เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:19:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องบรู๊ฟมาร์ค  (อ่าน 1931 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: เมษายน 03, 2006, 06:16:45 PM »

ที่โคนลำกล้องปืนยาวอันชูลต์ของผมตอกเป็นรูปอินทรีเหล็กตัวเล็ก ๆ ,อีกอันโค้ง ๆ คล้ายคิ้ว และอันสุดท้ายเป็นเลข 2 โรมัน แต่ละอันมีความหมายอย่างไรครับ หรือเป็นเครื่องหมายว่าผ่านมาตรฐานด้านใดบ้าง ?
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 10:43:03 AM »

Grin  มีพี่ที่สนิทกัน ทำงานอยู่  ปปง.  เอากล็อก  19 มาอวด  เค้าบอกว่าเป็นปืนหลวง เป็นกล็อกที่ผลิตที่จีน  ผมก็เลยถามว่ามันมีจริง ๆ หรือพี่ กล็อกเมืองจีน  พี่เค้าบอกว่ามีจริงซิ นี่ไงตัวหนังสือจีนยังอยู่ตรงนี้เลย  ว่าแล้วแกก็ชี้ปรู๊ฟมาร์คให้ผมดู  555  กล็อกเมืองจีน Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 11:39:25 AM »

--------------------------------------------------------------------------------
   มีพี่ที่สนิทกัน ทำงานอยู่  ปปง.  เอากล็อก  19 มาอวด  เค้าบอกว่าเป็นปืนหลวง เป็นกล็อกที่ผลิตที่จีน  ผมก็เลยถามว่ามันมีจริง ๆ หรือพี่ กล็อกเมืองจีน  พี่เค้าบอกว่ามีจริงซิ นี่ไงตัวหนังสือจีนยังอยู่ตรงนี้เลย  ว่าแล้วแกก็ชี้ปรู๊ฟมาร์คให้ผมดู  555  กล็อกเมืองจีน

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
มี Glock Made In China ด้วยเหรอครับ

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2006, 07:50:44 PM »

Grin เป็นเพียงความเข้าใจผิดเท่านั้นครับ  ปรูฟมาร์คกล็อก ผมว่าดูแล้วเหมือนรูปนกอินทรีย์มากกว่า ไม่รู้ว่าพี่เค้าดูเป็นตัวอักษรจีนได้ไง  Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:04:33 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ขึ้นมานะครับ เผื่อบางท่านี่อาจจะยังเข้าใจผิดอยู่เหมือนผม ตอนหมอจันทร์ ฯ ทดสอบอันชูสต์ MPR ออกหน้าทดสอบ อวป.ท่านบอกว่ารู้สึกจะแม่นเป็นพิเศษ 5 นัด รูเดียวที่ 50 ม. พร้อมทั้งชี้ให้ดูบรู๊ฟมาร์คที่ตอก AA  ผมรีบเอาอันชูสต์ 1422D ของผมมาดูบ้างปรากฏว่าเป็นเลขสองโรมัน II แบบนี้แหละครับ ส่วน 1808 ของคุณ Ping 730i(ในรูป)  ตอก KG ไม่เหมือนกันเลย พอดีเจอะเว็บไซท์ของอันชูสต์จึงอีเมล์ถามไปว่า
“ 1422D ของผมตอกบรู๊ฟมาร์กเป็นเลขสองโรมัน II บางรุ่นตอก AA บางรุ่นก็แตกต่างออกไป  ผมเข้าใจว่าคุณภาพลำกล้องของ 1422D ของผมนั้นใส่ลำกล้องคุณภาพต่ำมาให้ ใช่หรือเปล่าครับ  อยากทราบว่าลำกล้องที่ดีที่สุดของอันชูสต์ตอกบรู๊กมาร์คแบบไหน”  มีนาย Baerbel Preiss จากอันชูสต์ตอบกลับมาดังนี้

Dear Sir : What the mean of broofmark               
“คุณครับ    บรู๊ฟมาร์คหมายความว่าอย่างไร” ผมจึงตอบไปว่า

