที่บันทึกด้วยกล้องดิต๊อนมาขยาย...

ภาพที่ถูกนำมาขยาย...จะมีความคมชัด ลดลงมาก
เมื่อเปรียบเทียบกับภาพขยายในขนาดที่เท่ากัน...กับภาพที่ถูกบันทึกด้วยฟิล์ม...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5418 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:02:09 PM »

สรุปง่าย ๆ สองปัญหาหลัก...ที่ผู้ถ่ายภาพมักประสบ เมื่อถ่ายภาพจากกล้อง compact แบบดิต๊อน
ก็คือ...

1.  มิติ ความเปรียบต่างของ subject และ background

2.  ความคมชัดของภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัด...หลังทำการขยายภาพ
(เมื่อเทียบกับภาพที่บันทึกด้วยฟิล์ม)

และด้วยสาเหตุนี้เอง...
ที่ผมถึงต้องกล่าวนำด้วยการแนะนำให้ท่านทำความรู้จักกับ CCD และ pixel
การแข่งขันของเทคโนโลยี ในปัจจุบัน  แม่สีของแสง
รวมไปถึง Emulsion ของฟิล์มกันก่อน....ครับ

ยังไม่ว่ากันถึง "มุมรับภาพที่แตกต่างกันในความยาวโฟกัสของเลนส์"
ของกล้องดิต๊อนและกล้องฟิล์มอีก...
ซึ่งเป็นจุดแตกต่างกัน...อย่างเห็นได้ชัด...ถึง 1.6

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5419 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:03:22 PM »

เทคนิคการจัดองค์ประกอบภาพ...ง่าย ๆ
ไม่ยุ่งยาก...ที่ผมใช้ ก็คือ...

"ปรับให้ชัด  จัดให้สวย"   ต้องปรับให้ชัดก่อน แล้วค่อยจัดให้สวย....

ซึ่งผลออกมาก็คือ สวยบ้าง ไม่สวยบ้าง...เท่าที่ผมจะทำได้ตามความสามารถเล็ก ๆ ของผมเอง

ถ้าภาพไม่คมชัด...แล้วไปจัดให้สวย...
ยังไงก็ไม่สวย....

แต่ปัญหาที่มักเจอในกล้องดิต๊อน compact ก็คือ...
ภาพขาดความคมชัด....

เราจะชดเชยอย่างไร
ทำให้ตัว subject ที่เราบันทึกเคลื่อนไหวน้อยที่สุด...
หรือทำให้กล้องดิต๊อน...นิ่งนาน นิ่งมากที่สุด ในขณะบันทึกภาพ

แล้วแต่เราจะเลือก หรือ subject จะเลือก

หรือใช้ความไวชัตเตอร์ให้เร็วที่สุดในขณะบันทึกภาพ
หรือใช้ ISO ที่สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้
หรือใช้ความละเอียดน้อย pixel ที่สุด เท่าที่เราจะใช้งาน
หรือแม้แต่ใช้อุปกรณ์เสริม...ต่าง ๆ

ก็แล้วแต่ผู้บันทึกภาพ...จะเลือกใช้...
เพื่อชดเชยการสูญเสียความคมชัดของภาพ....

ส่วน "จัดให้สวย" นั้น
ก็เป็นส่วนที่ผู้บันทึกภาพ...แต่ละท่าน จะจัดเองแล้วล่ะครับ...

เทคนิคการถ่ายภาพ...
ผมเปรียบง่าย ๆ กับเรื่องใกล้ตัว...สุด ๆ
ก็คือเรื่อง ยิงเป้า แม่นหรอไม่แม่น  นี่แหละครับ...

คนที่ยิงปืนแม่น...
มีสองประเภทใหญ่ ๆ ......ก็คือ ยิงปืนตัวเองแม่น กับยิงทั้งปืนตัวเองและยิงปืนคนอื่นก็ แม่น...

คนที่ยิงปืนตนเองแม่น...
อาจถูกใจหรือเคยชินกับ...ปืน ของตนเอง

แต่คนที่ยิงทั้งปืนตนเองและปืนคนอื่นแม่น...
เกิดจากการเรียนรู้ตำบลกระสุนตก...การแก้ไขแนวเล็ง...
ซึ่งจะยิงปืนกระบอกไหน ๆ ก็ แม่น เหมือนกันหมด...(แต่อาจแม่นไม่เท่ากัน)

การถ่ายภาพก็เช่นกันครับ...
เราต้องเรียนรู้ในสิ่งที่เกิดภาพก่อน
นั่นก็คือ ฟิล์ม หรือ CCD

แล้วไปว่าที่ function ของกล้อง
การทำงานของเลนส์....

