เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:27:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413807 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 08:13:27 AM »

เมื่อคืนตามอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกหน้านี้ ปรากฎว่าหมดเวลาฟรีเน็ตพอดี ..... รื้อฟื้นความทรงจำเก่าๆดีนักแล

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:37:12 AM »

เล่าหน่อยนึงนะ  ปี 2527 ได้ไปสัมผัส หาดไนยางที่ภูเก็ตโดยงานที่ไปทำต้องทำให้เสร็จภายในเจ็ดวัน ไปถึงภูเก็ตโดยการ

นั่งรถปิคอัพขนของเครื่องใช้ และเครื่องมือไปเต็มรถ กว่าจะถึงหาดไนยางก็ค่ำมืดเกินสองทุ่มเข้าไปแล้ว  ตอนนั้นยังขับรถไม่เป็น

แต่ตื่นตาตื่นใจกับหาดทรายที่มีลมแรง และต้นสนสูงใหญ่จำนวนมากมายตลอดหาดซึ่งยาวพอควร  พอถึงหน่วยงานซึ่งสร้างแคมป์ที่พัก

ติดกับหาดทรายห่างพอสมควร ก็กางเต็นท์นอนกันตรงข้างๆเพิงไม้สังกะสีของคนงานที่อยู่ท้ายสุดนั่นแหละ 

ด้วยความเพลียเพราะนั่งรถนานมาก แถมกระดกน้ำกันตลอดทาง เลยหลับยาวจนถึงกลางดึกประมาณตีสองตีสาม

เสียงเดินผู้คนอึกกระทึกผ่านเต็นท์ไปแบบพยายามไม่ส่งเสียง แต่ก็กลบเสียงเดินไม่ได้เพราะจำนวนหลายสิบ ผมต้องลุกออกมาดู

ด้วยความที่ปวดฉี่ด้วย  พอสอบถามว่ามีเรื่องอะไรกัน พวกคนงานเหล่านั้นก็บอกว่าเงียบๆหน่อย เร็ว ไปดูเต่ามันขึ้นมาวางไข่

เราต้องเดินต่อเรียงแถวไปตามหาดทรายอีกหลายร้อยเมตร ถึงจุดซุ่มดู  หาดมีแต่แสงจากแคมป์ที่พักลางๆ นั่งสัปหงกอยู่นาน

แล้วก็ได้เห็นกับตาครับ เต่ามะเฟือง แห่งหาดไม้ขาวและหาดไนยาง ได้เห็นแค่สองสามตัวห่างๆระยะไกล โดยซุ่มดูกันลางๆ

ตัวมันใหญ่มากพวกคนงานที่มาอยู่ก่อนเล่าให้ฟังว่าสองสามคืนมานี่ ขึ้นมาวางไข่คืนละตัวสองตัว เช้ามาก็ไปบอกเจ้าหน้าที่

ให้รับทราบ พวกเขาจะทำอะไรกับมันเราไม่รู้ได้  แต่มันเป็นคืนแรกและครั้งแรกที่เหยียบภูเก็ต ก็ได้ตื่นตาตื่นใจไปเลย

ช่วงที่ไปภูเก็ตนั้น เดือน พฤศจิกายนครับ...ปลายปีพอดี อยู่เกินเจ็ดวันเพราะหาเรื่องเที่ยวต่อ แต่ขยับมาเช่าบ้านพัก

ที่อุทยานแทนการนอนเต็นท์ เลยไม่ได้ไปดูเต่าอีกเลย เพราะระยะทางร่วมสามกิโลเมตรที่จะเดินไปดูในยามดึก

แต่ที่  อช. ไนยางที่นอนพักอยู่นั่น เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเคยมีขึ้นมาวางไข่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:41:34 AM โดย รัตตรา.. » บันทึกการเข้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:46:48 AM »

อ่านเรื่องตัวคุ้นแล้ว
ผมว่ายังน้อยกว่า "ลำเท็ง"(ภาษาท้องถิ่นทางใต้) หรือเห็บครับ

เคยมีคนโดนนั่งตะครั่นเนื้อตะครั่นตัว ขนลุกซู่ๆอยู่(จุดสังเกตุเรื่องโดนเห็บก็ตอนนั่งเฉยๆแล้วขนลุกนี่แหละ)
กว่าจะหาเจอ กว่าจะเอายาเส้นโปะ ให้มันทิ้งตัวออกมา

