เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:25:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำนัน-ผู้ใหญ่บ้านพกปืนได้ไหมครับ ????  (อ่าน 19666 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:57:38 PM »

ท่านทราบม่ะครับว่า...รัฐวิสาหกิจบางหน่วยงาน
เพื่อ...ความปลอดภัย...ต่อส่วนรวม...

มี HK MP-5 ใช้เลยครับ....อิ อิ

ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนา....

ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกก...TEAM

ทราบครับ เคยอยู่แถวๆนั้นมาก่อน 55555
สมัยหนึ่งเคยมี ปืนต่อสู้อากาศยาน. ตั้งประจำด้วยนะครับ เป็นเล่นไป

ส่วนคำถามแรกนั้น ผมไม่เน้นท้องที่ สันติบาล ตม. ศุลการักษ์ และ รปภ.ของ Chubb
ที่อยากทราบคือที่ใช้ badge ว่า Airport security ชุดสีน้ำเงินเข้ม ดูทะมัดแทมง พกอาวุธครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นในส่วนของ ทอ. หรือไม่ เพราะดูแล้วลักษณะเป็นผู้ถูกฝึกมาครับ ดูอยู่ไกลๆ ไม่มีโอกาสสัมภาษณ์สักที
ใครทราบช่วยไขข้อข้องใจทีครับ สงสัยต้องรบกวน พี่ AOT เพราะพี่เค้าสายตรง

พวก...อาหารและยา...กระมังครับ อิ อิ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 11:33:26 PM »

การท่าอากาศยานเป็นรัฐวิสาหกิจที่มีอาวุธสงครามได้ครับ  คือได้เฉพาะปืนเล็กเท่านั้น อย่างเช่นปืนกลมือ หรือพวก M16 แต่ปืนกลเบา หรือ ค.ไม่ได้
ตามกฎกระทรวง จะมีบอร์ดคณะหนึ่ง ปล.กห.เป็นประธาน  ปล.มท.เป็นรองประธาน  มีหน้าที่กำหนดว่าหน่วยราชการ (ยกเว้นทหาร ตำรวจ) กับรัฐวิสาหกิจใด สมควรจะมีอาวุธแบบใดได้บ้าง  และจำนวนเท่าไหร่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 07:01:52 AM »

การท่าอากาศยานเป็นรัฐวิสาหกิจที่มีอาวุธสงครามได้ครับ  คือได้เฉพาะปืนเล็กเท่านั้น อย่างเช่นปืนกลมือ หรือพวก M16 แต่ปืนกลเบา หรือ ค.ไม่ได้
ตามกฎกระทรวง จะมีบอร์ดคณะหนึ่ง ปล.กห.เป็นประธาน  ปล.มท.เป็นรองประธาน  มีหน้าที่กำหนดว่าหน่วยราชการ (ยกเว้นทหาร ตำรวจ) กับรัฐวิสาหกิจใด สมควรจะมีอาวุธแบบใดได้บ้าง  และจำนวนเท่าไหร่

ขออนุญาตเสริมพี่สุพินท์ด้วยครับ...............

ก่อนที่หน่วยราชการอื่นๆที่ไม่ได้สังกัดกระทรวงกลาโหม จะนำเรื่องขอซื้ออาวุธ เข้าบอร์ด...............จะต้องได้รับความเห็นชอบให้ ซื้ออาวุธชนิดนั้นๆได้ จาก ทบ.และ กอ.รมน.ก่อนครับ................เป็นการให้ความเห็นชอบในลักษณะฝ่ายอำนวยการ ว่า อาวุธชนิดนั้นๆ มีคุณลักษณะการใช้งาน ตลอดจนการซ่อมบำรุง เหมาะสมกับหน้าที่ ภารกิจ ของหน่วยงานที่ต้องการซื้อหรือไม่...........