“บรู๊ฟมาร์คก็เครื่องหมายที่โรงงานตอกไว้เพื่อแสดงว่าผลิตภัณฑ์ผ่านการทดสอบคุณภาพไงครับ บรู๊ฟมาร์คของอันชูสต์ตอกไว้ที่โคนลำกล้องใกล้โครงปืน เป็นเครื่องหมายเล็ก ๆ ดอกแรกตราอินทรีเหล็ก ดอกที่สอง( แตกต่างออกไปตามรุ่นของปืน เช่น II,AA..เป็นต้น ซึ่งผมคิดว่าบรู๊ฟมาร์คตัวนี้เป็นเครื่องชี้คุณภาพของลำกล้องสำหรับปืนกระบอกนั้น ใช่ไหมครับ ?) ส่วนดอกที่สามลักษณะคล้ายคิ้วของคน บรู๊ฟมาร์กดอกแรกและดอกสุดท้ายผมเห็นตอกไว้บนปืนเยอรมันทุกกระบอกเลย” คราวนี้เขาตอบมาว่า
Proof mark is the offical test by proof house, it is an authority where the rifles are sent to be tested. After carefully testing the proof house stamp is put on the barrel from proof house This stamp can not be made by any private person, it is an offical stamp from authorities.                                             
บรู๊ฟมาร์กเป็นการทดสอบของเจ้าพนักงานแห่งหน่วยทดสอบ. ที่ซึ่งเขาส่งไรเฟิลไปทดสอบ.หลังทดสอบอย่างรอบคอบหน่วยงานนี้จึงจะประทับบรู๊ฟมาร์กไว้.เครื่องหมายนี้มิได้ทำขึ้นโดยเอกชน,เป็นหน้าที่ของเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจเท่านั้น 

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:31:30 PM »

เครื่องหมายปรูฟมาร์กของสถาบันต่างๆครับ

pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:54:27 PM »

Grin เป็นเพียงความเข้าใจผิดเท่านั้นครับ  ปรูฟมาร์คกล็อก ผมว่าดูแล้วเหมือนรูปนกอินทรีย์มากกว่า ไม่รู้ว่าพี่เค้าดูเป็นตัวอักษรจีนได้ไง  Grin

อย่าไปว่าเขาเลยครับ ผมเองก็คิดว่าเป็นอักขระจีนเหมือนกันครับ
 คิก คิก คิก คิก

ด้วยที่ภาษาจีนใช้อักขระแบบเฮียโรกราฟฟิก คือใช้ภาพสัญลักษณ์ในการสื่อความหมาย เช่นเดียวกับอียิปโบราณ และอีกหลายภาษา
แล้วด้วยบรูผมาร์คมันก็เป็นรูปภาพเหมือนกัน แล้วมีเส้นสายเยอะผมมีประสบการณ์น้อยเลยตีความว่าเป็นภาษาจีนไปเหมือนกัน ตอนแรก ๆ ก็งง มาก
นึกว่าเป็นกล็อคจีนแดงเสียอีก ตกใจไปเลย และก็พยายามหาคำตอบจนได้รู้ความจริง 555

ถึงกับขายหน้าไปพักใหญ่ (กับตัวเองนะ ดีที่ไม่ได้ปล่อยไก่ให้ใครฟัง)  คิก คิก คิก คิก
apicharti
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:15:10 AM »

อักษร II เเละ KG  ผมคิดว่าเป็นปีที่ผลิต ของปืนกระบอกนั้นๆครับ II = ปี 1988 , KG = ปี 1996
โดยเทียบได้ดังนี้ A=0 B=1 C=2 D=3 E=4 F=5 G=6 H=7 I=8 K=9 ปืนเยอรมันครับ
ตอนนี้สังเกตเห็นว่า ปืนเยอรมันเช่น SIG SAUER บางรุ่นจะมีอักษร DE ผมคิดว่ารุ่นที่มีอักษร DE จะผลิตในเยอรมัน ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:44:40 AM »

ตราประจำของหอรับรองประจำเมืองอูล์ม (Ulm Proof House)

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:54:26 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์