เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:19:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำนัน-ผู้ใหญ่บ้านพกปืนได้ไหมครับ ????  (อ่าน 19656 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 07:09:30 AM »

คือสงสัยว่าเจ้าหน้าที่จะพกพาอาวุธได้(โดยไม่ต้องมี ป.12)เฉพาะเวลาปฏิบัติหน้าที่ และแต่งครื่องแบบ  Sadแต่กำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน แกจะปฏิบัติหน้าที่ตลอด 24 ชม (ทุกวัน)  Shockedแต่เครื่องแบบนี่จะแต่งก็เฉพาะเวลาไปประชุมที่อำเภอ (ซึ่งก็ไม่ค่อยมีใครพกปืนไป)  หรือว่าพกได้แต่เฉพาะในเขตรับผิดชอบของตนเท่านั้นครับ Huh Huh

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 07:14:43 AM »

มีกฎกระทรวงให้อำนาจไว้  แต่ต้องปฏิบัติตามวิธีการที่กระทรวงมหาดไทยวางระเบียบวิธีการ และมีเอกสารประกอบด้วย
monolith
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 07:30:40 AM »

กำนัน ผู้ใหญ่บ้านมีสิทธิพกปืนค่ะ เพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยในตำบล หรือหมู่บ้าน เฉพาะในเขตพื้นที่ที่ตนรับผิดชอบ แต่มีข้อยกเว้นให้พกข้ามเขตที่ตนเองรับผิดชอบได้เหมือนกันค่ะ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 08:08:05 AM »

ต่างจังหวัดเขตพื้นที่รับผิดชอบของ
ผู้ใหญ่ กำนัน  ส่วนใหญ่ลูกบ้านจะรู้จักกันหมด
เลยไม่ค่อยมีใครสนใจและเหมือนกับรู้โดยหน้าที่
ครับว่า ผู้ใหญ่ กำนัน พกปืนเป็นเรื่องปกติ... Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 09:05:23 AM »

ถ้าจำไม่ผิด เจ้าหน้าที่เขาจะมีใบพกพาอีกแบบหนึ่ง
ซึ่งออกโดยอาศัยมาตราที่ว่า
เพื่อใช้ติดตามจับกุมคนร้าย หรืออำนวยความปลอดภัยให้กับประชาชน
รวมถึงปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่เสี่ยงอันตราย
ซึ่งหน้าตาจะไม่เหมือนใบ ป.12ของเราๆ

อยากทราบเรื่องนี้ชัดเจน ต้องรอท่าน LE หรือ ท่าน911

ส่วนกำนันผู้ใหญ่บ้าน พกไปเถอะครับ
ส่วนใหญ่โดยเนื้อปฏิบัติ เรื่องแบบนี้ ตำรวจเอาหลักรัฐศาสตร์นำหน้านิติศาสตร์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 12:23:34 PM »

ขอบคุณมากครับ   Cheesy

ที่ถามก็เผื่อว่า อนาคตอาจจะกลับไปทำนาทำไร่ อยู่รับใช้บ้านเกิดบ้าง
กำนัน ผู้ใหญ่บ้านมีสิทธิพกปืนค่ะ เพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยในตำบล หรือหมู่บ้าน เฉพาะในเขตพื้นที่ที่ตนรับผิดชอบ แต่มีข้อยกเว้นให้พกข้ามเขตที่ตนเองรับผิดชอบได้เหมือนกันค่ะ
"เขตรับผิดชอบ" นี่แคไหนครับ ถ้าเฉพาะในหมู่บ้านที่ตนเองปกครองนี่ มันไม่กว้างเท่าไหร่เลยนะครับ  Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 01:57:28 PM »

Grinผมขอตอบแบบไม่ต้องมีข้อกฎหมายมาอ้างอิ่งนะครับแต่จากประสบการที่เจอมา....กำนันแถวบ้านผมแทบทุกคนนะพกอยู่แล้วเจอบ่อยครับเวลาไปเที่ยว..เอาไว้ข่มชาวบ้าน...ผู้ใหญ่บ้านพกมั้งไม่พกมั้งครับนาน ๆ ก็เจอสักทีที่พก..อบต.เหมือผู้ใหญ่บ้านครับนาน ๆ เห็นพกสักคน....ผมลูกบ้านและประชาชนคนธรรมดาจะพกเวลาไปเที่ยวแล้วกะว่าต้องเจอกับท่านกำนัน Grinไม่ได้กวนนะครับอันนี้เรืองจริง ๆ เลย เจอบ่อยมาก ๆ ตำรวจก็รู้ว่ากำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน หรือ อบต.คนไหนพกปืนแต่ไม่กล้าจับ..ส่วนผมเขาไม่รู้ว่าผมพกเลยไม่จับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
uan.008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 02:42:09 PM »

