เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:30:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 940 941 942 [943] 944 945 946 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412399 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14130 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:16:28 AM »

ลุงแป๋งอย่าพูดเลื่อนลอยต้องโชว์หลักฐานสิครับ คิก คิก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14131 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:20:53 AM »

ยังไม่เลิกอีก  เดี๋ยวปัด... ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #14132 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:21:29 AM »

ครูหมูถ่ายรูปตอนขี่เสือสองขาแทนเสือหมอบมาให้น้าจอยแกดูหน่อยครับ  ผมพูดแล้วน้าจอยแกไม่เชื่อ ขำก๊าก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #14133 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:31:14 AM »

ครูหมูถ่ายรูปตอนขี่เสือสองขาแทนเสือหมอบมาให้น้าจอยแกดูหน่อยครับ  ผมพูดแล้วน้าจอยแกไม่เชื่อ ขำก๊าก
        เอ้อ...
ขี่อยู่หลายคัน
หลายรุ่น  แบบวิบาก
แบบทางเรียบ แบบทำความเร็ว
โช้คนุ่ม  โช้คแข็ง ฯลฯ
เอาแบบใหนดี ครับ... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #14134 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:35:09 AM »

เอ้อ...
ขี่อยู่หลายคัน
หลายรุ่น  แบบวิบาก
แบบทางเรียบ แบบทำความเร็ว
โช้คนุ่ม  โช้คแข็ง ฯลฯ
เอาแบบใหนดี ครับ... คิก คิก คิก คิก

ถ่ายมาให้หมดๆนั่นแหละ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #14135 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:42:28 AM »

มันมีเล่นท่า อีกนา ตกใจ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14136 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 02:24:25 PM »

พี่ๆครับ

สัตว์ป่า สัตว์สงวน สัตว์คุ้มครอง ไม่ทราบว่าจะหาข้อมูลได้จากที่ไหนครับ จะเอาไปสอนเด็กๆนะครับ

ปล. ตุ๊กแก กับนกเอี้ยง จัดอยู่ประเภทใดครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14137 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 02:46:41 PM »

พี่ๆครับ

สัตว์ป่า สัตว์สงวน สัตว์คุ้มครอง ไม่ทราบว่าจะหาข้อมูลได้จากที่ไหนครับ จะเอาไปสอนเด็กๆนะครับ

ปล. ตุ๊กแก กับนกเอี้ยง จัดอยู่ประเภทใดครับ

ขอบคุณครับ

ลองเข้าไปดูที่กรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช หรือ พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ดูครับน้าหนองฯ  Cheesy

นกเอี้ยงก็แยกแตกออกเป็นหลายอย่างครับ  นกเอี้ยงดำ  แดง  นกกิ้งโครง นกสาริกา ฯลฯ  ตุกแกก้แบ่งเป้น ตุ๊กแก  ตุ๊กกาย อีก  แยกได้เยอะครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14138 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:07:44 PM »

พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

จาก
http://www.verdantplanet.org/protect/protectedanimal.php

สัตว์ป่าจําพวกสัตว์เลื้อยคลาน

๔๙ ตุ๊กแกเขาหินทราย (Gekko petricolus)
๕๐ ตุ๊กแกบ้านสีเทา (Gekko smithii)
๕๑ ตุ๊กแกบินหางแผ่น (Ptychozoon kuhli)
๕๒ ตุ๊กแกบินหางเฟิน (Ptychozoon lionatum)
๕๓ ตุ๊กแกป่าคอขวั้น (Cyrtodactylus oldhami)
๕๔ ตุ๊กแกป่าโคนนิ้วติด (Cyrtodactylus brevipalmatus)
๕๕ ตุ๊กแกป่าจารุจินต์ (Cyrtodactylus jarujini)
๕๖ ตุ๊กแกป่าจุดลายผีเสื้อ (Cyrtodactylus papilionoides)
๕๗ ตุ๊กแกป่าดงพญาเย็น (Cyrtodactylus angularis)
๕๘ ตุ๊กแกป่าตะวันออก (Cyrtodactylus intermedius)
๕๙ ตุ๊กแกป่าใต้ (Cyrtodactylus pulchellus)
๖๐ ตุ๊กแกป่าไทรโยค (Cyrtodactylus feae)
๖๑ ตุ๊กแกป่าน้ำหนาว (Cyrtodactylus interdigitalis)
๖๒ ตุ๊กแกป่าพม่า (Cyrtodactylus variegatus)
๖๓ ตุ๊กแกป่ามลายู (Cyrtodactylus consobrinus)
๖๔ ตุ๊กแกป่าลายจุด (Cyrtodactylus peguensis)
๖๕ ตุ๊กแกป่าลายสี่ขีด (Cyrtodactylus quadrivirgatus)
๖๖ ตุ๊กแกหลังจุดคู่ (Gekko monarchus หรือ Gekko tuberculatus)
๖๗ ตุ๊กแกหัวโต (Aeluroscalabotes felinus)