จากนั้น...ค่อยไปว่าที่ การจัดองค์ประกอบ composition

เหมือนกับการยิงปืนแม่น...ทุกกระบอก
ต้องเรียนรู้ แนวเล็ง ตำบลกระสุน ก่อน...
แล้วค่อยไปว่าที่...ปืน....ครับ

หมดพุงน้อย ๆ แค่นี้แหละครับ...

และต้องขอเรียนให้ทราบก่อนว่า...
คำ post ของผม ใช้เป็น "ตำรา" ไม่ได้นะครับ...
เพราะเกิดจากการใช้งาน...การลำดับความคิด จากกล้อง compact ตัวเล็ก ๆ
ซึ่งปัจจุบันนี้ ตกรุ่นไปแล้วเท่านั้น

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5420 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:49:52 PM »

คือแบบว่า

คำเรียกร้องจากเจ้าของเวปของมีคม น้อง ๕๑ จัดให้ได้ไหมครับ จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

เข้ากระทู้นี้แล้วฮากลิ้งครับ......... เสียดาย ไม่มีใครเล่าเรื่องเมาเหล้าแล้วองค์ลงต่อเลยง่ะ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5421 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:54:15 PM »

หลัง ๆ มา..นังซับในรู้ทัน...
เหล้ายาปลาปิ้ง...ไม่ค่อยแตะต้องครับ ท่านหนองฯ 

ล่อแต่กับ...กะข้าวเหนียว...คริ คริ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5422 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 01:55:55 PM »

ด้วยความเคารพครับ....

มาแว้วววว พึ่งห่อแว่นให้ลุงปูเสร็จ ต่อเช้าได้ไปส่งให้... Grin

เมื่อเย็นวันศุกร์เริ่มประมาณ 5 โมงเย็น สมาชิก 3 จว.ชายได้ ได้ ว.4 ว.50 ทางน้ำกันครับ.....

มีผม พี่พจน์(pop92510@hotmail.c)มาจากปาดี ขอบอกว่า พวกเราเห็นลีลาฝีมือแล้วต้อง...

อึ้ง ตะลึง ตึง ตึง ตึ่ง ตึ๊ง ตึ่ง ตึง ครับขอบอก และมี พี่ Warnger1 ไข่เบิ้ล พร้อม มือปืนคุ้มกันใน ฉก.1 ล่าสวาท....

และก๊องได้มาสมทบ และจากไปก่อน เหมือนเช่นเคย ผมกลับพี่ Warnger1 กับไปก่อนประมาณ ตี 2 ครึ่ง............

ไข่เบิ้ลลุยต่อกับพี่พจน์และมือปืนฯ จนรุ่งครับท่านประมาณ ตี 5 กว่าๆ ไม่มีรูปถ่ายนะครับมีตติ้งย่อยเมา&โม้ นี้......

ด้วยเหตุผลทางความปลอดภัยของเพื่อนสมาชิกบางท่านครับ เพราะท่านเหล่านั้นอยู่ในพี้นที่สีแดงครับผ๊ม.........

ขอบคุณครับ............

ปล. - งานแรกก็ประสบความสำเร็จอย่างแรง งานหน้าต้องมันส์กว่านี้และอาจมีไปลุยถึงปาดี... Wink

คือแบบว่า

ว่าจะเงียบแล้วนิ แต่อดไม่ได้ครับ หวางนี้ศึกหนัก ราหูตานี สุราด สงขลา ปล้ำตี้คั่วจงให้ได้ ยากครับ

ไม่ทราบว่ามีภาพเสือบุกภูเก็ตหม้ายครับ

พี่แพะเรื่องแว่นขอบคุณครับ ที่อยู่หลังไมค์ครับ อ้าวไม่ใช่ส่งให้ผมหรือครับ อดอีกแล้วเรา

ขอบคุณครับ

ดีใจจัง ได้แว่นมาใส่ตอนเชือดจง กันเลือดฉูดเข้าตา มีดก็เตรียมไว้แล้วแบบเด็กอนุบาลใช้เหลาดินสออันบาทพอคู่ควรกันดี

ใครอยากกินผัดเผ็ดจง ยกมือขึ้น

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5423 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 02:01:27 PM »

ผมจะบอกอะไรให้ ท่านหนองฯ
ถ้าจะรอเชือดนังซับใน...อ่ะ  สงกรานต์กลับบ้านที่สุราษฎร์  แน่นอน...

