เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:24:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านต้องการให้บทความเป็นอย่างไร
ลมพัดชายเขา ไม่ต้องละเอียด - 2 (2.9%)
ละเอียด - 1 (1.4%)
ละเอียด ลงลึก - 3 (4.3%)
ละเอียด ลงลึก อ้างอิงได้ - 38 (54.3%)
เหมือน 4 แต่มีบทคัดย่อ สรุปเป็นระยะ - 26 (37.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 61

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นบทความ "วิวัฒนาการของอาวุธปืน"  (อ่าน 6619 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:22:06 PM »

บทความ "วิวัฒนาการของอาวุธปืน" เขียนขึ้นตามคำแนะนำของชาวเว็บ   ทีมงานจึงขอให้ท่านมาช่วยเราเขียนด้วย   โดยการแนะนำว่าต้องการให้ทิศทางของบทความเป็นอย่างไร
ถ้าจะเพิ่มข้อวิจารณ์ เกี่ยวกับเหตุผลที่ท่านเลือกโพลล์ ก็จะขอบคุณมาก
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:28:05 PM »

โหวแล้วครับ คนแรกเลย.... Grin Grin Grin

ผู้พันเขียนไม่ต้องสรุปก็เข้าใจครับ ประมาณว่าเห็นภาพ Smiley Smiley

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:34:40 PM »

โหวคแล้วครับ " ละเอียด ลงลึก อ้างอิงได้ " ไหนๆก้จะทำแล้วก็เอาให้มันเป็นตำราไปเลยครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:46:50 PM »

โหวคแล้วครับ " ละเอียด ลงลึก อ้างอิงได้ " ไหนๆก้จะทำแล้วก็เอาให้มันเป็นตำราไปเลยครับ
ลอกคุณณัฐพลครับ
 Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:49:03 PM »

โหวตให้แล้วครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:53:48 PM »

โหวตข้อ 5 ครับ Smiley

ขอเป็นสารคดีเลยครับท่านผู้การ แต่ถ้าจบภาคหนึ่งๆ มีบทสรุปด้วยก็ยิ่งดีครับ Cheesy

ไม่ทราบว่าจะแบ่งภาคหรือตอนยังไงครับ? Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:54:18 PM »

Smileyโหวตแล้วครับ...ยังไงก็เป็นข้อมูลที่อ้างอิงอยู่แล้ว?

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 12:56:38 PM »

เลือกข้อ4ครับ ที่ผ่านมามีบทความดาดๆที่ให้ข้อมูลผิวเผินมาหลายเล่มจากหลายสำนักพิมพ์อยู่แล้ว อยากให้มีบทความที่เจาะลึกถึงลำดับลงไปถึงขั้นตอน , แนวคิด , และเหตุผลที่ทำให้เกิดวิวัฒนาการนั้นๆขึ้นมาด้วยเลย เพื่อเก็บไว้อ้างอิงเป็นแม่แบบไว้สอนน้องสอนลูกครับ   :-*
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:05:45 PM »

Wink เอาแบบ "สมรักษ์" ...(ไม่ได้โม้..) ...อ้างอิงได้...ครับ.... Wink....ไหนๆก็ต้องค้นคว้าอยู่แล้ว เอาให้เป็นฉบับแรกๆที่ค่อนข้างสมบูรณ์ทั้งเนื้อหาและภาพประกอบ...เล่มแรกๆของไทย.... Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:13:48 PM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:06:01 PM »

ข้อ5 ครับ...
น่าจะมีสรุปเมื่อวิวัฒนาการเริ่มจะมีการเปลี่ยนแปลงที่เห็นได้เด่นชัด Wink

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:24:11 PM »

เลือกข้อห้า ครับ ชองอ่านบทสรุปในเวลารีบๆ แล้วค่อยไปเก็บรายละเอียดที่หลังครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:24:52 PM »

โหวตแล้วครับ ข้อ 4 Cheesy Cheesy Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:26:16 PM »

บทความ "วิวัฒนาการของอาวุธปืน" เขียนขึ้นตามคำแนะนำของชาวเว็บ   ทีมงานจึงขอให้ท่านมาช่วยเราเขียนด้วย   โดยการแนะนำว่าต้องการให้ทิศทางของบทความเป็นอย่างไร
ถ้าจะเพิ่มข้อวิจารณ์ เกี่ยวกับเหตุผลที่ท่านเลือกโพลล์ ก็จะขอบคุณมาก

โหวตแล้วครับ...............ลงลึกในรายละเอียด และสามารถใช้อ้างอิงได้...........

ผมเสนอว่า เริ่มตั้งแต่...........ทำไม? มนุษย์ถึงต้องทำสงคราม....อยู่รอด  รุกรานหาดินแดนใหม่ การเมืองฯลฯ

อาวุธที่ใช้ เริ่มตั้งแต่ก้อนหิน จนมาถึงปืน.................

มีบทความ ให้ลักษณะ ถึงแม้ว่าในโลกนี้ ไม่มีปืน..............มนุษย์เราก็ยังต้องเสาะแสวงหา อาวุธ มาใช้งาน(เผ่าพันธ์นี้ ไม่มีเขี้ยวเล็บจากธรรมชาติ เหมือน เสือ สิงห์)...............

ควรมีเนื้อหาเกี่ยวกับวิวัฒนาการของปืน ที่เมื่อเปลี่ยนแบบแล้ว สามารถเปลี่ยนชะตาของสนามรบได้...............เช่น เมื่อเปลี่ยนจากปืนบรรจุปาก เป็นบรรจุท้ายแล้ว ฝ่ายที่มีใช้ก่อน ได้เปรียบจนได้ชัยชนะ ฯลฯ................

เสนอแค่นี้ครับพี่ ...........ไม่ทราบเยอะไปหรือเปล่า Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 02:20:28 PM »

โหวตแล้วครับ ข้อสุดท้ายเลย ขอให้มีภาพประกอบมากๆหน่อยก็ดีครับ ลงบทความต่อเนื่องใน อวป. สัก3ปี 36 ตอน แล้วรวมเล่มขายหรือแจกเป็นรางวัล Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 02:56:31 PM »

โหวตข้อ ๕ ครับ เผื่อตัดขายเป็นเล่มเล็ก  Grin Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์