เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:32:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412416 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 01:39:27 PM »

แมวก็กินได้นี่ครับผมเคยเจอเขียงแมวที่ต่างจังหวัดแต่ผมคนนึงละยอมอด หัวเราะร่าน้ำตาริน
แมวไม่ไหวครับ ถ้าเป็นเก้ง...เอ๋ง พอได้ Grin Grin Grin
..

...  Cheesy Grin.. แต่ถ้าเป็นแมว เหมียว มี ๒ ขาใส่รองเท้าได้  + ๒ มือ.. บางท่านในเวป.นี้ชอบนักหนา.
                 อย่างคุณพี่บุญ .. คนหนึ่งละ..  Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 03:25:30 PM »

้ข้อสงสัยนะครับ   หนูนาที่คุณว่าตัวหนึ่งเป็นกิโลนั้นใช่หนูนารึ?  แต่แถวบ้านผมถ้าตัวใหญ่เป็นกิโลเขาเรียกกันว่าหนูพุก   หนูแผงครับ   และถ้าเป็นหนูพุกใบหูจะกลมมน   หนูแผงใบหูจะออกยาวรีหน่อยๆๆ    และหนูพวกนี้แปลกนะครับเวลาเรายิงถูกตัวใดตัวหนึ่งเจ็บไม่ถึงตายแต่มันหนีไม่ได้นั้น    เวลามันร้องส่งเสียงพวกหนูด้วยกันจะพยายามวิ่งมาช่วยตัวที่ถูกยิงบาดเจ็บเต็มไปหมดเราก็เลือกยิงได้อีกหลายตัวครับ    บางครั้งยิงจนพอได้กลิ่นหนูจะอาเจียนเลยครับเหม็นไปหมดทำกินไม่ได้เลย ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 06:10:29 PM »

Smiley..พราน นักล่า.. เมื่อนำมาเล่าต่อ จะพูดถึงสัตว์ที่ถูกล่า ในพฤติกาณ์ที่ ดุ ร้าย อดทน .. อาฆาต.. กับพราน..
     โดยเลี่ยงที่จะกล่าวถึง.. ในอาการก่อนตาย ที่ทุรนทุราย อย่างหนูพุก..ที่ คุณ NUTAPHOL พูดถึง ..

ซึ่งทำให้ หลายท่าน ใจอ่อน สงสาร .. ผมคนหนึ่งก็เหมือนกัน..
     กับเพื่อน ๓-๔ คน  มี ๘๗๐ กับ  CZ .๒๒ 
     โดยผมเป็นคนพาไปยิงนก เป็ดน้ำ เป็นนกเป็ดผีตัวเล็ก เล็ก แถวบางบอน ก็ตั้งแต่ผม ยังไม่จบราม..

แต่เพื่อนผม มันยิงสะเปะสะปะ นกเค้าแมว อยู่บนกิ่งไม้ มันก็ยิงร่วง ปีกหักยังไม่ตาย..
     เดินเข้าไปดู..เห็นมันร้องด้วยความกลัว แล้วจ้องมองหน้า..  แต่เพื่อนผมมันก็จำเป็นต้องยิงซ้ำไม่ให้ทรมาน..  ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

นับแต่คราวนั้นถึงตอนนี้ ..  นก หนู บรรดา งูพิษ..  และบรรดาสัตว์ต่าง ต่าง . ที่อยู่ตามธรรมชาติ 
     ผมเลี่ยงที่จะไม่เบียดเบียน.. ถ้าไม่ใช่เพื่อป้องกันภัย หรือเพื่อเป็นอาหาร .. ไม่เคยคิดจะยิงอีก..
     เว้นแต่เพื่อเจตนา ไปล่ากัน จริง จริง อย่าง หมูป่า ไก่ป่า.. ซึงมีจำนวนมาก และแพร่พันธ์ได้เร็ว..  Smiley

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 07:16:37 PM »

โอโห หลายท่านออกพอกเก็ตบุ๊คได้นะเนี่ย

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 09:20:23 PM »

กระทู้ ท่องไพร ฉบับ อวป.

อ่านฟรี ไม่ต้องซื้อ ให้เสียตังส์ ครับ

เดี๋ยวให้ วมต.รวมเล่มขาย ดีไม๊เนี่ย Grin Grin Grin

ของพี่ sting เอง ก็ไม่ใช่น้อยนะครับ

เอามาขยายแบ่งให้น้องๆ ฟังกันบ้างสิครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เรื่องเที่ยวป่าสำหรับผมนะหรือ เหน็บแต่ S&W M19 ยาว 6 นิ้ว ขนาด.357 เป็นประจำ ส่วนปืนยาวไม่ว่าจะเป็นลูกซอง หรือ ลูกกรด ไปอยู่ที่พรานหมด ผมก็เดินสบายเลยสิ อยู่ได้เป็นอาทิตย์ เพราะในเป้พก " มาม่า" ไปเพียบเต็มเป้เลย ยังไงก็ไม่อด

หยุดล่า ได้แล้วครับ

ป่าโดนบุกรุก

จนบางครั้งทั้งสัตว์ป่าและคน  แทบจะเดินชนกัน

เพราะคนเรารกเข้าไปอยู่ในถิ่นที่อยู่เดิมของสัตว์ป่า จนสัตว์ป่าไม่รู้จะหนีไปอยู่ที่ไหนแล้ว

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 09:26:28 PM »

คงไม่มีใครล่าแล้วละครับในที่นี้ เราแค่เล่าสู่กันฟังในเรื่องประทับใจเก่าๆเท่านั้นครับ
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 09:45:52 PM »

สนุกมากครับ ขอบคุณพี่ๆที่แบ่งปันประสบการณ์ให้อ่านครับ Smiley

เอาอีกครับพี่

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 10:52:31 AM »

