เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:32:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [ไม่เกี่ยวกับปืนครับ] รบกวนถามทีมงานครับ เรื่องกล้องที่ใช้ถ่ายภาพปืนลง อวป.  (อ่าน 9417 ครั้ง)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 04:58:46 PM »

หน้าปก ถ่ายด้วยกล้อง Sinar ฟิลม์ขนาด 4x5" ครับ ถ่ายโดยลุงตระกูลกับคุณอาวิโรจน์(สิงห์ทอง) ครับ
ส่วนหน้าสีทั่วไปจะใช้ Mamiya RB67 ถ่ายเป็นหลัก และมี แซมด้วย Hasselblad  และ D100, Sigma SD-10 ตามความเหมาะสม
หน้าขาวดำจะใช้ Fuji S7000 เป็นหลักครับ บางครั้งใช้ 300D

ผมเห็นด้วยกับพี่ๆครับว่าควรเลือกกล้องให้เหมาะสมกับลักษณะการใช้งาน หากว่าเอามาถ่ายเล่นในชีวิตประจำวันเพื่อเก็บเป็นภาพความทรงจำ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้กล้องออพชั่นเยอะ เน้นตัวเล็กๆ พกสะดวก ควักออกมา snap ได้เลยไม่ต้องเหนื่อยเวลาแบกไปแบกมาด้วยครับ ถ้าจะเล่น DSLR ผมว่าช่วงนี้ยังไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไร เทคโนโลยี DSLR มันยังดูสับสนในแนวทางอยู่เหมือนว่ายังลองผิดลองถูกอยู่ กล้องประเภทกึ่งโปรน่าเล่นกว่าครับช่วงนี้ ราคาไม่สูง และก็มี feature พอๆกับ DSLR รู่นใหญ่ๆ จะแพ้ก็แต่ตรงขนาดเลนส์ที่สู้เขาไม่ได้เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องความทนทานระหว่างกล้องฟิล์มกับดิจิตอล แน่นอนว่ากล้องฟิล์มกินขาดอยู่แล้ว แต่ของเทคโนโลยีพวกนี้อายุมันจะสั้นกว่าอายุขัยจริงๆของมันอยู่แล้วครับ ตอนนี้ที่บ้านผมยังมีกล้อง Sony Mavica รุ่นแรกที่ถ่ายได้3แสนพิกเซลตัวที่ใช้แผ่น floppy disk เป็นตัวเก็บข้อมูลอะครับ ยังใช้ได้ดีอยู่เลย แต่มันไม่มีประโยชน์ไปซะแล้วครับ

ส่วน rolleiflex ตัวนี้ผมบังเอิญไปเจอในเวบ เห็นสวยดี ถ้าราคาไม่แรงมากก็อยากจะไปซื้อมาเล่นเหมือนกัน หน้าตาน่ารักดี สมัยเด็กๆเคยมี rolleiflex อยู่ตัวนึงแต่หายไปแล้วตอนย้ายห้อง เสียดายง่ะ  Cry Cry Cry

http://www.thaidphoto.com/index.php?option=com_content&task=view&id=83&Itemid=57

ไท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 07:49:42 PM »

ขอบคุณพี่ผองพัฒด้วยครับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้ว..ว่าจะซื้อกล้องฟิล์มครับ ก็คงเป็น EOS3 อย่างที่ตั้งใจไว้ละครับ ยิ่งนึกถึง Sony Mavica 3แสนพิกเซล เทียบกับกล้องสมัยนี้อะไรๆมันเปลี่ยนแปลงไปเยอะเลย หวังว่าอนาคตคงจะมีกล้อง D-SLR ที่ให้คุณภาพเทียบเท่า(หรือดีกว่า) 1Ds แต่ราคาขายเท่า 300D ขณะนี้ เมื่อถึงตอนนั้นคงไม่ลังเลที่จะซื้อแล้วล่ะครับ  Grin

ขออนุญาต เอารูป EOS3 มาให้พี่ๆชมกันครับ (เผื่อจะเกิดกิเลสเหมือนผม Grin)

อีกสักรูปครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 07:52:08 PM »

...คุณไท ก็ได้ความรู้ไปแล้ว ไม่สมัครสมาชิกเลยล่ะครับ จะได้ช่วยมาแบ่งปันความรู้กันบ่อยๆ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Luckyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 08:30:08 PM »

สมัครแล้วครับพี่นาจา

แต่เรื่องความรู้เรื่องกล้อง ผมคงได้แค่งูๆปลาๆนะครับ Grin

ไท
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 08:32:16 PM »

แต่เรื่องความรู้เรื่องกล้อง ผมคงได้แค่งูๆปลาๆนะครับ Grin

ไท

...ยินดีต้อนรับครับ... Cheesy ดีใจจังมีเพื่อนเพิ่มมาอีกท่านหนึ่งแล้ว...คุยกันบ่อยๆครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Luckyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 08:38:23 PM »

