เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:32:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412418 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:33:15 PM »

Shocked ถ้าเจอตัวขนาดนี้คงต้องขอยืม 300เว ฯแม็ก ของคุณเจษแล้วล่ะครับ... Grin
ยาวไปเกะกะครับ ซัดด้วย 500 Magnum ดีกั่ว ถ้ายิงโดนรับรองว่าอยู่แน่ๆครับ อิอิ
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:42:49 PM »

เรื่องประสพการเที่ยวป่านั้นพอมีอยู่บ้างเล็กน้อย ถ้ามีโอกาสวันหลังคงจะได้เล่าสู่กันฟังบ้างครับ ส่วนมากจะเป็นแถวชายแดนกัมพูชาด้านเทือกเขาบรรทัด จ.ตราด ครับ Grin Grin
    ผมมีลูกน้องที่มีบ้านอยู่ จ.ตราด เลยถือโอกาสไปเที่ยว บ้านเขาอยู่ติดเขาครับ อยู่ใกล้น้ำตกด้วย จำไม่ได้ว่าชือหมู่บ้านอะไร .... เคยถามลูกน้องว่า มีพรานล่าสัตว์แถวนี้บ้างมั๊ย ....เขาบอกว่ามี... แต่ไม่ค่อยมีคนไปที่เขาลูกนี้ (ชี้มือ) เพราะบนเขา มีกับระเบิดเยอะ....และเคยมีคนถูกกับระเบิดมาแล้ว... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ใช่ครับ  ที่ผมไปเป็นทางทิศเหนือของเขาบรรทัดเข้าไปทางด่านชุมพล  ช่วงที่เข้าไปทหารunยังอยู่  บางครั้งก็มีทหารพรานไทยเราเดินตามไปเที่ยวด้วย  ยังเคยเก็บอะไรไม่รู้ที่คล้ายๆจานสีเขียวทหาร  เห็นหมกดินอยู่ตั้งใจจะเอามาใส่น้ำล้างมือ  ตกใจ ตกใจ    พวกที่ไปด้วยเห็นผมงัดขึ้นมาวิ่งกันป่าราบเลย   ช่วงที่ไปก็มีครับชาวบ้านที่เข้าไปหาของป่าแล้วเหยียบกับ ระเบิด    แต่ผมมีพรานพื้นบ้านที่ค่อนค่างชำนานทางและผมจะเดินตามทางด่านที่สัตว์เดินอยู่เป็นประจำจะไม่เดินออกนอกทางด่านโดยไม่มีความจำเป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2006, 11:51:20 PM โดย เขียว » บันทึกการเข้า
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 07:43:27 AM »

น่าสนใจครับสำหรับคำเชื้อเชิญ แต่ติดขัดตรงหน้าที่การงานนี้แหละครับหาเวลาว่างยาก เข้าป่าเชิงอนุรักษ์ หาที่เหมาะๆตั้งวงสนทนาเข้าท่าดีนะครับ
   ดีครับ ผมชอบฟังเรื่องราวป่าสนุก ๆ ในชีวิต ยังไม่เคยยิงสัตว์ใหญ่เลย และไม่คิดจะยิง (อาจเป็นเพราะไม่มีโอกาส) เคยยิงแต่หนูนา ดักแร้ว  ยิงงู ใหญ่สุดก็คงเป็นไก่ ไปตามเรื่องตามราว .... คิดถึงสมัยยังเด็ก ชีวิตชาวป่า ชาวนา เป็นชีวิตที่น่าหลงใหลจริง ๆ หากอายุมากขึ้น ตั้งใจจะหันหน้าเข้า สู่ บ้านนอก ชนบท หาที่ดินทำสวนเลี้ยงชีพในบั้นปลาย อยู่อย่างสงบ  กลับไปสู่ชีวิตเดิม ๆ อีกครั้ง เหมือนที่ผมเคยจากมา........
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:07:14 AM »

คิดเหมือนกันเลยครับแต่ไม่รู้จะทำได้รึเปล่า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 10:41:25 AM »

