เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:23:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดานซื้อ - ขาย หายไปใหนครับ  (อ่าน 64618 ครั้ง)
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 04, 2006, 11:40:27 PM »

ผมไม่เห็นด้วยครับ เป็นการแบ่งชนชั้นของคนที่เข้ามาเว็บนี้ หากทำเช่นนี้ต้องตอบคำถามที่ว่าใช้หลักอะไรในการแบ่งว่าใครสมควรเข้าบอร์ดไหนหรือใครไม่สมควร มันกลายเป็นคิดเก่าทำเก่านะครับ หากมีปัญหาตรงไหนก็น่าจะแก้ไขตรงนั้น กลัวอีแอบหรือพวกฉวยโอกาสก็อาจจะให้คนนั้นแนะนำตัวตนจริงรองรับ (ซึ่งคิดว่าน่าจะทำได้ในทางเทคนิค) เท่าที่เห็นก็พอมีปัญหาบ้างสำหรับหน้าซื้อขายปืน แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร ส่วนข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไรคงต้องรอให้เว็บมาสเตอร์เล่าแจ้งแถลงไขอย่างเดียว ต้องมองในมุมของคนที่อยากขายปืนเก่าเพื่อเอาเงินไปทำอะไรก็ตาม หรือซื้อปืนมือสองเพราะสตางค์ไม่พอบ้าง
plern
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 02:52:26 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่จิตสำนึกของคน แล้วเอาอะไรมาวัดว่าคนนี้สมควรเข้าคนนี้ไม่สมควรเข้ากระดานซื้อ-ขาย ทุกคนที่เข้าอ่านล้วนแล้วแต่มีความคิดมีความรู้ แต่ถ้าเขาจะโดนหลอกหรือไม่หลอกก็เป็นเรื่องของเขา ทำแบบนี้คนที่เข้ามาอ่านหรืออยากรู้ราคาปืนมือสองกับปืนใหม่ก็หมดหวังซิ ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่นปืนหรือศึกษาอาวุธปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2006, 02:58:41 AM โดย plern » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 03:13:51 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่จิตสำนึกของคน แล้วเอาอะไรมาวัดว่าคนนี้สมควรเข้าคนนี้ไม่สมควรเข้ากระดานซื้อ-ขาย ทุกคนที่เข้าอ่านล้วนแล้วแต่มีความคิดมีความรู้ แต่ถ้าเขาจะโดนหลอกหรือไม่หลอกก็เป็นเรื่องของเขา ทำแบบนี้คนที่เข้ามาอ่านหรืออยากรู้ราคาปืนมือสองกับปืนใหม่ก็หมดหวังซิ ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่นปืนหรือศึกษาอาวุธปืน
อืม....
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 03:14:16 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่จิตสำนึกของคน แล้วเอาอะไรมาวัดว่าคนนี้สมควรเข้าคนนี้ไม่สมควรเข้ากระดานซื้อ-ขาย ทุกคนที่เข้าอ่านล้วนแล้วแต่มีความคิดมีความรู้ แต่ถ้าเขาจะโดนหลอกหรือไม่หลอกก็เป็นเรื่องของเขา ทำแบบนี้คนที่เข้ามาอ่านหรืออยากรู้ราคาปืนมือสองกับปืนใหม่ก็หมดหวังซิ ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่นปืนหรือศึกษาอาวุธปืน
เหรียญมันมีทั้ง2ด้านครับ ทำอะไรจะให้ถูกใจคนทั้งหมดคงทำไม่ได้ อย่างถ้าผู้ควบคุมเว๊ปไม่ได้ทำอะไรเลย หน้าซื้อขายก็มีแต่ปัญหา เช่นคนสมัครเข้ามาเป้นกระทู้แรก เอารูปปืนจากเว๊ปต่างประเทศมาประกาศขายในเว๊ป ไม่ได้ทำครั้งเดียวนะครับ แต่ทำเป็นประจำ แล้วคนที่เข้ามาใหม่ๆจะได้ข้อมูลเรื่องราคาอย่างไรครับ หรืออีกอย่างคนเก่าในเว๊ป สมัครในชื่อใหม่เข้ามาประกาศขายปืนที่ตัวเองไม่มี(เอารูปปืนจากที่อื่นมาเช่นกัน) ถ้าผู้ควบคุมเว๊ปจะควบคุมหน้าซื้อขายแบบเข้มๆขึ้นมา เช่นให้ทุกคนเข้าได้ซื้อขายได้เหมือนเดิม แต่ผู้ที่จะลงขายปืนต้องส่งเอกสารเช่นบัตรประชาชน เบอร์โทรศัพท์ และเอกสารการเป็นเจ้าของปืนตัวจริงมายืนยัน เพื่อป้องกันการแอบอ้าง คุณจะเห็นด้วยหรือเปล่าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2006, 03:19:44 AM โดย boon » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 03:14:40 AM »

