เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:29:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับ ป.3 และ ป.4  (อ่าน 3917 ครั้ง)
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 01:12:38 PM »

ถ้าเราได้ ป.3 มาแล้วไปซื้อปืนจากบุคคลหรือร้านค้าก็ตาม แล้วรับปืนมาเลย นัดวันไปทำ ป.4 กันวันหลัง ระหว่างนั้นยังไม่ได้ ป.4 เกิดถูกตำรวจค้นเจอปืนที่เรา จะโดนข้อหาปืนผิดมือหรือข้อหาอื่นไหมครับ ลองดูเผื่อจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนชาว อวป. Wink Wink
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 02:35:43 PM »

:Smiley ในทางกฏหมายไม่ทราบครับ แต่ในทางปฏิบัติเมื่อก่อน ทางร้านจะถ่ายสำเนาใบ ป.3 คู่กับ สำเนา บันทึกการตรวจอาวุธปืน ให้เราเก็บไว้เป็นหลักฐานแสดงให้ จนท.ตำรวจ ดูระหว่างการรอ ป.4 บางร้านก็ถ่ายเฉพาะ ป.3 พร้อมเขียนเลขทะเบียนปืน/นามบัตรให้เป็นหลักฐาน... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 04:24:14 PM »

แล้วถ้าซื้อจากบุคคลเล่าครับ Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 04:29:09 PM »

........... Wink..ได้ ป3. มาแล้ว ถ้าเป็นโอนบุคล  ก็เอาปืนไปตรวจที่ กองทะเบียนได้เลย วันนั้น และทำการ เสียเงินค่า ป4. 500 บาท ( ปืนสั้น/ ปืนยาว) ใบเสร็จรับเงิน ค่า ป4. ถือเป็นใบแทนป4. ชั่วคราวได้  จริงๆ แล้วถ้า ป4. ยังไม่ออกก็อย่างเพิ่งเอาไปซ้อมยิงที่สนามครับ 

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 05:33:51 PM »

ขอรบกวนหน่อยครับ หาก กรณีที่เราใด้รับโอนปืน มรดก หรือ มีคนให้มา ( ปืนถูกกฎหมายนะครับงานนี้ ) แต่ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ คือ ทางอำเภอ ไม่ออกใบให้ครับ ทำไงดีครับ Cry
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 06:24:43 PM »

ขอรบกวนหน่อยครับ หาก กรณีที่เราใด้รับโอนปืน มรดก หรือ มีคนให้มา ( ปืนถูกกฎหมายนะครับงานนี้ ) แต่ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ คือ ทางอำเภอ ไม่ออกใบให้ครับ ทำไงดีครับ Cry

Smileyของคุณสมหมายนี่ผมว่าเป็นเพราะยังไม่มีคุณสมบัติตาม พรบ.อาวุธปืน จึงยังรับโอนไม่ได้ ต้องหาผู้ที่มีคุณสมบัติครบ เช่นให้คุณแม่รับโอนแทนไปก่อนจนคุณมีคุณสมบัติครบ แล้วจึงโอนกลับมา

อ้างถึง
ได้ ป3. มาแล้ว ถ้าเป็นโอนบุคล  ก็เอาปืนไปตรวจที่ กองทะเบียนได้เลย วันนั้น และทำการ เสียเงินค่า ป4. 500 บาท ( ปืนสั้น/ ปืนยาว) ใบเสร็จรับเงิน ค่า ป4. ถือเป็นใบแทนป4. ชั่วคราวได้  จริงๆ แล้วถ้า ป4. ยังไม่ออกก็อย่างเพิ่งเอาไปซ้อมยิงที่สนามครับ

Huhถ้าวันนั้นไปไม่ทันต้องนัดไปวันหลังขอเอาปืนมาก่อน หรือผมอยู่กรุงเทพได้ใบ ป.3 แล้วพ่อโอนทะเบียนปืนให้แต่ทะเบียนอยู่ต่างจังหวัด ผมต้องเอาปืนไปแสดงให้นายทะเบียนที่ต่างจังหวัดดูเพื่อตัดทะเบียน พ่อมอบอำนาจให้ไปแล้วระหว่างทางเจอด่านจะโดนจับข้อหาปืนผิดมือไหมครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2004, 09:14:15 PM »