ได้ยินเขาเล่ามาอีก ว่าปลาตูหนา หรือ ปลาสะแงะ อร่อยมาก ผมยังไม่เคยลองเพราะหายากมาก ท่านใดเคยลองชิมช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 07:25:17 PM »

ไม่เคยทานเหมือนกันครับแต่เห็นเพื่อนบอกว่าไปซื้อปลาไหลตัวใหญ่มาทานเนื้อก็คล้ายๆกันครับ
RRA
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 08:40:37 PM »

อ่านสนุกดีครับ...เขียนต่อไปเรื่อยๆ เอามาร่วมเล่มขายได้เลย Smiley

[color=Teal]  ปืนห้ามเอามาหาบ บนไหล่ .. อย่าเอานิ้วล้วงเข้าปลายลำกล้อง .. สัตว์มันจะไม่มีมาให้ยิง..
 พระเครื่องก็ไม่ต้องนำเข้าไป.. ห้ามพูดคำหยาบ.. มีแต่ข้อห้าม ..
 แต่เรื่องพระห้อยคอ ยังไงเสีย ผมก็นำเข้าไปทุกที.. Grin

ไม่ทราบว่าพี่ Ro@d มีประสบการ์ณเจอดีในป่ามาเล่าให้ฟังไหมครับ Shocked
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:03:23 PM »

Shocked ถ้าเจอตัวขนาดนี้คงต้องขอยืม 300เว ฯแม็ก ของคุณเจษแล้วล่ะครับ... Grin
ยาวไปเกะกะครับ ซัดด้วย 500 Magnum ดีกั่ว ถ้ายิงโดนรับรองว่าอยู่แน่ๆครับ อิอิ
   ผมขอเขี้ยวมันได้มั๊ยพี่ ..... จะเอามาเป็นเครื่องราง หมูเขี้ยวตัน หากใครได้ไป เขาว่ากันว่า หนังเหนียวนัก Grin Grin Grin
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:06:29 PM »

ได้ยินเขาเล่ามาอีก ว่าปลาตูหนา หรือ ปลาสะแงะ อร่อยมาก ผมยังไม่เคยลองเพราะหายากมาก ท่านใดเคยลองชิมช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ
ความลับมากครับ...ใครอยากรู้    ไปเมืองของคนดอยแล้วจะรู้เองครับไม่ต้องไปล่า......จะพาไปเองครับ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:26:03 PM »

ถึงคุณRRA เรื่องเจอดีในป่านี่ผมว่าอย่าไปคิดมากครับ มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นมาได้แน่ คนเรากลัวความมืด กลัวในสิ่งที่เรามองไม่เห็น คิดมากกลัวมากจนอาจเกิดอะไรขึ้นมาได้ด้วยตัวเองทำให้มันเกิดขึ้นเองครับ
พรานที่ผมคุ้นเคยบอกกับผมไว้ว่า(ผมอยู่ในป่ามาตลอดชีวิตไม่เห็นเคยเจออะไรแปลกๆเลย เข้าป่ามีมีด มีปืนแค่นี้ก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว)
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:32:54 PM »

Huh ตกใจ แม้แต่ในห้างใหญ่อย่างแม็คโครยังเจอเลยครับ... เมื่อไม่นานนี้เอง ยังเก็บหลักฐานไว้ครบ คิดว่าจะเรียกค่าเสียหายเป็นปืนสัก 100 กระบอกจะดีไหมเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้างถึง
ตกใจเจอลูกตะกั่วในเนื้อหมูป่าที่ซื้อจากห้างฯใช่ไหมครับ

อ้างถึง
ถูกต้องครับ แม็กโครภาคอีสาน กระสุนเท่ากันเด๊ะเลย
ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้เข้ามาดูในกระทู้อีก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Classic Army
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:37:45 PM »

เอ่แล้วไรเฟิล .338 ยังมีขายมั้ยน้อ เอาปืนลูกซองไปล่าต้องมานั่งแคะลูกตะกั่ว แหะๆ

ปืนบีบีถามมา แต่ปืนจริงคงต้องถามพวกคุณ
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 11:45:43 PM »