ผมไม่เห็นด้วยครับ เป็นการแบ่งชนชั้นของคนที่เข้ามาเว็บนี้ หากทำเช่นนี้ต้องตอบคำถามที่ว่าใช้หลักอะไรในการแบ่งว่าใครสมควรเข้าบอร์ดไหนหรือใครไม่สมควร มันกลายเป็นคิดเก่าทำเก่านะครับ หากมีปัญหาตรงไหนก็น่าจะแก้ไขตรงนั้น กลัวอีแอบหรือพวกฉวยโอกาสก็อาจจะให้คนนั้นแนะนำตัวตนจริงรองรับ (ซึ่งคิดว่าน่าจะทำได้ในทางเทคนิค) เท่าที่เห็นก็พอมีปัญหาบ้างสำหรับหน้าซื้อขายปืน แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร ส่วนข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไรคงต้องรอให้เว็บมาสเตอร์เล่าแจ้งแถลงไขอย่างเดียว ต้องมองในมุมของคนที่อยากขายปืนเก่าเพื่อเอาเงินไปทำอะไรก็ตาม หรือซื้อปืนมือสองเพราะสตางค์ไม่พอบ้าง
อืม อืม...สองที
ochootinan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:53:14 AM »

โชว์หมายเลข  IP เลยครับจะได้รู้ว่าใครเป็นใครเข้ามาป่วนก็บล็อคไปเลย
TGIF
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 07:45:06 AM »

เป็นสมาชิกมาหลายเดือนแล้วเหมือนกันค่ะ เข้ามาอ่านหาความรู้ทุกวัน เพราะเพื่อนที่ทำงานยิงปืนกัน ก็เลยจะหาความรู้ในนี้ก่อนค่ะ หวังว่าคงไม่ว่ากันนะค่ะ แต่กระทู้ซื้อ-ขายมันหายไปจิงๆอ่ะค่ะ  หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:28:07 AM »

กระทู้นี้ดีนะครับ...............

ทำให้สมาชิกที่เข้ามาอ่านอย่างเดียว ได้มีการแสดงความเห็นบ้าง

ทำให้สมาชิกท่านอื่นๆ ทราบแนวความคิดเห็นของท่านเหล่านี้......................ว่ามีแนวความคิดอย่างไรบ้าง.....................

เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเยอะๆครับ.....................สังคมชาวปืนจะได้เปิดกว้างไกลกว่าที่เป็นอยู่ Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:38:13 AM »

สำหรับท่านที่เน้นอ่านอย่างเดียว วมต.ก็เปิดให้อ่านได้โดยไม่ต้องสมัครเป็นสมาชิกแต่โพสต์ไม่ได้

ถ้าคนที่เน้นทำมาค้าขายเป็นหลัก ก็อยากให้สมัครเป็นสมาชิกและมีคณะกรรมการพิจารณากลั่นกรองดูแลอีกทีครับ

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 09:38:55 AM »

อ่านดูก็เหมือนว่าจะมีเหตุผล  แต่การจะให้ใครหรือไม่ให้ใครเข้าบ้าน มันเป็นสิทธิ์ของเจ้าของบ้านนี่นา

ช่วยเสนอแจกแจงวิธีแก้ไขปัญหาอย่างเป็นรูปธรรมกว่านี้ได้หรือไม่ครับ?