ผมเคยร่างหนังสือให้ความเห็นชอบ  ให้กรมป่าไม้ซื้อ ปลย.11(HK33) จำนวน 300 กระบอก สำหรับ จนท.ป่าไม้ทั่วประเทศ...............ในหนังสือฉบับเดียวกันระบุว่า กรมป่าไม้ จะซื้อ HK33 กับ ปืนลูกซอง 5 นัด แบบปั๊ม ขนาด 12...............หน่วยผมจะให้ความเห็นชอบเฉพาะ HK33 เนื่องจากเป็นอาวุธสงคราม ส่วนปืนลูกซอง ไม่ต้องให้ความเห็นครับ Grin.................กรมป่าไม้ยื่นขออนุญาตได้เลยโดยไม่ต้องใช้ความเห็นของ ทบ.ประกอบ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 07:05:40 AM »

พอจะบอกได้ไหมครับ ว่า ปตท. นี่ไดรับอนุญาตให้มีอาวุธอะไรได้บ้าง Grin

เคยมีคนขอทำโครงการปืนสวัสดิการ แต่ถูกพับไป โดยให้เหตุผลว่าไม่มีความจำเป็น   Tongue

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 09:50:10 AM »

Grin Grin Grinขออนุญาต สอบถามท่านผู้การสุพินท์ หรือเพื่อน ๆ หน่อยครับ ว่า รปพ.ของรถไฟใต้ดิน ต้องได้รับอนุญาต พกอาวุธหรือไม่ครับ ผมเห็นพกซองนอก และแต่งกายคล้าย ๆ หน่วยอรินทราช 26  ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 01:25:28 PM »

พวก...อาหารและยา...กระมังครับ อิ อิ

มี อย. รับรอง ค่อยทานได้สบายใจหน่อย อิอิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 03:35:32 PM »

Grin Grin Grinขออนุญาต สอบถามท่านผู้การสุพินท์ หรือเพื่อน ๆ หน่อยครับ ว่า รปพ.ของรถไฟใต้ดิน ต้องได้รับอนุญาต พกอาวุธหรือไม่ครับ ผมเห็นพกซองนอก และแต่งกายคล้าย ๆ หน่วยอรินทราช 26  ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
รถไฟทั้งใต้ดิน บนดิน ลอยฟ้า  ไม่อยู่ในกฎกระทรวงฉบับที่ 14 กับ 16   แต่รถไฟเขามีตำรวจรถไฟอยู่แล้ว อาจจะเป็นตำรวจก็ได้  และถ้าอยู่ภายในพื้นที่ของตัวเอง ก็สามารถพกปืนได้ครับ  อย่างเช่น รปภ.ของธนาคารหลาย ๆ แห้งก็พกซองนอกเหมือนกัน
คนไทย พกปืนซองนอกถือเป็นเรื่องใหญ่   แต่เชื่อไหมครับว่า สำหรับอเมริกา การถืออาวุธโดยเปิดเผยโดยไม่ต้องมีใบพก  ตามหลักการแล้วถือว่าทำได้  ถ้าจะห้ามก็จะเป็นข้อยกเว้นเป็นสถานที่ ๆ ไป   ส่วนการพกซ่อน ต้องมีใบพกซึ่งออกยากมาก

พอจะบอกได้ไหมครับ ว่า ปตท. นี่ไดรับอนุญาตให้มีอาวุธอะไรได้บ้าง Grin
ปตท.  บางจาก  ก็ได้เหมือนกับรัฐวิสาหกิจอื่น ๆ

ผมเคยร่างหนังสือให้ความเห็นชอบ  ให้กรมป่าไม้ซื้อ ปลย.11(HK33) จำนวน 300 กระบอก สำหรับ จนท.ป่าไม้ทั่วประเทศ...............ในหนังสือฉบับเดียวกันระบุว่า กรมป่าไม้ จะซื้อ HK33 กับ ปืนลูกซอง 5 นัด แบบปั๊ม ขนาด 12...............หน่วยผมจะให้ความเห็นชอบเฉพาะ HK33 เนื่องจากเป็นอาวุธสงคราม ส่วนปืนลูกซอง ไม่ต้องให้ความเห็นครับ Grin.................กรมป่าไม้ยื่นขออนุญาตได้เลยโดยไม่ต้องใช้ความเห็นของ ทบ.ประกอบ................
ที่จริงแล้ว ไม่ต้องถามก็ได้ครับ  เพราะ บก.ทหารสูงสุด กับสามเหล่าทัพ  และ กอ.รมน.(ผู้แทนสำนักนายก ที่ล็อคว่าต้องมาจาก กอ.รมน.)  ก็ต้องจัดผู้แทนในบอร์ดอยู่แล้ว  ทำสองขยักแบบนี้  ถ้าเกิดหน่วยงาน กับผู้แทนหน่วยงานในบอร์ด ไม่ได้นัดกันไว้ก่อน ดันให้ความเห็นขัดกัน  คงตลกดี
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 09:16:56 PM »

Grin Grinขอบพระคุณท่านผู้การมากครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์