สุดท้าย คืนนั้นไข้ขึ้นครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:43:59 AM »

ผมก็ได้เป็นของฝากจาก ทองผาภูมิ หมุนเวียน เกา เกา อยู่เกือบ ๒ เดือนไม่รู้ว่าโดนอะไร จนเป็นตุ่มดำ
ที่หน้าแข้ง. ผ่าน ๓-๔  ปี ได้อ่านพบในเวป.ท่องเที่ยวฯ จึงรู้ว่าเ้ป็นลักษณะอาการ ของ คุณคุ่น . นี่แหละครับ  คิก คิก

ช่วงนี้ เด็ก ๆ เริ่มทะยอยสอบเสร็จ และ ปิดเทอมกันแล้ว

อากาศก็ไม่ร้อน เข้าป่าสักทริปดีไม๊.....พี่ Ro@d

ช่วง มีนาคม ยังไม่แล้งน้ำนัก.. ฝุ่นก็ยังไม่มาก  ถนนดินก็แน่นปึก กำลังดี ครับป๋าติง
จะหนีสัญณาน มือถือไปถึงไหน บอกด้วยครับ.  Cheesy

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:50:24 AM »

ผมก็ได้เป็นของฝากจาก ทองผาภูมิ หมุนเวียน เกา เกา อยู่เกือบ ๒ เดือนไม่รู้ว่าโดนอะไร จนเป็นตุ่มดำ
ที่หน้าแข้ง. ผ่าน ๓-๔  ปี ได้อ่านพบในเวป.ท่องเที่ยวฯ จึงรู้ว่าเ้ป็นลักษณะอาการ ของ คุณคุ่น . นี่แหละครับ  คิก คิก

ช่วงนี้ เด็ก ๆ เริ่มทะยอยสอบเสร็จ และ ปิดเทอมกันแล้ว

อากาศก็ไม่ร้อน เข้าป่าสักทริปดีไม๊.....พี่ Ro@d

ช่วง มีนาคม ยังไม่แล้งน้ำนัก.. ฝุ่นก็ยังไม่มาก  ถนนดินก็แน่นปึก กำลังดี ครับป๋าติง
จะหนีสัญณาน มือถือไปถึงไหน บอกด้วยครับ.  Cheesy

ปิดเทอมแล้ว ไปด้วย.....

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:55:31 AM »

ผมว่ายังน้อยกว่า "ลำเท็ง"(ภาษาท้องถิ่นทางใต้) หรือเห็บครับ

เคยมีคนโดนนั่งตะครั่นเนื้อตะครั่นตัว ขนลุกซู่ๆอยู่(จุดสังเกตุเรื่องโดนเห็บก็ตอนนั่งเฉยๆแล้วขนลุกนี่แหละ)
กว่าจะหาเจอ กว่าจะเอายาเส้นโปะ ให้มันทิ้งตัวออกมา

มันจะเลือกกัดเฉพาะจุดซ่อนเร้น.......

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:28:24 AM »

ตอนหนุ่มๆก็ชอบเที่ยวแบบนี้ละครับ แต่ว่าไม่ได้สมบุกสมบันเท่าไหร่ ไปแถวๆห้วยสะด่องเมืองกาญจฯครับ Grin  แต่ตอนนี้อายุมากแล้ว แถมยังอ้วนอุ้ยอ้ายอีก ถึงอยากไปก็คงไม่ไหวแล้วครับ  เศร้า เลยอาศัยดูในหนังสือของอ.ส.ทแทนครับ Cheesy

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:35:31 AM »

มันจะเลือกกัดเฉพาะจุดซ่อนเร้น.......