ประเด็นการแบ่งชนชั้น  หากเป็นพวกที่คิดมุ่งแต่เข้ามาหาประโยชน์จากความจริงใจที่เพื่อนสมาชิกมีให้แก่กัน  หลอกขายของผิดกฎหมาย  หรือคิดตั้งหน้าตั้งตาขายอย่างเดียว  ผมเห็นด้วยครับว่าควรแบ่ง และควรกีดกันคนพวกนี้ออกไป

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 09:47:27 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่จิตสำนึกของคน แล้วเอาอะไรมาวัดว่าคนนี้สมควรเข้าคนนี้ไม่สมควรเข้ากระดานซื้อ-ขาย ทุกคนที่เข้าอ่านล้วนแล้วแต่มีความคิดมีความรู้ แต่ถ้าเขาจะโดนหลอกหรือไม่หลอกก็เป็นเรื่องของเขา ทำแบบนี้คนที่เข้ามาอ่านหรืออยากรู้ราคาปืนมือสองกับปืนใหม่ก็หมดหวังซิ ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่นปืนหรือศึกษาอาวุธปืน
จิตสำนึกนี่แหละครับที่เป็นปัญหา  หลายคนตั้งหน้าตั้งตาขายของ  ขายของผิดกฎหมาย  ใช้เว็บฯนี้ (ซึ่งถือได้ว่าเป็นเว็บที่มีคุณภาพสูงมากเว็บหนึ่ง) เพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว

ถามว่า คุณทนเห็นคนอื่นใช้เว็บฯ นี้หลอกขายของโดยทำใจวางเฉยได้หรือครับ  ถึงใช้คำว่า "...ถ้าเขาจะโดนหลอกหรือไม่หลอกก็เป็นเรื่องของเขา..."  ขนาดร้านขายปืนที่ขายปืนราคาแพงจนเกินจริงมากๆ  พวกเรายังช่วยกันป่าวร้องบอกกล่าวให้เพื่อนๆทราบเป็นระยะๆ นะครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 10:23:20 AM »

ดี ครับช่วยกันเสนอความคิดเห็น เยอะๆ
        ผมมีความเห็นแบบนี้ ครับ อยากให้ ทุกคนที่ล๊อกอินสามารถ เข้า อ่านได้ แต่ท่านที่จะโพส์ขาย ขอให้ส่งเอกสาร สำเนาบัตร+ทะเบียนบ้าน แจ้งชื่อคอลไซด์ ที่ใช้อยู่ ให้กับคุณปิ๊ก เพื่อ  แอด ให้โพส์ขายได้...... ผมเชื่อว่าถ้าคนขายบริสุทธิ์ใจคงไม่น่าจะต้องกลัวอะไร

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 10:25:08 AM »