มีเพื่อนนักนิยมปืนสองคนได้ฟังพวกผมคุยกันเรื่องเที่ยวป่าแล้วเกิดความรู้สึกคึกคักอยากจะไปด้วยโดยที่ทั้งสองคนไม่เคยเข้าป่ามาก่อนเลยในชีวิต  เคยแต่ยิงเป้ากระดาษในสนาม และวันที่ทั้งสองคนรอคอยก็มาถึงครั้งนั้นผมไม่ได้ไปด้วยเพราะเป็นช่วงที่รับปากกับภรรยาแล้วว่าจะเลิกยิงสัตว์ใหญ่   ทั้งหมดออกเดินทางขึ้นป่าด้วยความกระหยิ่มยิ้มย่องใจว่าวันนี้คงได้ยิงหมูให้สมใจสักที   พอมาถึงที่พักก็เตรียมหุงหาอาหารกินกันเพื่อจะได้แยกกันออกไปนั้งห้างที่ทำไว้   ห้างที่ทำไว้เป็นห้างเตี้ยๆสูงแค่ประมาณหน้าอก  สองคนนี้รับอาสานั้งกันเองโดยให้เพื่อนผมแยกไปนั้งอีกที่หนึ่งต่างหาก  เวลาผ่านไปโดยไม่มีอะไรผ่านทางด่านมาให้ยิงทุกอย่างเงียบกริบเงียบจนกระทั้งแทบได้ยินเสียงหัวใจตัวเองเต้น(คนที่เคยเที่ยวป่าคงทราบดีครับว่าเวลาลมไม่มาแล้วป่าเงียบเป็นอย่างไร)   ประมาณตี2เห็นจะได้ทั้งสองคนต้องสดุ้งสุดตัวเมื่อได้ยินเสียงต้นไม้หักโผงผางมาแต่บนยอดเขา และดังใกล้เมาทุกที่พร้อมกับกลิ่นสาบของสัตว์  เสียงนั้นยิ่งดังมากยิ่งขึ้นเมื่อเข้ามาใกล้และมันดังเขาไปบีบหัวใจของทั้งสองคน  สุดทนเมื่อคนหนึ่งร้องตะโกน เฮ้ย ช้างมา  ตกใจ ตกใจ ทั้งสองคนทิ้งปืนพากันกระโจนขึ้นต้นไม้เพื่อหนีเอาชีวิตรอด .......(สักครู่ครับจะต่อให้ฟังครับ)
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 11:54:01 PM »

โถ่หลอกให้เราติดตามนี่แบบนี้ Grinแต่ผมเชื่อว่าจิตใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุดครับ ไม่มีอะไรลึกลับสามารถทำอะไรเราได้ถ้าจิตใจเข้มแข็งพอ Grin
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 12:16:45 AM »

เมื่อเจ้าสัตว์ยักษ์เจ้าของเสียงเข้ามาใกล้ห้างและหยุดเพื่อเก็บกินลูกสะบ้า  คนหนึ่งเอาไฟฉายที่ห้อยอยู่ที่เอว(ดีนะที่ไม่ตกหายไม่งั้นไม่เห็นตัวเรื่องไม่จบง่ายๆแน่)พอเห็นตัวเท่านั้นแหละครับ หัวเราะกันลั่นป่า   ตกใจ ตกใจ เม่นครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
         เรื่องนี้ผมได้ฟังจากปากของทั้งสองคนและเพื่อนที่ไปด้วยคุยกันขึ้นมาทีไรหัวเราะจนท้องแข็ง    เหตุเกิดจากความเงียบในป่าและความเครียดเล็กน้อยที่คอยกังวลว่าจะมีอะไรมาบ้าง    ผมเคยเขาป่าและดื่มมากไปหน่อยถึงกลางทางบนเขาดึกมากแล้วเดินไม่ไหวก็เลยขอให้เพื่อนเดินไปก่อนตัวผมเองนอนอยู่โคนต้นมะเดื่อใหญ่ที่กำลังสุกเสียงลูกมันหล่นทะลุใบไม้ดัง ผัวะๆเพลินดีเหมือนกัน  หลับจนเช้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 1194
  พิมพ์