เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:22:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 270 271 272 [273] 274 275 276 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1420532 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4080 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:37:06 PM »

สรุปแล้วชุบไม่ขึ้น...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #4081 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:48:40 PM »

ถ้าเป็นเหล็ก SPHC รีดร้อน ชุบแล้วแข็งเฉพาะผิว ความแข็งเพิ่มขึ้นประมาณ 5-10 ร็อกเวล  แต่แข็งเฉพาะผิวเท่านั้น และแข็งไม่ลึก ไม่เหมือนเกรดเหล็กชุบเฉพาะที่ชุบแล้ว แข็งลึก หากลับบ่อยๆ ก็ยังคงความแข็ง ไม่ค่อยบุบคมอยู่นาน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4082 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:50:12 PM »

ถ้าเป็นเหล็ก SPHC รีดร้อน ชุบแล้วแข็งเฉพาะผิว ความแข็งเพิ่มขึ้นประมาณ 5-10 ร็อกเวล  แต่แข็งเฉพาะผิวเท่านั้น และแข็งไม่ลึก ไม่เหมือนเกรดเหล็กชุบเฉพาะที่ชุบแล้ว แข็งลึก หากลับบ่อยๆ ก็ยังคงความแข็ง ไม่ค่อยบุบคมอยู่นาน

ขอบคุณครับ สรุปแล้วเหมือนพี่แป๋ง  แข็งไม่ลึก.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4083 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 02:03:14 PM »

ขอบคุณครับ สรุปแล้วเหมือนพี่แป๋ง  แข็งไม่ลึก.....
   อ้าวๆๆ.........คุยกันเรื่องเหล็กแล้วเหตุไฉนมาเอาผมไปเกี่ยวด้วยครับ  ผมแข็ง................แรงดีครับ ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #4084 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 02:22:47 PM »

ไม่ใช่แต่ไอ้นั่นที่แข็งเท่านั้น  ปู่แป๋งยังตับแข็งแรงอีกด้วย    เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4085 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 02:32:30 PM »

ไม่ใช่แต่ไอ้นั่นที่แข็งเท่านั้น  ปู่แป๋งยังตับแข็งแรงอีกด้วย    เยาะเย้ย
   รู้ดีจริ๊งจริง  เดี๋ยวปั๊ดจับมาทำเป้าแทนนกกระจิบ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #4086 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 02:55:54 PM »

มีดท่าน BEEN สวย แข็งแรง ใช้งานได้ดี โดยเฉพาะงานขุด เอ้ย....... ปาด เฉือน
เหล็กใช้จากตลับลูกปืนรถสิบล้อที่พุ่งแหกโค้งร้อยศพ หนุนตีลังกาลงเหวอีกหลายตลบ
วิธีการถอดออกต้องเป็นวันพระ ไม่งั้นจะเฮี้ยน  ส่วนการตีก็อย่างที่ท่าน BEEN กล่าวไว้
คือต้องชุบน้ำมันพราย+ น้ำตาเมียน้อย
คาดว่าต่อไปมีดที่มาจากท่าน BEEN อีกหน่อยจะกลายเป็นตำนาน
เล่มแรกรู้สึกว่าจะถูกส่งไปที่ ภาคใต้   ถือได้ว่าเป็นสมษัติล้ำค่า  ทรงคุณค่า ประเมินเป็นราคามิได้ Grin Grin คิก คิก คิก คิก

นักะติ๊ Club
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #4087 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:08:50 PM »

มีดท่าน BEEN สวย แข็งแรง ใช้งานได้ดี โดยเฉพาะงานขุด เอ้ย....... ปาด เฉือน
เหล็กใช้จากตลับลูกปืนรถสิบล้อที่พุ่งแหกโค้งร้อยศพ หนุนตีลังกาลงเหวอีกหลายตลบ
วิธีการถอดออกต้องเป็นวันพระ ไม่งั้นจะเฮี้ยน  ส่วนการตีก็อย่างที่ท่าน BEEN กล่าวไว้
คือต้องชุบน้ำมันพราย+ น้ำตาเมียน้อย
คาดว่าต่อไปมีดที่มาจากท่าน BEEN อีกหน่อยจะกลายเป็นตำนาน
เล่มแรกรู้สึกว่าจะถูกส่งไปที่ ภาคใต้   ถือได้ว่าเป็นสมษัติล้ำค่า  ทรงคุณค่า ประเมินเป็นราคามิได้ Grin Grin คิก คิก คิก คิก
    ท่านneo1  กล่าวมาทั้งหมด................................ชมฝีมือท่านBEEN เหรอครับ
พูดแบบนี้ไม่สนใจไปดูโรงตีมีดที่"หนองลังกา"หน่อยเหรอครับอิอิอิ....................
คงได้กินข้าวคลุกน้ำปลา  นอนทุ่งนาหลังบ้าน

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4088 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:14:37 PM »

เล่มแรกรู้สึกว่าจะถูกส่งไปที่ ภาคใต้   ถือได้ว่าเป็นสมษัติล้ำค่า  ทรงคุณค่า ประเมินเป็นราคามิได้ Grin Grin คิก คิก คิก คิก
    ท่านneo1  กล่าวมาทั้งหมด................................ชมฝีมือท่านBEEN เหรอครับ
พูดแบบนี้ไม่สนใจไปดูโรงตีมีดที่"หนองลังกา"หน่อยเหรอครับอิอิอิ....................
คงได้กินข้าวคลุกน้ำปลา  นอนทุ่งนาหลังบ้าน