ทนผมว่า6ปีก็คุ้มเกินพอ ถ้าอยู่ได้ถึง10ปีก็เป็นเรื่องที่ดี แต่เรื่องราคาตกลงมาก อาจเป็นเพราะกล้องใหม่ๆผลิดในจีน ซึ่งค่าแรงถูกมากๆ

ใช่ครับพี่ ตอนนี้กล้องหลายรุ่นผลิตในจีน ไต้หวัน เวียดนามก็มีครับ ที่ผลิตในไทยก็มี Nikon D70 ครับ
แต่กล้องรุ่นใหม่ๆไม่ทนเหมือนรุ่นก่อนๆแล้วละครับ บางตัวบางรุ่นใช้ได้ไม่ถึงปี เซ็นเซอร์รับภาพก็พังก่อนแล้ว  Cry
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 12:27:02 AM »

เท่าที่ทราบใช้ฟังก์ชั่นถ่ายภาพกลางคืน(night vision)ครับ
เลยถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้ แต่ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์เสริมอะไรมั่ง

ใช้อินฟราเรดความเข้มสูง  กับฟิลเตอร์ลดแสงใส่หน้าเลนส์เบอร์สูง ๆ ซึ่งในเมืองไทยไม่มีขาย

Grin อยากได้ไปชื้อที่ญี่ปุ่นครับ อิอิ Grin
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 09:02:36 AM »

Smiley อยาทราบว่าถ่านที่ใช้กับ SLR {123 a} แบบชาร์จใด้มีขายมั้ยครับ แพงหรือป่าว คือเพื่อนผมกำลังสองจิตสองใจกับ เอสแอลอาร์ ฟิล์ม กับ โปรซูมเมอร์ ดิจิตอลครับ ปัญหามันอยู่ตรงถ่านนี่แหละครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ  Smiley
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 01:36:44 PM »

...หรือผู้ที่แม้ไม่ได้เริ่มต้นแต่ก็ยังไม่พัฒนาเท่าไร (แบบผมยังงี้เป็นต้น) ใช้กล้องดิจิตัลก็สะดวกดี  ภาพก็ใช้งานได้ทั่วๆ ไป (ไม่สวยบาดใจอย่างที่คุณ ช.ช้างถ่าย) แขวะซะหน่อย อิอิ Grin

ฮัดเช้ยยย...!
มิน่าล่ะครับ ว่าจะไม่เข้ามาในเวบวันนี้  แต่ครั่นเนื้อครั่นตัว และจามฟิดๆยังไงไม่รู้....เลยต้องเข้ามาเลย
เรื่องกล้องดิจิตอลกับกล้องฟิล์ม ช่วงนี้เถียงกันยังไงก็ไม่จบครับ
เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานก็แล้วกันครับ
1.ใช้งานในบ้านทั่วไป อัดขยายรูปขนาด 4*6 มาดูบ้าง ใช้กล้องดิจิตอลดีกว่าครับ ความละเอียด 3-4 ล้านก็พอครับ
2.นักวิชาการใช้ในงานพรีเซนต์บ่อยๆ ก็ควรจะใช้ดิจิตอลเช่นเดียวกันครับ
3.ทำงานอาชีพด้านถ่ายภาพประเภทสตูดิโอแฟชั่น ไม่ต้องการขยายมาก ใช้ DSLR ครับ
4.ทำงานอาชีพด้านถ่ายภาพประเภทสตูดิโอแต่งงาน ถ่ายโฆษณาขนาดใหญ่ ยังต้องใช้ฟิล์มครับ
5.ผู้ที่ต้องการศึกษาหาความรู้เรื่องการถ่ายภาพ ควรเลือกซื้อกล้องฟิล์มโดยเฉพาะที่เป็น Mechanical Manual
แถมเรื่องการเตรียมไฟล์ดิจิตอลนิดนึงครับ
-เตรียมไฟล์สำหรับใช้กับเครื่องคอมฯ จอมอนิเตอร์ หรือ เวบ เตรียมความละเอียด 72 พิกเซลต่อนิ้ว
-เตรียมไฟล์สำหรับอัดขยายที่แลป เตรียม 300 พิกเซลต่อนิ้วครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 01:55:45 PM »

ไท

ยินดีต้อนรับด้วยคน  Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 02:05:38 PM »

Grin ยินดีต้อนรับคุณไทด้วยคนคับ...

แอบๆอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแต่ไม่มีความรู้อะไรจะคุยด้วยคับ...  Grin
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 02:48:36 PM »

เท่าที่ทราบใช้ฟังก์ชั่นถ่ายภาพกลางคืน(night vision)ครับ
เลยถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้ แต่ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์เสริมอะไรมั่ง

ลืมคำถามสำคัญ...  Cheesy
ลองหาฟิลเตอร์ ND ตามรานขายอุปกรณ์มาใส่ดูแต่ถ้าจะให้ดีก๊เพิ่ม PL เข้าไปด้วยครับ... Grin

Smiley อยาทราบว่าถ่านที่ใช้กับ SLR {123 a} แบบชาร์จใด้มีขายมั้ยครับ แพงหรือป่าว คือเพื่อนผมกำลังสองจิตสองใจกับ เอสแอลอาร์ ฟิล์ม กับ โปรซูมเมอร์ ดิจิตอลครับ ปัญหามันอยู่ตรงถ่านนี่แหละครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ  Smiley

กล้องรุ่นไหนครับ...? ลองหาซื้อกริปที่ใส่ถ่าน AA ได้จะคุ้มค่าในระยะยาวมากกว่า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Luckyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2004, 03:19:23 PM »

ขอบคุณพี่ๆครับ ต้อนรับกันอบอุ่นเลยเชียว Grin

พออ่านความเห็นพี่ช.ช้าง ผมก็ต้องกลับมาทบทวนใหม่อีกครั้ง ระหว่าง SLR กับ D-SLR
(กล้อง Mechanical ทีแรกผมแอบมอง Nikon FM3A ด้วยครับ แต่คงไม่เหมาะกับผมเท่าไร Grin)
แต่ยังไงก็คงตัดสินใจซื้อก่อนปีใหม่ละครับ  Grin Grin Grin

พี่สมหมาย
เรื่องถ่านชาร์จ CR123A ในเมืองไทยผมไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่หาเจอในเน็ตครับ

http://www.picstop.co.uk/prodinfo.php?product=488

http://www.picstop.co.uk/prodinfo.php?product=619

แต่ถ้าหาซื้อไม่ได้จริงๆ ติด Grip (Battery Pack) ก็ได้ครับ Grip จะใช้ถ่านชาร์จขนาด AA ได้
ส่วนใหญ่ก็จะมี Shutter แนวตั้งให้อีกด้วยครับ จะได้สะดวกเวลาถ่าย Portrait
แต่จริงๆผมว่าปัญหาการเลือกกล้อง ระหว่างกล้องดิจิตอลกับฟิล์ม ไม่น่าจะอยู่ที่ถ่านนะครับ  Cheesy
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2004, 12:06:27 PM »

ขอบคุณพี่ๆครับ ต้อนรับกันอบอุ่นเลยเชียว Grin

พออ่านความเห็นพี่ช.ช้าง ผมก็ต้องกลับมาทบทวนใหม่อีกครั้ง ระหว่าง SLR กับ D-SLR
(กล้อง Mechanical ทีแรกผมแอบมอง Nikon FM3A ด้วยครับ แต่คงไม่เหมาะกับผมเท่าไร Grin)
แต่ยังไงก็คงตัดสินใจซื้อก่อนปีใหม่ละครับ  Grin Grin Grin

พี่สมหมาย
เรื่องถ่านชาร์จ CR123A ในเมืองไทยผมไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่หาเจอในเน็ตครับ

http://www.picstop.co.uk/prodinfo.php?product=488

http://www.picstop.co.uk/prodinfo.php?product=619

แต่ถ้าหาซื้อไม่ได้จริงๆ ติด Grip (Battery Pack) ก็ได้ครับ Grip จะใช้ถ่านชาร์จขนาด AA ได้
ส่วนใหญ่ก็จะมี Shutter แนวตั้งให้อีกด้วยครับ จะได้สะดวกเวลาถ่าย Portrait
แต่จริงๆผมว่าปัญหาการเลือกกล้อง ระหว่างกล้องดิจิตอลกับฟิล์ม ไม่น่าจะอยู่ที่ถ่านนะครับ  Cheesy

คือที่เพื่อนมันเล็งใว้คือ eos 55   nikon f 75   กับ pentax mz 6 ครับ ใช้ 123 a ทั้งนั้น ส่วนกริ้บ มันว่า เวลาใส่แล้วจะทำให้กล้องดูอ้วนขึ้น   ยังงัย ผมก้อไม่รู้ครับ  ขอดูรูปหน่อยใด้ใหมครับ Huh
HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2004, 12:19:28 PM »

ถ้าถ่ายเพื่องานพิมพ์ ฟิล์มสไลด์กินขาดครับ  ถ่ายประกวดฟิล์มสีที่เกรนละเอียดก็ใช้ดี ถ่ายตามงาน D-SLR สะดวกกว่า แต่ผมขายฮัทเซิลบัดล์ แล้วซื้อไลก้าคอมแพ็คมาใช้ฟิล์ม แล้วก็ซื้อปัญญาอ่อนดิจิตอลมาใช้สะดวกกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2004, 12:25:49 AM โดย มือปืนแบเบาะ » บันทึกการเข้า

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์