นก

๘๕๓ นกเอี้ยงก้นลาย (Acridotheres cristatellus)
๘๕๔ นกเอี้ยงควาย (Acridotheres fuscus)
๘๕๕ นกเอี้ยงด่าง (Gracupica contra หรือ Sturnus contra)
๘๕๖ นกเอี้ยงดำปักษ์ใต้ (Aplonis panayensis)
๘๕๗ นกเอี้ยงถ้ำ (Myiophoneus caeruleus)
๘๕๘ นกเอี้ยงพราหมณ์ (Temenuchus pagodarum หรือ Sturnus pagodarum)
๘๕๙ นกเอี้ยงสาริกา หรือ นกเอี้ยงสาลิกา (Acridotheres tristis)
๘๖๐ นกเอี้ยงหงอน (Acridotheres grandis หรือ Acridotheres javanicus)
๘๖๑ นกเอี้ยงหัวสีทอง (Ampeliceps coronatus)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14139 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:18:23 PM »

อดีตป่าไม้เดียวกันมาตอบแล้วครับ คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #14140 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 05:23:47 PM »

อดีตป่าไม้เดียวกันมาตอบแล้วครับ คิก คิก

เอ่อ.............โล่งอกผมอ่านแรกๆนึก"ไม้ป่าเดียวกัน".....................สายตากับนิสัยผมนี่มันแย่จริ๊งจริง คิก คิก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14141 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 05:43:08 PM »

พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

จาก
http://www.verdantplanet.org/protect/protectedanimal.php

สัตว์ป่าจําพวกสัตว์เลื้อยคลาน

๔๙ ตุ๊กแกเขาหินทราย (Gekko petricolus)
๕๐ ตุ๊กแกบ้านสีเทา (Gekko smithii)
๕๑ ตุ๊กแกบินหางแผ่น (Ptychozoon kuhli)
๕๒ ตุ๊กแกบินหางเฟิน (Ptychozoon lionatum)
๕๓ ตุ๊กแกป่าคอขวั้น (Cyrtodactylus oldhami)
๕๔ ตุ๊กแกป่าโคนนิ้วติด (Cyrtodactylus brevipalmatus)
๕๕ ตุ๊กแกป่าจารุจินต์ (Cyrtodactylus jarujini)
๕๖ ตุ๊กแกป่าจุดลายผีเสื้อ (Cyrtodactylus papilionoides)
๕๗ ตุ๊กแกป่าดงพญาเย็น (Cyrtodactylus angularis)
๕๘ ตุ๊กแกป่าตะวันออก (Cyrtodactylus intermedius)
๕๙ ตุ๊กแกป่าใต้ (Cyrtodactylus pulchellus)
๖๐ ตุ๊กแกป่าไทรโยค (Cyrtodactylus feae)
๖๑ ตุ๊กแกป่าน้ำหนาว (Cyrtodactylus interdigitalis)
๖๒ ตุ๊กแกป่าพม่า (Cyrtodactylus variegatus)
๖๓ ตุ๊กแกป่ามลายู (Cyrtodactylus consobrinus)
๖๔ ตุ๊กแกป่าลายจุด (Cyrtodactylus peguensis)
๖๕ ตุ๊กแกป่าลายสี่ขีด (Cyrtodactylus quadrivirgatus)
๖๖ ตุ๊กแกหลังจุดคู่ (Gekko monarchus หรือ Gekko tuberculatus)
๖๗ ตุ๊กแกหัวโต (Aeluroscalabotes felinus)

นก

๘๕๓ นกเอี้ยงก้นลาย (Acridotheres cristatellus)
๘๕๔ นกเอี้ยงควาย (Acridotheres fuscus)
๘๕๕ นกเอี้ยงด่าง (Gracupica contra หรือ Sturnus contra)
๘๕๖ นกเอี้ยงดำปักษ์ใต้ (Aplonis panayensis)
๘๕๗ นกเอี้ยงถ้ำ (Myiophoneus caeruleus)
๘๕๘ นกเอี้ยงพราหมณ์ (Temenuchus pagodarum หรือ Sturnus pagodarum)
๘๕๙ นกเอี้ยงสาริกา หรือ นกเอี้ยงสาลิกา (Acridotheres tristis)
๘๖๐ นกเอี้ยงหงอน (Acridotheres grandis หรือ Acridotheres javanicus)
๘๖๑ นกเอี้ยงหัวสีทอง (Ampeliceps coronatus)

ขอบคุณท่านอธิบดีกรมแผ้วถางโค่นเผาป่าไม้มากครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14142 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:46:05 AM »

เอ่อ.............โล่งอกผมอ่านแรกๆนึก"ไม้ป่าเดียวกัน".....................สายตากับนิสัยผมนี่มันแย่จริ๊งจริง คิก คิก
มันก็เหมือนๆกันแหละครับ คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #14143 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:32:14 AM »

มันก็เหมือนๆกันแหละครับ คิก คิก

เหมือนๆกันตรงไหนครับ  ตรง"ไม้ป่าเดียวกันกับป่าไม้เดียวกัน"หรือว่า"นิสัยกับสายตาผม"....พูดให้เคลียร์นะครับ คิก คิก

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #14144 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:36:44 AM »

ถ้าเรื่องนี้
คุยกันตามสบายครับ
ผมขอ ผ่าน..... คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 940 941 942 [943] 944 945 946 ... 1194
  พิมพ์