เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:18:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 43 44 45 [46] 47 48 49 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414396 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #675 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 11:21:00 AM »

ใกล้หน้าฝนแล้ว     ใครมีทริปที่ไหนบ้าง

ไปลากกระสูบ กับ ตีกบาลแมงภู่ที่เมืองกาญน์ ไงครับพี่ป้อม

จริงปะ  พ่อลูกอ่อน   มีเวลาเร้อ

กะลังคุยอยู่ครับพี่  มีหวังริบหรี่   หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #676 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 12:17:29 PM »

หน้าแล้งน้ำหายาก เมื่อยังจมปัก หลงอยู่กลางป่า เมื่อพบบึง บ่อน้ำนิ่ง.
น้ำที่ใช้จะต้องระวัง อย่าดื่มกินทันที ถึงจะต้ม ก็ยังอันตรายอยู่ครับ.
จะต้องใช้วิธีกรองสิ่งมีพิษออกไปก่อน..  โดยใช้ทรายกับขากางเกงยีนส์ก็ได้ 
เพื่อกรองสารพิษที่สาหร่ายสีน้ำเงิน บางชนิดผลิตสารพิษร้ายถึงตาย ..

ผมเคยดูสารคดีของต่างประเทศเตือนไว้ .. และเมื่อ สัก ๓ ปีมาแล้ว
กระทรวงสาธารณะสุขก็เคยเตือน.. เมื่อมีผู้เสียชีวิตบางคน ในภาคอีสาน

ถ้าเลือกได้ให้เลือกดื่มน้ำที่เตรียมไป
หรือใช้น้ำที่ไหล ตามธารน้ำทั้งหลาย นำมาต้มครับ.  Smiley

ส่วนใหญ่ ทริปที่เขาหลายวัน การเตรียมน้ำไปด้วย จะเตรียมกัน แค่วันเดียวอยู่แล้วครับ
หากการเตรียมไปมากๆ จะเป็นภาระกับตัวเอง (ลดน้ำหนักให้ได้มากที่สุด)
หลังจากนั้น แน่นอน ต้องหาแหล่งน้ำ......สำหรับที่อยู่ในนั้น และขากลับ
น้ำในแหล่งน้ำ  ในยุคนี้ แม้จะอยู่กลางป่าเขา ก็คงต้องเลือกกันนิดหน่อย......ถ้าได้แบบนี้จะดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 12:51:35 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #677 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 12:39:53 PM »

กลัวปลิงครับ อิ อิ

ผมก็กลัวครับ ถ้าที่แหล่งน้ำไหนมีปลิง ผมจะใช้เชือกผูกที่หัวของแห โดยที่ผมไม่ลงไปงมเด็ดขาด.....  ตกใจ

ส่วนเรื่องน้ำที่ใช้ดื่มในป่าเขา โดยปกติแล้วพวกผมจะหาน้ำตามลำธารเล็กๆ หรือน้ำตก จะเลือกเอาแต่บริเวณที่มีน้ำไหลมาดื่ม กินกัน บางครั้งก็ต้องใช้ช้อนกินข้าวตักดื่มกันเลยทีเดียว.......  Grin

แสดงว่าทริปนั้นท่าน makarms  เตรียมน้ำไปน้อย ใช่หรือเปล่าครับ....
หากทริป วันเดียวกลับ ผมเตรียมน้ำ 1 ขวด (ขนาด 1.5 ลิตร) ยังพอเหลือมาล้างหน้าก่อนออกชายป่าบ้าง....
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #678 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 12:48:05 PM »

ปกติทั้งทีมจะเตรียมไปแค่ 1 ขวด(1.25 ลิตร)เองครับ พาไปมากๆไม่ไหวหนัก.... ค่อยไปหากินเอาข้างหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 12:50:18 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #679 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 07:33:11 PM »

ปกติทั้งทีมจะเตรียมไปแค่ 1 ขวด(1.25 ลิตร)เองครับ พาไปมากๆไม่ไหวหนัก.... ค่อยไปหากินเอาข้างหน้าครับ
เป็นการวัดใจจริงๆ ครับ  น้ำ 1 ขวด  ข้าวสาร 1 โล ต่อลูกทัวร์ 4-5 คน  Grin Grin Grin  แล้วไปหาเอาข้างหน้า 
ทริปแบบนี้คงมันส์น่าดู (แต่ผมยังไม่เคยลองครับ) แสดงว่าท่าน makarms อยู่ในเขต ที่อุดมสมบูรณ์   Grin Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #680 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 07:46:23 PM »

พูดถึงเรื่องป่า ....ยิ่งได้อ่านเพชรพระอุมาแล้วยิ่งอยากไปเดินป่าครับ...แต่..เข้าไปผจญขนาดนั้นนี่...ขอบายก่อน ...ขอเพียงถึงแถวๆ  หนองน้ำแห้งก็พอแล้ว... ยิ้มีเลศนัย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #681 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 07:48:18 PM »

ท่าทางน้าภูผาดำนิยมธรรมชาติย้อนยุค ....... ไม่ทราบว่ารูปแบบไหนครับ Backpacker or Carcamp

ดูแล้วน่าจะเป็นอย่างแรก ...... นับถือครับต้องมีร่างกายแข็งแกร่งจริงๆ ...... แต่ผมเอาแค่แบบหลังก็พอ

แค่แซมด้วยวิชาเดินทางไกลนิดๆหน่อยๆพอเหงื่อโชก ประเภทเดินๆ ปีนๆ ป่ายๆ หน่อย ก็เก่งแล้วครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ประเภทแบกเป้เดินทางด้วยเท้านี้ จำเป็นที่ต้องลดน้ำหนัก .... ขืนหนักๆเข้าไปคงแย่

ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #682 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 07:56:30 PM »

ท่าทางน้าภูผาดำนิยมธรรมชาติย้อนยุค ....... ไม่ทราบว่ารูปแบบไหนครับ Backpacker or Carcamp

ดูแล้วน่าจะเป็นอย่างแรก ...... นับถือครับต้องมีร่างกายแข็งแกร่งจริงๆ ...... แต่ผมเอาแค่แบบหลังก็พอ

แค่แซมด้วยวิชาเดินทางไกลนิดๆหน่อยๆพอเหงื่อโชก ประเภทเดินๆ ปีนๆ ป่ายๆ หน่อย ก็เก่งแล้วครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ประเภทแบกเป้เดินทางด้วยเท้านี้ จำเป็นที่ต้องลดน้ำหนัก .... ขืนหนักๆเข้าไปคงแย่

คริๆๆๆๆๆ น้า pu45  ก็ว่าไปพรือ.....
ผมเด็กรุ่นใหม่ครับ...เที่ยวแบบนิวเจเนอเรชั่นครับ   Grin Grin Grin Grin Grin   Backpacker or Carcamp
ผมไม่แบกเป้ครับ  แต่สะพายย่าม ใช้กระสอบขาว(กระสอบใส่ข้าวสาร) เย็บเป็นย่ามครับ  มีน้ำ ข้าวสาร หม้อเบต  มีด ผ้าปูนอน ที่ขาดไม่ได้ ปืนรู้ใจ(เอาไว้ป้องกันตัว)  แค่นี้ก็พอแล้วครับ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 08:01:02 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #683 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:01:22 PM »

น๊านนนนน หรอยจังฮู้  Cheesy Cheesy Cheesy ..... สอบข้าวสอบปุ๋ยนั่นแหละของดี  เยี่ยม เยี่ยม

เข้าป่าแล้วผมขาดมีดไม่ได้สักที ..... ปืนมันนั๊ก หนัก  คิก คิก คิก คิก ......  เยี่ยม เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #684 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:27:56 PM »

คริๆๆๆๆๆ น้า pu45  ก็ว่าไปพรือ.....
ผมเด็กรุ่นใหม่ครับ...เที่ยวแบบนิวเจเนอเรชั่นครับ   Grin Grin Grin Grin Grin   Backpacker or Carcamp
ผมไม่แบกเป้ครับ  แต่สะพายย่าม ใช้กระสอบขาว(กระสอบใส่ข้าวสาร) เย็บเป็นย่ามครับ  มีน้ำ ข้าวสาร หม้อเบต  มีด ผ้าปูนอน ที่ขาดไม่ได้ ปืนรู้ใจ(เอาไว้ป้องกันตัว)  แค่นี้ก็พอแล้วครับ  Grin Grin Grin

ลองเอากระสอบมาทำเป้หลังกันไหม

เอาผ้าขะม้ามาผืนนึง และกระสอบข้าวใบนึง

เอาผ้าขะม้า ช่วงตรงกลางของผ้า เน้นว่าให้กลางๆ ผูกปากกระสอบให้แน่นหนา
ให้เหลือความยาวของ ชายผ้าสองด้าน เท่ากัน
เอาปลายผ้าด้านหนึ่ง ผูกกะ มุมก้นกระสอบด้านขวา  อีกปลายเอาผูกมุมกระสอบด้ายซ้าย

ได้เป้แล้วครับ  ใบนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 08:40:17 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #685 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:31:30 PM »

ต่อใดได้เที่ยวคู่กะน้าซับสักทีน้ออออ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #686 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:42:19 PM »

ยังไงๆ รอฟ้าใส กระเป๋าหนักครับ

ตอนนี้ กระเป๋าต้องผูกติดตัวครับ เดี๋ยวลอย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #687 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:44:18 PM »

ยังไงๆ รอฟ้าใส กระเป๋าหนักครับ
ตอนนี้ กระเป๋าต้องผูกติดตัวครับ เดี๋ยวลอย

บรึ๋ยยยยยยย ........ เที่ยวป่าเงินไม่มีค่าและไม่มีความจำเป็นเลยนิน้า

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #688 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:49:04 PM »

เป็นการวัดใจจริงๆ ครับ  น้ำ 1 ขวด  ข้าวสาร 1 โล ต่อลูกทัวร์ 4-5 คน  Grin Grin Grin  แล้วไปหาเอาข้างหน้า 
ทริปแบบนี้คงมันส์น่าดู (แต่ผมยังไม่เคยลองครับ) แสดงว่าท่าน makarms อยู่ในเขต ที่อุดมสมบูรณ์   Grin Grin Grin Grin

ปกติไปเช้าเย็นกลับครับ ไม่ค้างคืน.... พาแค่ข้าวห่อไว้กินตอนเที่ยงเป็นพอ ครับ  เยี่ยม

ส่วนมากทริปที่ออกเที่ยว จะเป็นที่ราบสูงซะมากกว่า พุ่งขึ้นแบบ45องศาอย่างเดียว หายใจแทบไม่ทัน.... ยิ่งช่วงหน้าฝนแบบนี้ มันส์ครับ ทั้งล้มลุกคลุกคลาน..... ได้รสชาติของชีวิตดีครับ  Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #689 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:53:55 PM »

บรึ๋ยยยยยยย ........ เที่ยวป่าเงินไม่มีค่าและไม่มีความจำเป็นเลยนิน้า

มันไม่มีกะจิตกะใจไปอ่ะครับ

หน้า: 1 ... 43 44 45 [46] 47 48 49 ... 1194
  พิมพ์