55555555555

ถูกต้องครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:55:40 AM »

ตอนหนุ่มๆก็ชอบเที่ยวแบบนี้ละครับ แต่ว่าไม่ได้สมบุกสมบันเท่าไหร่ ไปแถวๆห้วยสะด่องเมืองกาญจฯครับ Grin  แต่ตอนนี้อายุมากแล้ว แถมยังอ้วนอุ้ยอ้ายอีก ถึงอยากไปก็คงไม่ไหวแล้วครับ  เศร้า เลยอาศัยดูในหนังสือของอ.ส.ทแทนครับ Cheesy

ผมเคยไปนอนริมน้ำแควน้อย ที่ลำสะด่อง ใช้ผ้าพลาสติกกันน้ำค้าง หนาวก็ผิงไฟเอา
เอาตะคัด ขึงจับปลากิน อยู่ ๗ วัน กับเพื่อนอีก ๖ คน

อยากได้เลือด ก็เอาเท้าจุ่ม่น้ำ..
ไม่นานนักจะมีปลาปักเป้า มาแทะปลายนิ้ว หนักหน่อย เลือดจะซิบซิบ.
อยากกินน้ำชา ก็ตัดหน่อไผ่อ่อน มาต้มน้ำทิ้งสัก ๒-๓ น้ำ..  Grin

หอยกาบตัวใหญ่ มีมาก งมทีได้หลายตัว เนื้อเหนียวมาก.. จึงไม่ใช่กับข้าว.

นานแล้วเหมือนกัน..ตั้งแต่ก่อน หัวหน้าหน่วยฯ สะด่อง. จะยิงตัวตาย ไม่กี่เดือน .
ก่อนหน้าเขื่อนเจ้าเณร จะปล่อยน้ำใต้..เขื่อนครับ  ตกใจ

sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #459 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 12:30:57 PM »

ผมเคยไปนอนริมน้ำแควน้อย ที่ลำสะด่อง ใช้ผ้าพลาสติกกันน้ำค้าง หนาวก็ผิงไฟเอา
เอาตะคัด ขึงจับปลากิน อยู่ ๗ วัน กับเพื่อนอีก ๖ คน

อยากได้เลือด ก็เอาเท้าจุ่ม่น้ำ..
ไม่นานนักจะมีปลาปักเป้า มาแทะปลายนิ้ว หนักหน่อย เลือดจะซิบซิบ.
อยากกินน้ำชา ก็ตัดหน่อไผ่อ่อน มาต้มน้ำทิ้งสัก ๒-๓ น้ำ..  Grin

หอยกาบตัวใหญ่ มีมาก งมทีได้หลายตัว เนื้อเหนียวมาก.. จึงไม่ใช่กับข้าว.

นานแล้วเหมือนกัน..ตั้งแต่ก่อน หัวหน้าหน่วยฯ สะด่อง. จะยิงตัวตาย ไม่กี่เดือน .
ก่อนหน้าเขื่อนเจ้าเณร จะปล่อยน้ำใต้..เขื่อนครับ  ตกใจ

ตอนที่ไปตอนนั้นหิวก็เก็บเห็ดรวกมาล้างให้สะอาด ยัดใส่กระบอกไม้ไผ่เอาน้ำใส่หน่อยหนึ่งใส่เกลือกับพริกป่นตั้งไฟก็อร่อยดีเหมือนกันครับ หน่อไม้ก็เยอะเอามาเผาไฟลอกกาบออกกินกับน้ำพริกนรกก็อร่อยดี  จิ้งโกร่งก็เยอะย่างใส่เกลือก็อร่อย  แต่ไม่เจอปลาปักเป้าครับผมเจอเหตุการณ์ประหลาดๆด้วยละ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:17:58 PM โดย sopon870 » บันทึกการเข้า

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #460 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 12:40:50 PM »

ต่อครับ..ตอนกลางคืนบางทีจะมองเห็นลูกไฟสีส้มๆลอยเรี่ยยอดไม้ไปมาบริเวณป่าตรงกันข้ามฝั่งที่ผมพักอยู่ เห็นกันหลายคนครับแต่ไม่ได้นึกว่าเป็นผีสางอะไร คิดว่าน่าจะเป็นตัวอะไรสักอย่างที่มีแสงในตัวเองก็ได้ครับ Cheesy

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #461 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:17:53 PM »

จิ้งโก่ง คือตัวอะไรครับ ? 

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #462 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:56:32 PM »

จิ้งโก่ง คือตัวอะไรครับ ? 

ขออนุญาต สงสัยด้วยคนครับ ??

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #463 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:01:36 PM »

แบบนี้รึป่าว

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #464 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:01:44 PM »

ผมพลอยตื่นเต้นไปกับน้ารัตต์ด้วย ..... ช่วงพ.ศ.นั้นเพิ่งเกิดตอนปลายปีเอง .... ชอบฟังเรื่องอดีตครับ

หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 1194
  พิมพ์