เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:29:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413935 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #480 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 07:29:16 AM »

จิ๊กกุ่ง ก็ จิ๊กกุ่งครับ  Grin  เดี๋ยวถ้าเจอเห็ด และหน่อไม้(หายากหน่อย)จะเก็บภาพมาให้ชมครับท่านกาสะลอง... ผมพอจะทราบมาบ้างว่า... ท่านชอบ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณครับ  Cheesy
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #481 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 09:47:57 AM »

ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ  เยี่ยม ขอเข้ามานั่งฟังด้วยคนนะครับ  หลงรัก

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #482 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:14:21 AM »

ตอนนี้ตามป่าเห็นมีจั๊กจั่นร้องเต็มไปหมด เห็นเขาว่ากินได้ ส่วนจะกินยังไงผมก็ไม่เคยถามคนพูด และดูจากรูปร่างหน้าตามันก็ไม่น่าจะมีเนื้อมีหนังสักเท่าไหร่น่ะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก   

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #483 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:18:29 AM »

ตอนนี้ตามป่าเห็นมีจั๊กจั่นร้องเต็มไปหมด เห็นเขาว่ากินได้ ส่วนจะกินยังไงผมก็ไม่เคยถามคนพูด และดูจากรูปร่างหน้าตามันก็ไม่น่าจะมีเนื้อมีหนังสักเท่าไหร่น่ะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  

ลูกน้องผมเล่นกัดหัวกินดิบๆเลยครับ แต่ส่วนมากเอาไปทอดกรอบธรรมดา...

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #484 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:30:59 AM »

ลูกน้องผมเล่นกัดหัวกินดิบๆเลยครับ แต่ส่วนมากเอาไปทอดกรอบธรรมดา...
น้ารัตราเห็นข้างในตัวมันมั่งไหมครับว่ามันมีเนื้อมีหนังอะไรมั่งไหมครับ...  Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #485 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:45:41 AM »

มี ตับ ไต ไส้ พุง แต่ต้องซักกิโลฯนึงจะเห็นน้ำเห็นเนื้อ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  กระหยิบมือเดียว ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #486 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:55:39 AM »

ผมว่า รสชาด มันก็เหมือนกับตั๊กแตนนั่นแหละครับ มันๆ ดี  น้ำลายหก

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #487 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:02:41 PM »

เข้าไปนอนที่ป่าไหน แล้วมีจั็๊กจั่นร้อง. .จะชอบมากครับ และจะช่วยเตือน ภัยให้ด้วย
ใต้ต้นไม้ ที่มีจั๊กจั่นเกาะ จะเย็นกว่าี่อื่น เพราะฉี่ของเค้าแหละครับ.

เคยดูสารคดี ที่ใช้ตังคือยางเหนี่ยวไปจี้ให้ติดก็ได้ตัว. และกินกันสด สด เด็ดหัวออก
แล้วรีัด มูลออกทิ้ง.   สงสารครับ.

ผมเป็นคนที่ชอบเที่ยวป่า แต่จะไม่กินของแปลก แบบบุฟเฟ่ ของป่า..เพราะเป็นคนเสาะท้อง ..
เสบียงในรถ +น้ำดื่ม จึงมีน้ำหนัก หลายสิบกิโล.  Grin

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #488 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:08:27 PM »

เข้าไปนอนที่ป่าไหน แล้วมีจั็๊กจั่นร้อง. .จะชอบมากครับ และจะช่วยเตือน ภัยให้ด้วย
ใต้ต้นไม้ ที่มีจั๊กจั่นเกาะ จะเย็นกว่าี่อื่น เพราะฉี่ของเค้าแหละครับ.

เคยดูสารคดี ที่ใช้ตังคือยางเหนี่ยวไปจี้ให้ติดก็ได้ตัว. และกินกันสด สด เด็ดหัวออก
แล้วรีัด มูลออกทิ้ง.   สงสารครับ.

ผมเป็นคนที่ชอบเที่ยวป่า แต่จะไม่กินของแปลก แบบบุฟเฟ่ ของป่า..เพราะเป็นคนเสาะท้อง ..
เสบียงในรถ +น้ำดื่ม จึงมีน้ำหนัก หลายสิบกิโล.  Grin

ท่องเที่ยว เตรียม สเบียง เยอะ ๆ แบบพี่ Ro@d  ผมนึกถึงพี่ชายผมคนหนึ่ง  คิก คิก
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #489 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:12:27 PM »

แล้วรีัด มูลออกทิ้ง.   สงสารครับ.