พกพาได้ตาม มาตรา 8 ทวิ วรรคสาม แห่งพรบ.อาวุธปืนฯ พ.ศ.2490 ภายในเขตอำเภอที่ตนอยู่ครับ นายอำเภอเป็นผู้ลงนาม  มีอายุหนึ่งปีนับแต่วันลงนามครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 03:31:31 PM »

ในส่วนของกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน….
ถ้าเรามองตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องแล้ว…ถือว่า เป็น “เจ้าพนักงาน” หรือไม่…

ต้องดูตรงนี้ก่อนครับ….

ตาม….ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
ภาค1 ข้อความเบื้องต้น ลักษณะ1 หลักทั่วไป
มาตรา 2 (16) ระบุว่า  "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ"
หมายความถึง
เจ้าพนักงานซึ่งกฎหมายให้มีอำนาจและหน้าที่รักษาความสงบ เรียบร้อยของประชาชน
ให้รวมทั้งพัศดี เจ้าพนักงานกรมสรรพสามิต กรมศุลกากร กรมเจ้าท่า พนักงานตรวจคนเข้าเมืองและเจ้าพนักงาน อื่น ๆ
ในเมื่อทำการอันเกี่ยวกับการจับกุมปราบปรามผู้กระทำผิด กฎหมาย ซึ่งตนมีหน้าที่ต้องจับกุมหรือปราบปราม
และในมาตรา 2 (17) ระบุว่า  "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่" หมายความ ถึงเจ้าพนักงาน ดังต่อไปนี้.-

(ก) ปลัดกระทรวงมหาดไทย
(ข) รองปลัดกระทรวงมหาดไทย
(ค) ผู้ตรวจราชการกระทรวงมหาดไทย
(ฆ) ผู้ช่วยปลัดกระทรวงมหาดไทย
(ง) อธิบดีกรมการปกครอง
(จ) รองอธิบดีกรมการปกครอง
(ฉ) ผู้อำนวยการกองการสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง
(ช) หัวหน้าฝ่ายและหัวหน้างานในกองการสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง
(ซ) ผู้ตรวจราชการกรมการปกครอง
(ฌ) ผู้ว่าราชการจังหวัด
(ญ) รองผู้ว่าราชการจังหวัด
(ฎ) ปลัดจังหวัด
(ฏ) นายอำเภอ
(ฐ) ปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ

(ฑ) อธิบดีกรมตำรวจ
(ฒ) รองอธิบดีกรมตำรวจ
(ณ) ผู้ช่วยอธิบดีกรมตำรวจ
(ด) ผู้บัญชาการตำรวจ
(ต) รองผู้บัญชาการตำรวจ
(ถ) ผู้ช่วยบัญชาการตำรวจ
(ท) ผู้บังคับการตำรวจ
(ธ) รองผู้บังคับการตำรวจ
(น) หัวหน้าตำรวจภูธรจังหวัด
(บ) รองหัวหน้าตำรวจภูธรจังหวัด
(ป) ผู้กำกับการตำรวจ
(ผ) ผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัดเขต
(ฝ) รองผู้กำกับการตำรวจ
(พ) รองผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัดเขต
(ฟ) สารวัตรใหญ่ตำรวจ
(ภ) สารวัตรตำรวจ
(ม) ผู้บังคับกองตำรวจ
(ย) หัวหน้าสถานีตำรวจซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรี หรือ เทียบเท่านายร้อยตำรวจตรีขึ้นไป
(ร) หัวหน้ากิ่งสถานีตำรวจซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรีหรือ เทียบเท่านายร้อยตำรวจตรีขึ้นไป
ทั้งนี้ หมายความรวมถึงผู้รักษาการแทนเจ้าพนักงานดังกล่าว แล้วแต่ผู้รักษาการแทนเจ้าพนักงานใน (ม) (ย) และ (ร)
ต้องมียศ ตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรีหรือเทียบเท่านายร้อยตำรวจตรีขึ้นไปด้วย

ซึ่ง…ในที่นี้…มิได้ระบุไว้…ว่า กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน…เป็น “พนักงานฝ่ายปกครอง”