ขออนุญาตยกกระทู้.....ชอบอ่านมากครับ Cheesy
Kinghunter
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 11:28:16 AM »

เมื่อก่อนพ่อผมเคยใช้.38Superที่เดียวจอดครับ
454.แคซูล
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 02:07:52 PM »

Smileyเพื่อนผมเคยเข้าป่าล่าสัตว์กันประจำ    ส่วนมากจะเข้าทางเขาปักธงชัย   เพราะมีพรานพื้นที่นำทางให้  ส่วนมากจะได้กวาง   Sadและครังหลังสุด   เกิดอุบัติเหตุเพื่อน   โดดปืนผูกตาย    Sadก็เลยไม่ป่าอีกเลย     หลังจากนั้นมาอีกประมาณ 8 เดือนจึงเข้าไปเที่ยวใหม่  ครั้งนี้ทุกคนเกิบช็อก     เพราะไปเห็นเพื่อนที้โดดปืนผูกตายยืนอยู่ตรงที้เดิม     Tongueทุกคนมองหน้ากันเองและไม่พูดอะไรกลับออกจากป่า ตีรถกลับ   พรุ่งนี้นัดทำสังฆทาน Winkแล้วเลิกเข้าป่าล่าสัตว์อีกเลย Cheesy Cheesy Cheesy

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 04:44:33 PM »

อ่านแล้ว สนุก ตื่นเต้น ดี นับเป็นประสพการณ์ ที่สามารถเล่าให้เพื่อนๆๆ และลูกๆๆฟังได้
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 09:00:27 PM »

Smileyเพื่อนผมเคยเข้าป่าล่าสัตว์กันประจำ ส่วนมากจะเข้าทางเขาปักธงชัย เพราะมีพรานพื้นที่นำทางให้ ส่วนมากจะได้กวาง Sadและครังหลังสุด เกิดอุบัติเหตุเพื่อน โดดปืนผูกตาย Sadก็เลยไม่ป่าอีกเลย หลังจากนั้นมาอีกประมาณ 8 เดือนจึงเข้าไปเที่ยวใหม่ ครั้งนี้ทุกคนเกิบช็อก เพราะไปเห็นเพื่อนที้โดดปืนผูกตายยืนอยู่ตรงที้เดิม Tongueทุกคนมองหน้ากันเองและไม่พูดอะไรกลับออกจากป่า ตีรถกลับ พรุ่งนี้นัดทำสังฆทาน Winkแล้วเลิกเข้าป่าล่าสัตว์อีกเลย Cheesy Cheesy Cheesy
   เขามาขอความช่วยเหลือ น่าจะเอาพระหรือเซียนซือช่วยนำวิญญานกลับ+ชี้นำทางให้เขาไปที่ๆควรอยู่ ใครว่างมงายผมเชื่อ เจตภูต
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 09:06:58 PM »

Smileyเพื่อนผมเคยเข้าป่าล่าสัตว์กันประจำ ส่วนมากจะเข้าทางเขาปักธงชัย เพราะมีพรานพื้นที่นำทางให้ ส่วนมากจะได้กวาง Sadและครังหลังสุด เกิดอุบัติเหตุเพื่อน โดดปืนผูกตาย Sadก็เลยไม่ป่าอีกเลย หลังจากนั้นมาอีกประมาณ 8 เดือนจึงเข้าไปเที่ยวใหม่ ครั้งนี้ทุกคนเกิบช็อก เพราะไปเห็นเพื่อนที้โดดปืนผูกตายยืนอยู่ตรงที้เดิม Tongueทุกคนมองหน้ากันเองและไม่พูดอะไรกลับออกจากป่า ตีรถกลับ พรุ่งนี้นัดทำสังฆทาน Winkแล้วเลิกเข้าป่าล่าสัตว์อีกเลย Cheesy Cheesy Cheesy

เรื่องขนลุกใช้ได้  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 15, 2006, 11:18:06 AM »

ผมไม่กลัวผีครับแล้วยิ่งเป็นเพื่อนกันด้วยแล้วเป็นผมผมชวนคุยเลยครับ คือมีเพื่อนรักผมคนนึงรถชนตายผมจุดธูปเรียกมันมาหาเป็นสิบครั้งเลยเพราะอยากคุยกับมันแต่มันไม่มาหาผมเลยใจร้ายมาก แต่ถ้าผีที่เราไม่รู้จักก็อีกเรื่องนึง
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 16, 2006, 01:01:39 PM »

สนุกด้วยคนครับ แต่เรื่องล่าสัตว์นี่ฝากเพื่อนพี่ไว้ด้วย นอกจากจะผิดศีลแล้ว แม้ยิงเล่นเอาสนุกก็อย่าเลยครับ นกฮูกนกเค้าแมวตายตัวหนึ่ง อาจทำให้หนูแพร่พันธุ์ทำลายพืชผักจนชาวไร่ชาวสวนปวดหัว ก็ต้องมาหาทางกำจัดหนู เพิ่มต้นทุนการผลิตอีก ธรรมชาติจัดสรรทุกอย่างให้สมดุล ถ้ามนุษย์เข้าไปแทรกแซง สมดุลมันจะขาดไปนะครับ มันจะเกิดปัญหามากมายตามมาอีก แต่ถ้าล่าเพื่อเป็นอาหารส่วนตัว  เป็นครั้งคราว ก็ยังพออนุโลม แต่ก็อีกนั่นแหละ ถ้าล่ามาขายตามร้านอาหาร มันก็น่ากลัวอีกเหมือนกัน เพราะ demand มาก supply มันก็มากตามไปด้วย
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 1194
  พิมพ์