เดิมทีเดียว  ถือหลักว่าต้องมีใบ ป.4 เท่านั้นถึงจะมีปืนได้  ส่วนใบ ป.3 ถือว่าได้รับอนุญาตเฉพาะการซื้อปืน
ต่อมาในปี 44 ได้มีคำพิพากษาฎีกา ที่ 5139/2544 ระหว่างพนักงานอัยการจังหวัดนครปฐม โจทก์  กับ นายสุขสันต์ จีนประดิษฐ์ จำเลย
สรุปความว่า นายสุขสันต์ ถูกจับระหว่างที่เอา ป.3 กับใบคู่มือ ไปยื่นขอ ป.4 ที่อำเภอแล้ว  แต่ยังไม่ได้รับ ป.4  ก็พกปืน ขับรถไปสุพรรณบุรี   ศาลฎีกา ลงโทษปรับสองพัน ข้อหาพกปืน  และยกฟ้องข้อหามีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต   โดยให้เหตุผลว่า นายสุขสันต์ ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืน ตั้งแต่ได้รับใบ ป.3 แล้ว   ใบ ป.4 เป็นเพียงขั้นตอนการควบคุมให้รู้ว่าปืนอยู่กับใครเท่านั้น

ผมอ่านฏีกาฉบับนี้มาสองสามปีแล้ว  ยังหาโอกาสเอามาเล่าให้ฟังไม่ได้สักที
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 08:30:12 AM »

ขอบคุณผู้การครับ จะได้สบายใจเสียที
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 12:49:18 PM »

Smileyของคุณสมหมายนี่ผมว่าเป็นเพราะยังไม่มีคุณสมบัติตาม พรบ.อาวุธปืน จึงยังรับโอนไม่ได้ ต้องหาผู้ที่มีคุณสมบัติครบ เช่นให้คุณแม่รับโอนแทนไปก่อนจนคุณมีคุณสมบัติครบ แล้วจึงโอนกลับมา

อ้างถึง

ขอห้อยท้ายอีกนิดครับ คุณแม่ กับคุณพ่อ ก้อขอใบไม่ใด้ครับ ท่านเป็นเกษตรทั้งคู่ อำเภอบอก รายใด้ไม่แน่นอน  Huh
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 12:58:10 PM »

อ้าว....
เกษตรกรคือคนกลุ่มใหญ่ของประเทศนะครับ
ปืนอยู่ในมือเกษตรกรเยอะแยะไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:50:46 PM »

ขอห้อยท้ายอีกนิดครับ คุณแม่ กับคุณพ่อ ก้อขอใบไม่ใด้ครับ ท่านเป็นเกษตรทั้งคู่ อำเภอบอก รายใด้ไม่แน่นอน  Huh
อ้างถึง
อ้างถึง
Angry เป็นดุลย์พินิจที่ชุ่ยมาก ๆ ครับ Angry

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 10:57:40 PM »

อ้าว....
เกษตรกรคือคนกลุ่มใหญ่ของประเทศนะครับ
ปืนอยู่ในมือเกษตรกรเยอะแยะไป

เกษตรกรก็มีอาชีพ และมีรายได้  หลักฐานเรื่องรายได้ ก็คือหลักฐานการเสียภาษีรายได้กับกรมสรรพากร   แม้แต่หลักฐานการผ่อนชำระเงินกู้กับธนาคาร ผมก็เห็นว่าเป็นหลักฐานว่ามีรายได้  ไม่งั้นจะเอามาผ่อนแบ็งค์ได้ยังไง
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 11:59:23 PM »

แล้วโฉนดที่ดินใช้เป็นหลักประกันในการขอใบป.3 ได้มั้ยครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 12:48:45 AM »

แล้วโฉนดที่ดินใช้เป็นหลักประกันในการขอใบป.3 ได้มั้ยครับ

กฎหมายบอกว่า ต้องมีอาชีพ มีรายได้
การให้เช่าที่ดิน ก็เป็นอาชัพ และมีรายได้
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 08:26:36 AM »

..หากไม่ได้ประกอบอาชีพที่ต้องกินเงินเดือน เช่น เกษตรกร ชาวไร่ นายหน้า ค้าขาย สามารถให้เอกสาร หลักทรัพย์ เช่น โฉนดที่ดิน  บัญชีเงินฝากธนาคาร พันธบัตร สลากออมสิน ...และหลักฐานอื่นๆ ที่ตีค่าประเมินราคาได้....นำประกอบการขอ ป.3 ได้ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์