และคาดได้ว่า...กฎหมายฯ ยินยิมที่จะให้ "ข้าราชการประจำ....ซึ่งมีหน้าที่เกี่ยวข้องเท่านั้น"   เป็น "เจ้าพนักงาน"

แต่...ในขณะเดียวกัน...ก็...อาจ...เน้น...อาจ ตีความเข้าข้างรูปการณ์ใด ๆ ที่จะอำนวยประโยชน์...ได้

นับได้ว่า...ผู้ยกร่าง...มีวิทยายุทธ์...เยี่ยมยอดจริง ๆ ครับ

แต่….ตาม พรบ. อาวุธปืนฯ กล่าวไว้ถึงในเรื่องการพาอาวุธปืนติดตัว…ด้วยครับ ว่า…

หมวด 1 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืน ส่วนที่ 1 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล
มาตรา 8ทวิ  ระบุว่า  ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน
หรือ ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้อง มีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชน
ที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

ความใน มาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่

(1) เจ้าพนักงานผู้หน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
(2) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือ รัฐวิสาหกิจตาม มาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค)
ซึ่งอยู่ในระหว่าง การปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของ ประชาชน
หรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
(3) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตาม มาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง)
ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมีและ ใช้อาวุธปืนในการนั้น"

ซึ่งในมาตรา 5 ระบุว่า  พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่ มาตรา 8ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
(1) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และ สิ่งเทียม อาวุธปืน ของ

(ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ

(ข) หน่วยราชการที่มีหรือใช้เพื่อป้องกันประเทศ หรือรักษา ความสงบเรียบร้อยของประชาชน
(ค) หน่วยราชการ หรือรัฐวิสาหกิจที่มีและใช้ในการป้องกัน รักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
(ง) ราชการทหารและตำรวจตาม (ก) หรือหน่วยราชการ ตาม (ข)
ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและ ตำรวจหรือของหน่วยราชการแล้วแต่กรณี….

…..หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามวรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) รวม ทั้งชนิด ขนาด และการกำหนดจำนวน ตลอดจนการมีและใช้ การเก็บรักษา การพาติดตัว การซ่อมแซมหรือเปลี่ยนลักษณะ และการอย่างอื่นที่จำเป็นเพื่อ การรักษาความปลอดภัยอันเกี่ยวกับอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืนที่ให้หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจดังกล่าว มีและใช้หรือมอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการนั้น ให้เป็นไป ตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

สรุปได้ว่า….ถ้ากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน…รับเงินเดือน…มิใช่ค่าตอบแทน…จากทางราชการหรือกระทรวง กรม ใด ๆ
น่าจะถือเป็นตาม (2) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือ รัฐวิสาหกิจ ของ พรบ. อาวุธปืนฯ

และถ้าเป็น อาวุธปืนที่ทางราชการมอบให้แก่ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และอื่น ๆ ให้เป็นไปตามกฎกระทรวง…
ตาม(ง) ราชการทหารและตำรวจตาม (ก) หรือหน่วยราชการ ตาม (ข)
ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและ ตำรวจหรือของหน่วยราชการแล้วแต่กรณี….ของ พรบ. อาวุธปืนฯ 

ซึ่งต้องไปดูที่กฎกระทรวงมหาดไทย…ว่าให้สามารถพาอาวุธปืนติดตัวไปได้หรือไม่ครับ…

แต่…ผมว่าน่าจะพาอาวุธปืน ที่ทางราชการมอบให้ไว้เพื่อกิจการตามที่ระบุไว้...ติดตัวประชาชนผู้นั้น...ได้นะครับ…ถ้าอยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ หรือสวมใส่เครื่องแบบ…

ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจครับว่า…เข้าใจถูกต้องตามนี้หรือไม่…

และถ้าในกรณี...ที่กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน...พาอาวุธปืน...ที่หาซื้อมาเอง...ติดตัว...นั้น
จะสามารถกระทำได้หรือไม่? อย่างไร? คงต้องว่า...กันอีกกรณีหนึ่ง...ครับ
เนื่องจากไม่สามารถ…สืบค้นในส่วนของกฎกระทรวงมหาดไทย…ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ได้…ครับ

คงต้องรบกวนท่านผู้การสุพินท์ฯ แล้วล่ะครับ…

จากนิ้ว…ที่จิ้มแป้น…
ซึมเศร้า…เหงาเพราะร๊าก…..TEAM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2004, 04:27:32 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 03:46:37 PM »

