เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:41:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1416630 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1170 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:25:47 PM »

อยากรู้จังเลยคะ แมลงทับปีกสวยๆที่เคยเห็นตอนเด็กๆตอนนี้สูญพันธไปหมดแล้วเหรอคะ ไม่เคยเห็นมานานมากๆแล้ว  Smiley

พอมี  แถวบ้านมักเจอแถวๆ กอกล้วย

อยากเห็นๆๆๆๆ

มีครับยังเคยเห็นที่สนามหลวง2เอามาขายอยู่เลยครับแต่มีเป็นฤดูๆครับ

พี่เจ๋งอย่าไปซื้อนะ มิน่าสงสัยพวกจับไปขายหมด

เอ๋เคยเจอมั้ย  แบบที่เอาแมลงทับมาทำเป็นเข็มกลัดติดเสื้อ
บ้างก็เอามาทำเป็น คลิปเหน็บเนคไทด์

ยังไม่รวมแบบที่เอามาวางแล้วเทเรซิ่นทับ  ทำเป็นที่ทับกระดาษ

ของแบบนี้หาได้ทุกที่  เศร้า เศร้า เศร้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1171 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:30:47 PM »

พูดถึงเรื่องกบ....
     ทำให้นึกได้ว่าสมัยเด็กๆ ช่วงหน้าแล้ง... เคยออกหากบกันกับเพื่อนๆตามลำคลองที่มีทรายอยู่เพราะกบพวกนี้จะมาเล่นทรายกันตอนกลางคืน ใช้ไฟจากตะเกียงแก๊ส ค่อยๆส่อง... บางตัวที่อยู่ไกล ก็เห็นแต่ตาเป็นสีแดงๆ ส่วนตัวที่อยู่ใกล้ ถ้าหันหน้ามาก็จะเห็นแต่ท้องขาวๆ แต่ละตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเพราะมันเป็นกบภูเขา... ค่อยๆย่องเข้าไปใกล้ๆ แล้วเอามือตะครุบเอา บางตัวก็หนีทัน บางตัวก็ไม่ทัน... คืนๆนึงได้เป็นครึ่งกระสอบ(ปุ๋ย) 
     หลังจากได้มา... ก็จะลอกหนังออก แล้วเอาไปตากแดดให้แห้ง... แล้วจึงนำมาทอด กรอบๆ เหมือนข้าวเกรียบ ส่วนเนื้อก็จะเอาไปผัดเผ็ดบ้าง ทอดกระเทียมบาง อร่อยอย่าบอกใครเชียว...
กบอีสานตัวเล็ก....เปรียว หาค่อนข้างยาก ช่วงหน้าฝนจะใช้ตะเกียงแก๊ส (อะซิทีลีน) หรือไฟฉายพักหลังใช้ไฟแบตฯ ส่องจับแต่ได้ไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็นเขียดและอึ่งอ่างซะมากกว่า....
    ..ถ้าหน้าแล้งหลังเกี่ยวข้าว กบจะจำศีลในรูปูเก่าตามคันนา ผู้ใหญ่ที่ชำนาญในการหารูกบ จะเปิดผาปิดรูดูว่าเป็นรูกบหรือปล่าว แล้วเกี่ยวด้วยตะขอหรือไม่ก็ขุด เด็กๆไม่ชำนาญก็จะเจอรูงู  ตกใจ คิก คิก
   ....ถ้ามีคลองหรือหนองน้ำ กบมักอาศัยหลบอยู่ตามกอหญ้า รอยตีนวัวควายเก่า ที่มีใบไม้บิดอยู่ เด็กๆ จะเดินเอาไม้เขี่ยเปิดดู โชคดีมีกบย่าง อ่อมกบ กินเป็นกับข้าวกลางวันกลางทุ่งกับเพื่อนๆ ที่ไปเลี้ยงควายด้วยกัน อิ่มหนำสำราญ ดูผู้ใหญ่จับกลุ่มเล่นไพ่กินเดิมพันกระดาษมวนยาเส้น............ มีความสุขไปอีกแบบ.....บางครั้งลืมไอ้มดเอ๊กซ์ในทีวีเสียด้วยซ้ำ...........