วันไหนนังซับในกลับบ้าน เดี๋ยวผมส่งข่าวให้....คริ คริ

ฆ่าทิ้งซะ....คริ คริ

ซศ. จะได้เบาลงไปอีกหลายโล....
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5424 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 02:15:02 PM »

ถ้าจะรอเชือดนังซับใน...อ่ะ สงกรานต์กลับบ้านที่สุราษฎร์ แน่นอน...
วันไหนนังซับในกลับบ้าน เดี๋ยวผมส่งข่าวให้....คริ คริ

คือแบบว่า

ขอบคุณน้อง ๕๑ เป็นอย่างสูงครับ ผมจะนำข่าวนี้ไปบอกกับทีม บินหลาดง ให้เตรียมพร้อมเอาไว้ครับ

สำหรับขวัญใจสาวฮอนด้า ระวังไว้นะครับ ไม่เมาไม่ให้หลบครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2006, 02:18:57 PM โดย หนองหัวพราน » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5425 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 02:52:12 PM »

เสีย champ เลยนังซับใน...
บอกให้ "หาเสียง" ไว้แต่เนิ่น ๆ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5426 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 04:17:40 PM »

เสีย champ เลยนังซับใน...
บอกให้ "หาเสียง" ไว้แต่เนิ่น ๆ

คือแบบว่า

พี่ซับเหอ ใช้เชียกดีหวาครับ พอเสร็จแล้วผมได้เอาไปทำฉ้ายเบอร์ แขบหิดนะเดียวไม่ทันงวดหน้า  กร๊ากกกกกกก

ขอบคุณครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5427 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 05:36:06 PM »

ถ้าจะรอเชือดนังซับใน...อ่ะ สงกรานต์กลับบ้านที่สุราษฎร์ แน่นอน...

อ้าว......นังนี่....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5428 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 06:35:18 PM »

เรื่องนี้ มีอยู่ว่า....
เหตุเกิด แถวๆต่างประเทศครับ
สาวเจ้าวัยเกินครึ่งศตวรรษนางหนึ่ง เดินเข้าไปใน Sex Shop
ที่มีกระทาชายไทย ซึ่งออกเวรจากแท่นผลิตพลังงานกลางทะเล มาเที่ยวและ กินเหล้าเพลินจนตังค์หมด.....
กำลังหาค่าเครื่องบินกลับไทย มาทำงานเป็นพนักงานขายSex Toyอยู่...
"มีของสำหรับผู้หญิงบ้างไหม...?" เธอถาม....

"อยู่มุมลึกสุดครับ เชิญคุณผู้หญิงตามสบาย....."ชายไทย ร่างสันทัดผายมือบอก.....
สาววัยเหลือน้อย...เดินลับหายเข้าไปในมุมลึกสุดพักหนึ่งก็กลับออกมา
พร้อมวัตถุสีดำ สีเขียว สีแดง ในมือ.....

"เอ่อ..คุณพอให้ข้อมูลสำหรับอันสีแดงได้บ้างหรือเปล่า....?" เธอถาม

"เราจะเริ่มที่อันสีดำก่อนนะครับ....คือมันเยี่ยมมาก...สามารถสั่นสะเทือนต่อเนื่องได้ถึง1ชั่วโมง...."
ชายไทยร่างสันทัด ที่มาเป็นพนักงานขายSex Shopได้ไม่ถึง24ชั่วโมงบอก..

"อืม..ม..ม..ม..ม....ชั้นต้องการรู้เรื่องอันสีแดงนะคะ.." สาววัยมาดามเรียกพี่ท้วง..

"อ๋อ....เรามาต่อด้วยอันสีเขียวดีกว่าครับ อันนี้พิเศษสุด สั่นสะเทือนต่อเนื่องถึง2ชั่วโมงเชียวครับ คุณผู้หญิง.."
ชายไทยร่างสันทัด ยกนิ้วโป้งให้ประกอบการอธิบาย

"ชั้นถามถึงอันสีแดงเท่านั้นนะคะ...?" สาวใหญ่เริมเสียงเขียว...

"เอ่อ.." ชายไทยฯ เริ่มเหงื่อซึม....."สีแดงนั่น มันถังดับเพลิงนะครับ คุณผู้หญิง......"
 Grin Grin Grin
กร๊าก..ก..ก..ก..ก..ก..ก..ก..ก...

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5429 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 07:08:34 PM »

คือแบบว่า

น้อง ๕๑ ครับ มีสูตรการทำอาหารที่เกี่ยวกับ ปู บ้างไหมครับ นอกจากปูเผา ต้องการด่วนครับ

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 359 360 361 [362] 363 364 365 ... 10006
  พิมพ์