อย่างผมรู้ว่าเป็น "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ" แต่ไม่ยักรู้แฮะว่ามีกลุ่ม "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่" อีกกลุ่มด้วย สงสัยหยั่งเราเป็นพวกหน้าเด็ก :Smiley

ขอ 5 คะแนนให้กับการบ้านงานของสมาชิกทีมงานคร้าบ......... Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 04:25:56 PM »

ถ้าให้ปลอดภัยจริงๆ ให้ทางนายอำเภอมีคำสั่งปฏิบัติหน้าที่ อาจเป็นครั้งคราวไป
เท่าที่เห็นแถวบ้านผม อปพร. อาวุโส บางท่านที่มีวุฒิภาวะเพียงพอ ปลัดป้องกันและปลัดอาวุโส
จะทำเรื่องเสนอนายอำเภอหรือผู้ว่า เพื่อทำคำสั่งแต่งตั้ง และออกบัตรประจำตัวปั๊มป์ตราคชสีห์เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง
ให้อำนาจพกพาอาวุธ หรือ วิทยุสื่อสารได้ ตามแต่ว่าในเขตอำเภอหรือเขตจังหวัด ทั้งนี้ต้องอยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่และแต่งเครื่องแบบครับ

ถามต่อครับ อาจจะนอกเรื่องนิด แต่อยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ รปภ. สนามบิน ไม่ทราบว่าขึ้นอยู่กับสังกัดไหนครับ
ไม่นับของบริษัเอกชนภายนอกนะครับ เห็นมีเครื่องหมายชั้นยศและพกพาอาวุธได้  แต่ไม่เคยทราบสังกัดสักที

ขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 04:38:29 PM »

อย่างผมรู้ว่าเป็น "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ" แต่ไม่ยักรู้แฮะว่ามีกลุ่ม "พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่" อีกกลุ่มด้วย สงสัยหยั่งเราเป็นพวกหน้าเด็ก :Smiley

ขอ 5 คะแนนให้กับการบ้านงานของสมาชิกทีมงานคร้าบ......... Grin

สำหรับท่าน L/E เป็น "เจ้าพนักงาน....." ครับ
และมีอำนาจ....

ตาม พรบ. มาตรา 14 และ 15 (ไม่เอ่ยชื่อ พรบ. แล้วกัน อิ อิ)

ซึ่ง...เกี่ยวโยง...ตาม ประมวลกฎหมายวิฯ อาญา
มาตรา 2(16) ....และเจ้าพนักงาน อื่น ๆ
ในเมื่อทำการอันเกี่ยวกับการจับกุมปราบปรามผู้กระทำผิด กฎหมาย
ซึ่งตนมีหน้าที่ต้องจับกุมหรือปราบปราม....     คร้าบบบบ.....

ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกก....TEAM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2004, 04:45:00 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 04:57:42 PM »

ถามต่อครับ อาจจะนอกเรื่องนิด
แต่อยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ รปภ. สนามบิน ไม่ทราบว่าขึ้นอยู่กับสังกัดไหนครับ
ไม่นับของบริษัเอกชนภายนอกนะครับ เห็นมีเครื่องหมายชั้นยศและพกพาอาวุธได้  แต่ไม่เคยทราบสังกัดสักที

ขอบคุณครับ

เรียนท่านทัดมาลา...

สนามบิน...ต่าง ๆ
ถ้าเป็นของรัฐ...และอยู่ภายใต้การดำเนินงานของ การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทย (ชื่อเดิม)

จะอยู่ภายใต้ พรบ. การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยฯ ครับ

ถึงแม้ว่า...ปัจจุบัน จะมีการแปลงสภาพองค์กร  ไปแล้วก็ตาม...

เพราะ...มีข้อตกลง..อยู่ว่า...การดำเนินงานในส่วนใหญ่
ของบริษัทการท่าฯ นั้น
จะอยู่ในบังคับของ พรบ. ฉบับเดิม ต่อไปครับ

และ จนท. รัฐ ในอดีต หรือ พนักงานบริษัทฯ ในปัจจุบัน บางส่วน
ยังคงถือ...เป็น "เจ้าพนักงาน"  ตามที่ระบุไว้ ใน พรบ.การท่าฯ มาตรา 3 ครับ

และในส่วนของการรักษาความปลอดภัย นั้น

บริษัทการท่าฯ ยังคงสามารถดำเนินการได้ครับ ตาม พรบ.การท่าฯ
มาตรา 4 และ....
มาตรา 8 ระบุว่า ให้ ทอท. มีอำนาจกระทำกิจการต่างๆ ภายในขอบแห่งวัตถุประสงค์ตาม มาตรา 5 และอำนาจเช่นว่านี้ให้รวมถึง....