อยากกินกบแบบอร่อยๆจริงๆ ต้องมีเพื่อนเป็นช่างโยธา Grin Grin Grin

แต่ก่อนมีอยู่คน เวลาเค้าจ้างไปขุดบ่อปลาที่ไหน (ส่วนใหญ่ ขุดกันก่อนหน้าฝน)

รถแบ๊คโฮจะ ขุดดิน แล้วพอดินมันแตก  บางทีก็มีกบกระโดดมาจากปุ้งกี๋ที่ตักดินบ้าง

จากผิวดินที่ถูกขุดบ้าง ขนาด เอาดินไปถมที่ พอรถดั้มป์เทดิน ยังมีกบกระโดดออกมา

เว้นแต่ดินลูกรังนะครับ  ไม่เคยมีกบ

แต่ดินท้องนานี่ บางทีได้เยอะครับ

มันทั้งนั้นเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1172 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:36:31 PM »

อยากรู้จังเลยคะ แมลงทับปีกสวยๆที่เคยเห็นตอนเด็กๆตอนนี้สูญพันธไปหมดแล้วเหรอคะ ไม่เคยเห็นมานานมากๆแล้ว  Smiley

พอมี  แถวบ้านมักเจอแถวๆ กอกล้วย

อยากเห็นๆๆๆๆ

มีครับยังเคยเห็นที่สนามหลวง2เอามาขายอยู่เลยครับแต่มีเป็นฤดูๆครับ

พี่เจ๋งอย่าไปซื้อนะ มิน่าสงสัยพวกจับไปขายหมด

เอ๋เคยเจอมั้ย  แบบที่เอาแมลงทับมาทำเป็นเข็มกลัดติดเสื้อ
บ้างก็เอามาทำเป็น คลิปเหน็บเนคไทด์

ยังไม่รวมแบบที่เอามาวางแล้วเทเรซิ่นทับ  ทำเป็นที่ทับกระดาษ

ของแบบนี้หาได้ทุกที่  เศร้า เศร้า เศร้า

เคยเห็นที่เอามาทำเป็นเข็มกลัดค่ะพี่ แต่ไม่เคยไปซื้อ เอ๋นึกได้ไงว่าไม่เห็นมาตั้งนานแล้วแมลงทับสมัยเด็กๆจะเห็นบ่อยแต่ไม่เห็นนี่จะ 10 กว่าปีแล้วมั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1173 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:40:38 PM »

หาเวลาไป ตจว.ครับ

มีเยอะ ลองๆถามหนูหน่อยดู แถวบ้านหนูหน่อยอาจมี

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1174 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:55:28 PM »

หาเวลาไป ตจว.ครับ

มีเยอะ ลองๆถามหนูหน่อยดู แถวบ้านหนูหน่อยอาจมี

วันนี้ถามหาตังแมลงสัตว์ต่างๆใน กทม ที่มันหายไปดีกว่าพี่ซับว่ามีอะไรบ้างและคนอยู่ ตจว ก็บอกได้ว่าที่นั้นยังมีอยู่หรือเปล่าค่ะ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1175 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:03:49 PM »

ที่บ้านผม

เสนอหน้าประจำมาตลอด นกกระจอก นกพิราบ นกเขาใหญ่ เต่าธรรมดา

ที่เพิ่มมา ไดโนเสาร์เล็ก (หรือตัวจอน้ำ ฮ่า ฮ่า Water monitor) งูเหลือม นกเขาไฟ นกเขาชวา นกกะปูด

เจอบ้างไม่เจอบ้าง หิ่งห้อย งูงวงช้าง

หายไป เต่าทอง (แต่คงเพราะไม่ได้ปลูกผักบุ้งอย่างเมื่อก่อน) งูเห่า งูเขียว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1176 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:05:26 PM »

ที่กรุงเทพ พอจะหาตัวหิ่งห้อยได้ไหมครับ ...... หรีดหริ่งเรไร ร้องดังระงม.... หิ้งห้อยน้อย ลอยอ้อยอิ่ง ..แสงริบ ๆ ประดุจดาว พราวระยับ   คิก คิก  บรรยากาศ ชวนให้เหงา  คิก คิก
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1177 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:12:12 PM »

ที่บ้านผม

เสนอหน้าประจำมาตลอด นกกระจอก นกพิราบ นกเขาใหญ่ เต่าธรรมดา

ที่เพิ่มมา ไดโนเสาร์เล็ก (หรือตัวจอน้ำ ฮ่า ฮ่า Water monitor) งูเหลือม นกเขาไฟ นกเขาชวา นกกะปูด