ตอนนี้สั่งถ่านไม้สน ที่สะเก็ดดาวหางวิ่งชนโลก
จนเกิดไฟเผาป่า ที่รัสเซีย สงกรานต์นี้คงมาถึง
 คงได้ชมเวอร์ชั่นใหม่
คิก คิก ขำก๊าก

ท่านแป๋งไปเยือนครั้งหน้า คงได้กินเหล้าคลุกน้ำตาครับ  ตกใจหน้าซีด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #4089 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:18:06 PM »

ใครจะสามารถทำให้ผมกินเหล้าเคล้าน้ำตาได้ครับ   สองทุ่มสามทุ่มเห้นหลับกันหมดแล้ว  ปล่อยให้ผมออกเดินคนเดียวยันตีหนึ่งตีสอง

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4090 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:20:30 PM »

อิอิ...ประเมิณราคาไม่ได้ คิก คิก

รักเธอ....ประเทศไทย
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #4091 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:31:34 PM »

คุณ BEEN โรงงานตีมีดอยู่ที่ไหนครับ
ผมมีตลับลูกปืนข้างเครื่องรีดเหล็ก ลูกปืนเพลา โตประมาณ ๑๐-๑๒ นิ้ว  กว้าง ๒-๒.๕ นิ้ว หนา ๑๐-๑๒ มม
พอจะตีสักเล่มได้ไหมครับ  ขอบคุณ  ไว้ใช้งานเอนกประสงค์ครับ ไหว้
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #4092 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:34:40 PM »

เหล็กที่ผมขายให้โรงงานทำอุปกรณ์รถไถ - ผาน
เป็นเหล็กแผ่นรีดร้อน  hot roll   สเปค  SPHC  ความแข็งอยู่ที่ประมาณ  28 - 42  ร็อกเวล
ผลิตแล้วนำมาชุบ ก็แค่เป็นการชุบแข็งธรรมดาทั่วๆไป ไม่แข็งสักเท่าไหร่ เพราะต้นน้ำเดิมไม่ใช่เกรดเหล็กแข็งสำหรับงานชุบแข็งเช่นพวก
SKD 11  SCM 4  S45C  เป็นต้น

SKH  กับ SKD 61 เอามาทำมีดได้ไหมครับ  Huh  มีเป็นกองเลย ว่าจะขโมยมาซักท่อน  Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #4093 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:35:50 PM »

อิอิ...ประเมิณราคาไม่ได้ คิก คิก
 ประเมินราคาไม่ได้  นี่ราคารอใช่มั้ยครับ  ข่าวว่ารอนานมากกว่ามีดจะสำเร็จ
สั่งก่อนแต่งได้ลูกคนแลกพร้อมรับมีด.........อิอิอิ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4094 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:44:09 PM »

มีด ขี้เหล่ ดูในเวปเมืองนอก เขาเรียก NESSMUK  ผมตีจากเหล็กตลับลูกปืน
 อบชุบด้วยน้ำมันพาย +น้ำตาเมียน้อย   คิก คิก
 คืนไฟ เอาไปวัดค่าความแข็ง ได้ 50 กว่าๆ
ตีมีด แล้วไม่มีฝัก เลยไปเดินหาซื้อเศษหนังฟอก
 แถวถนนเสือป่าได้เศษหนังฟอกฝาด มา 1 กก. 200 บาท
 ซื้อเข็ม ด้าย ตุ๊ดตู่ กาว หนัง รวมแล้ว   หมดไป 300 บาท

เศษหนัง 1 กก. กะดู น่าจะทำฝักมีด ได้เกือบๆ 10 ฝัก ถ้าตัดดีๆ

อุปกรณ์ มีไม่มากครับ หากระดาษแข็ง มาตัดทำแบบก่อน ทาบลงไปบนหนัง
 ตัดๆ ทากาว ทำแล้วไม่ยาก แต่ทำให้สวย ยากกว่า Grin
 ระหว่างเย็บ ก็ชโลมด้วยชาเขียวไปด้วย หนังจะได้นิ่มๆ เย็บง่าย

แป๊ป.เดียว เสร็จแล้ว 1 อัน   Grin อันนี้ ไม่มีที่ร้อยเข็มขัด

มีด 2 เล่มนี้ ผมเอาไปให้ช่างหนัง แถวสนามหลวง 2
 มันมองยิ้มๆ แล้วตีราคา ผักล่ะ 500 บาท 2 เล่ม ก็ 1 พัน
 สุดท้าย ก็เอากลับ  Huh

อีก สักพัก ก็เสร็จอีกอัน

ไม่สวยไม่งาม แต่ภูมิใจเล็กๆครับ   Smiley
 รุ่น 2 คงสวยกว่านี้  คิก คิก

มีดทรงนี้ผมเห็นในเชี่ยนหมากยายตั้งแต่สมัยเด็ก....... ไม่นึกว่าฝรั่งจะเอาไปลอกแบบตั้งชื่อซะสวยหรูว่า NESSMUK  น่าจะให้เกียรติย่ายายซะหน่อย เรียก  "SearnMark Knife" หรือ "มีดเชี่ยนหมาก"  คิก คิก Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 ... 270 271 272 [273] 274 275 276 ... 1194
  พิมพ์