....(2) จัดให้มีอุปกรณ์ สิ่งของ เครื่องใช้ หรือบริการต่างๆ เพื่อ ความสะดวกและปลอดภัยอันเกี่ยวกับหรือต่อเนื่องกับกิจการ ท่าอากาศยาน....

....(4) กำหนดมาตรการเพื่อความปลอดภัยในการใช้และรักษา ท่าอากาศยาน ทรัพย์สิน บริการและความสะดวกต่างๆ ในกิจการ ท่าอากาศยาน...

....(6) ควบคุม ปรับปรุงและให้ความสะดวกและความปลอดภัยแก่ กิจการท่าอากาศยานภายในเขตท่าอากาศยาน...

ซึ่งสำหรับการบังคับใช้ตาม พรบ. การท่าฯ นี้...
ก็เกี่ยวโยง...ไปถึง พรบ. อาวุธปืนฯ  อีกครับ...

อีรุงตุงนัง....ไปโหม้ดดดดด.........ครับ...

ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊าก....TEAM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:15:28 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:09:13 PM »

ถามต่อครับ อาจจะนอกเรื่องนิด แต่อยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ รปภ. สนามบิน ไม่ทราบว่าขึ้นอยู่กับสังกัดไหนครับ

ขอบคุณครับ

จริง ๆ แล้วในทางปฏิบัติ...เช่น....สนามบินดอนเมือง

มี จนท. รัฐ หลายหน่วยงานรับผิดชอบเรื่องความปลอดภัยครับ

ท่านอาจสังเกตเห็น "ศูนย์อำนวยการร่วมรักษาความปลอดภัย"

เพราะทาง สน.ดอนเมืองก็ ถือว่าเป็นเขตอำนาจสอบสวนฯ

แม้แต่ ทอ. ก็มีครับ ยังไม่นับ ตม., ตร.ท่องเที่ยว, สันติบาล, ศุลการักษ์ และอื่น ๆ อีกมากมาย....

ยังไม่นับ นิติบุคคล ที่ บริษัทการท่าฯ ว่าจ้างมาอีก...

เพียงแต่...แบ่ง ๆ กันไป ศุลกากร, สรรพสามิต ก็ว่าในเรื่องสินค้า ภาษี
สันติบาล...ก็ข่าวกรอง หรือแม้แต่...สขช. ก็ยังต้องรับผิดชอบตรง ๆ เลยครับ
ในส่วนของการรักษาความปลอดภัย ตามระเบียบรักษาความปลอดภัยแห่งชาติ
ของสำนักนายกฯ
ตร. ท่องเที่ยว...ก็ว่ากันในส่วนของนักท่องเที่ยวต่างชาติ
ตม. ก็พิธีการเข้าเมือง

โซนไหน โซนใคร ก็โซนมันครับ

ท่านทราบม่ะครับว่า...รัฐวิสาหกิจบางหน่วยงาน
เพื่อ...ความปลอดภัย...ต่อส่วนรวม...

มี HK MP-5 ใช้เลยครับ....อิ อิ

ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนา....

ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกก...TEAM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:11:34 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2004, 05:53:02 PM »

ท่านทราบม่ะครับว่า...รัฐวิสาหกิจบางหน่วยงาน
เพื่อ...ความปลอดภัย...ต่อส่วนรวม...

มี HK MP-5 ใช้เลยครับ....อิ อิ

ผมไม่ได้พิมพ์ผิดนา....

ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกก...TEAM

ทราบครับ เคยอยู่แถวๆนั้นมาก่อน 55555
สมัยหนึ่งเคยมี ปืนต่อสู้อากาศยาน. ตั้งประจำด้วยนะครับ เป็นเล่นไป

ส่วนคำถามแรกนั้น ผมไม่เน้นท้องที่ สันติบาล ตม. ศุลการักษ์ และ รปภ.ของ Chubb
ที่อยากทราบคือที่ใช้ badge ว่า Airport security ชุดสีน้ำเงินเข้ม ดูทะมัดแทมง พกอาวุธครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นในส่วนของ ทอ. หรือไม่ เพราะดูแล้วลักษณะเป็นผู้ถูกฝึกมาครับ ดูอยู่ไกลๆ ไม่มีโอกาสสัมภาษณ์สักที
ใครทราบช่วยไขข้อข้องใจทีครับ สงสัยต้องรบกวน พี่ AOT เพราะพี่เค้าสายตรง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์