เจอบ้างไม่เจอบ้าง หิ่งห้อย งูงวงช้าง

หายไป เต่าทอง (แต่คงเพราะไม่ได้ปลูกผักบุ้งอย่างเมื่อก่อน) งูเห่า งูเขียว

พี่ต๊อกว่ามาที่เอ๋ไม่เจอคือ  หิ่งห้อย นกเขาเห็นบ่อยแต่ไม่รู้พันธ์มันตัวเล็กประมาณกำปั้นมือ งูเห่า เต่าทอง  และไอ้ งูง่วงช้าง มันหน้าตายังไงอ่ะพี่มีพิษมั้ยคะ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1178 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:13:47 PM »

ที่กรุงเทพ พอจะหาตัวหิ่งห้อยได้ไหมครับ ...... หรีดหริ่งเรไร ร้องดังระงม.... หิ้งห้อยน้อย ลอยอ้อยอิ่ง ..แสงริบ ๆ ประดุจดาว พราวระยับ   คิก คิก  บรรยากาศ ชวนให้เหงา  คิก คิก

ไม่เห็นนานแล้วค่ะพี่  Cheesy  หรีดหริ่งเรไร ก็ไม่ได้ยินเลยแต่ยุ่งนี่เยอะจริงๆ  บู่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1179 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:30:31 PM »

งูงวงช้างเป้นงูน่าเกลียดครับ ไม่ดูเท่อย่างงูเห่า ไม่มีพิษ อยู่ตามน้ำเสมอ (เคยเจอตามน้ำเท่านั้น) ตามธรรมดาหัวเล็กตัวอ้วน 3-4 เดือนก่อนผมเพิ่งเจอตัวนึง ตั้วนี้เพิ่งกินอะไรมาอ้วนเผละน่าเกลียดพิเศษครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1180 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:34:57 PM »

นกกะปูด ตัวใหญ่เท่ากา ร้อง ป๊อกๆๆ เรียกหมามาเห่า จับต้นไม้ไม่นานแล้วยินต่อครับ บางทีมาเป็นคู่ บางทีเดินดิน

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1181 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:36:55 PM »

งูงวงช้างเป้นงูน่าเกลียดครับ ไม่ดูเท่อย่างงูเห่า ไม่มีพิษ อยู่ตามน้ำเสมอ (เคยเจอตามน้ำเท่านั้น) ตามธรรมดาหัวเล็กตัวอ้วน 3-4 เดือนก่อนผมเพิ่งเจอตัวนึง ตั้วนี้เพิ่งกินอะไรมาอ้วนเผละน่าเกลียดพิเศษครับ

Shocked  แปลกจังเลยค่ะพี่ไม่เคยเห็นเลยอ่ะ แต่น่ากลัวจังใครเล่นน้ำอยู่เจอคง สยิวกิ๊ว   ตกใจหน้าซีด
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1182 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:40:05 PM »

งูงวงช้าง เหมือนพี่ซับเหมือนกันนะ คล้ายๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1183 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:40:42 PM »

หายไปเยอะครับ

แต่นึกไม่ออก  แมลงเต่าทอง หิ่งห้อยนี่แน่นอน

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1184 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:44:45 PM »

นกเขาตอนนี้มาแยะมากครับ สงสับป่าหมด พ่อผมเอากล่องพลาสติกไปแขวนไว้ 10 กว่ารังแล้วมั๊ง บางทีก็มาทำรังเองครับ

เมื่อก่อนที่เคยเลี้ยงมี นกอีโก้ง เกือบ 20 ปีแล้วหลงมาย่ำน้ำตอนฝนตกอยู่ตัวนึง ขนรุ่ยๆ สงสัยหนีออกจากเขียง ที่บ้านจับมาใส่กรงไว้ กรงตั้งพื้นข้างบนเป็นนกเขา มันเดินๆๆ ทั้งวันครับ ก่อนหน้าโน้นมีนกกาเหว่าลายจุดเลี้ยงไว้กินอาหารเม็ดกับมะละกอ ตอนหลังมีตัวดำมาติดพันเลยปล่อยมันไปครับ

หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 1194
  พิมพ์