เวลาเข้าป่าท่านโร้ดเอาของกินอะไรไปบ้างครับ   ของผมก็จะมี น้ำ ปลากระป๋อง เกลือ พริกขี้หนูแห้ง กาแฟซองๆ ข้าวสาร น้ำตาล

และขนมครับ Grin

sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #490 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:21:04 PM »

อะไรไม่ว่า แต่ต้องมีขนมครับ หลงรัก ส่วนประเภทแอลกอฮอล์ นั้นเวลาเข้าป่าจริงๆแล้วผมจะไม่ดื่มครับ  Grin อ้อแล้วคนที่ไปกับผมนี่ก็ห้ามพาแฟนไปด้วย ประเภทข้าวใหม่ปลามันนี่ยิ่งแล้วใหญ่ ไปด้วยทีไรมีปัญหาทุกทีครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #491 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:30:55 PM »

เวลาเข้าป่าท่านโร้ดเอาของกินอะไรไปบ้างครับ   ของผมก็จะมี น้ำ ปลากระป๋อง เกลือ พริกขี้หนูแห้ง กาแฟซองๆ ข้าวสาร น้ำตาล

และขนมครับ Grin

ข้าวสาร ๕ กก. น้ำเปล่า ๒๐ ลิตร ปลา-แกงกระป๋อง มาม่า ไส้กรอก เนื้อหมู เนื้อไก่ ไข่ไก่ (ที่พอจะหาได้จากตลาดสด ก่อนเข้าป่า) อาจจะได้ข้าวเหนียวหมูปิ้ง ไก่ย่าง ไว้กินง่าย ง่าย ระหว่างทา่ง   + กาแฟสด มีชุดต้มเล็ก เล้ก  ติดไปด้วยครับ
ส่วนพวกสุรา เบียร์ บุหรี่ เลิกมานานแล้วครับ.. จะมีเตาแก๊ส กับเตาฟูน้ำมันเบนซิน(Coleman)
และชุดหม้อข้าวสนาม ชุดหม้ออลูมิเนียม กับเก้าอี้ นั่งสบาย  ติดไปด้วยครับ. Grin

sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #492 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 12:41:56 PM »

ผมลืมไปอีกอย่างของสำคัญซะด้วย  มันคือ น้ำพริกเป็นกระปุกๆน่ะครับ  เรื่องเล่าข้างๆกองไฟมักจะเป็นเรื่องอาถรรพ์ป่า เรื่องลี้ลับต่างๆ หลีกเลี่ยงเรื่องหยาบโลนครับ หลงรัก

ป่าดิบ ดงทึบ
ย่ำสันดอย
Jr. Member
**

คะแนน 4

ผืนป่าหลากหลาย สัตว์ป่ามากมาย ป่าไม้ยั่งยืน

« ตอบ #493 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 01:45:03 PM »

อีกรูปครับ
จากในรูปเป็นหมูป่าขนาดกลางน่ะครับ หนักประมาณ 80 โล หมูขนาดนี้มีอยู่ทั่วไปในป่าบ้านเราและจะมีความกล้าพอพอกลับหมูโทนตัวใหญ่ๆที่หนักระดับ100 โลขึ้นไป ซึ่งเมื่อมันเห็นคนมันจะพุ่งเข้าใส่ทันที ดังนั้นอยากจะขอเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น่ะครับตัวผมเองเจอมาบ่อยครับ เมื่อเรายิงมันในระยะที่มองเห็นมันจะพุ่งเข้าใส่ทันทีครับการที่เราจะเอาปืนสั้นไปยิงมันอันตรายน่ะครับ คิดอาจจะง่ายครับ แต่มาเจอของจริงแล้วในป่านั้นมันแตกต่างครับ ทั้งอุปสรรค์ในเส้นทางมีแต่หนามเกี่ยวตัวเราตลอดไหนจะลากไม้ กิ่งไม้เราจะมีโอกาสล้มได้ง่ายจึงไม่เหมาะในการยิงด้วยปืนสั้นครับเวลาหมูมันเจ็บแล้วมันจะสู้สุดชีวิต ในภาพนี้ต้องชมว่าคนงานยังฉลาดอยู่ที่เอาหมาไปด้วยไม่งั้นตายไปแล้วครับเพราะคนโดยขวิดอ่วมนอนอยู่กับพื้นแล้วครับพอดีหมามันช่วยกันล้อมกัดเลยทำให้น้องชายแกมาช่วยไว้ทัน

**อุ๊ยขอโทษครับ  ปืนมันลั่น**
**ใครยิงก่อน ได้เปรียบ**
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #494 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 08:10:55 PM »

น้ารัตราเห็นข้างในตัวมันมั่งไหมครับว่ามันมีเนื้อมีหนังอะไรมั่งไหมครับ...  Grin

ข้างในตัวมันเด็ดหัวออกแล้ว ก็เหมือนมันกุ้งนั่นแหละครับ เนื้อขาวๆคล้ายกันแต่บางนิดเดียว แต่มันของมัน

จะเยิ้มเหมือนเด็ดหัวกุ้งออกมาดู ยังไงยังงั้นเลย  แฮะๆ กิ้งกือก็เหมือนกันครับ มันจุกเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2008, 08:12:32 PM โดย รัตตรา.. » บันทึกการเข้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 1194
  พิมพ์