ขออนุญาตถามเว็บมาสเตอร์ครับ
1.มีปัญหาอะไรกับกระทู้ซื้อ-ขายปืนเก่าจึงต้องมีการแบ่งว่าคนนั้นเข้าไปดูได้ คนนี้เข้าไปดูไม่ได้
2.คนที่มีสิทธิ์เข้าไปดูกระทู้ซื้อ-ขายปืนเก่าได้ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้าง
ผมยังยืนยันว่ามาตรการที่ใช้กับบอร์ดซื้อ-ขายปืนเก่าเป็นการแบ่งแยกชนชั้นของคนที่เข้ามาอ่านในเว็บนี้ ประเด็นนี้ผมว่าไม่แตกต่างกับปัญหาในการขอใบอนุญาตป.3นะครับ เราประชาชนบ่นกันซ้ำแล้วซ้ำอีกว่า ทางการไม่มีหลักเกณฑ์แน่นอนในการพิจารณา ไม่มีความโปร่งใสพอที่จะมาอธิบายให้ผู้คนทราบว่าทำไมจึงขอใบป.3ไม่ได้ ทั้งหมดขึ้นอยู่กับดุลพินิจของคนไม่กี่คน
ใครกล้ายืนยันว่าคนทีเข้าไปดูบอร์ดซื้อ-ขายปืนไม่ได้เป็นคนไม่ดีทั้งหมด และใครกล้ายืนยันว่าคนที่เข้าไปดูบอร์ดซื้อ-ขายปืนได้เป็นคนดีทั้งหมด
ขอเสนอแนะครับ ในบางเว็บไซต์ก็มีคนเข้ามาป่วน ประเภทขาจรมาด่าแล้วก็ไป เขาก็แก้ปัญหาด้วยการให้สมัครเป็นสมาชิก มีหลักฐานรับรอง มีเลขบัตรประจำตัวประชาชน ส่วนขาจรที่ไม่สมัครเป็นสมาชิกก็ต้องใช้หลักฐานบางอย่างยืนยันตัวเอง หากต้องการเขามาตั้งหรือตอบกระทู้ เรื่องทำนองนี้เว็บมาสเตอร์คงรู้ดี
ปัญหาอยู่ที่ไหนก็แก้ตรงนั้นครับ เพราะถ้าแก้ไม่ตรงมันก็จะเกิดปัญหาต่อเนื่อง ต้องคอยแก้พัลวัน
ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ครับ
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 10:49:28 AM »

ลองดูใหม่ครับ Smiley
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 11:16:19 AM »

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ......

นอกจากเวปนี้แล้วผมก็ยังเข้าไปดูในเวปที่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องปืนอื่นๆอีก เวปอื่นๆก็เช่นกัน มีหน้าซื้อ-ขายปืนและอุปกรณ์
เรียนตามตรงนะครับ....หลายๆเวป ดูแล้วค่อนข้างน่ากลัว ทั้งในเรื่องของการใช้ภาษา การให้ข้อมูลที่คาบลูกคาบดอก และที่
สําคัญมีการนําอาวุธปืนที่ไม่มีทะเบียนมาประกาศขาย บางที่แม้กระทั่งAK47มันยังเอามาขายเลย
พุดได้คําเดียวว่า...เละเทะ

ถ้าบอร์ดนี้ เป็นบอร์ดที่คุยกันเรื่องทั่วไปก็ว่าไปอย่าง....แต่ต้องไม่ลืมว่า....เราสนทนากันเรื่องอาวุธปืน
ซึ่งสําหรับคนส่วนใหญ่แล้ว....มองว่าเป็นเรื่องของความรุนแรง
ในส่วนของเจ้าหน้าที่เอง....ก็อย่างที่ทราบ...เป็นเรื่องที่ต้องควบคุมเข้มงวด
ตัวอาวุธปืนเอง...ก็ถูกควบคุมการซื้อ-ขาย ถูกควบคุมการครอบครองและใช้งาน

เรื่องพวกนี้ละเอียดอ่อนครับ....เรากําลังสนทนากันในโลกไซเบอร์ที่ต่างไม่รู้จักกันและกัน....แต่เรากลับสนทนากันในเรื่องของวัตถุที่
ทุกๆฝ่ายมองว่าเป็นสิ่งของอันตรายและต้องควบคุม

ผมเข้าใจในสิ่งที่ วมต.กําลังทํา และเห็นด้วยครับ
แต่ทั้งนี้...อาจจะมีวิธีการที่จะควบคุม..สังคมแห่งนี้..ให้ถูกให้ต้อง....แบบไหนหรือวิธีการอื่นใด....สมาชิกก็ช่วยกันเสนอเถอะครับ
ปล่อยอิสระเกินไป...อันตรายมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2006, 11:18:52 AM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 16
  พิมพ์