เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:22:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414115 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #510 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:08:15 AM »

เคยอ่านพบ หรือดูสารคดี ยืนยัน ว่า แมลง มีโปรตีน มากกว่าสารอาหารอื่น
ในอียิป จับแมลงวันน้ำ(ตัวเป็นอย่างไรไม่เคยเห็น)  มาตากแดดไว้ สำหรับบางมื้อ ครับ.  เยี่ยม

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #511 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:33:06 AM »

เคยอ่านพบ หรือดูสารคดี ยืนยัน ว่า แมลง มีโปรตีน มากกว่าสารอาหารอื่น
ในอียิป จับแมลงวันน้ำ(ตัวเป็นอย่างไรไม่เคยเห็น)  มาตากแดดไว้ สำหรับบางมื้อ ครับ.  เยี่ยม

เป็นลูกของแมงปอหรือปล่าวครับ  วงจรชีวิตตอนยังไม่มีปีกจะอยู่ในน้ำ ภาษาอิสาณเรียกแมงละงำ น้ำลายหก

รักเธอ....ประเทศไทย
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #512 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:14:27 AM »

แมงระงำ สุดยอดครับ คั่วเกลือใส่ตะไคร้หน่อย แมงกิ๊นูนก็สุดยอดครับ

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #513 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:03:07 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy

... กินอะไรกันเหรอ ... กินได้ด้วยเหรอครับ ...

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #514 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:04:28 PM »

ผมเคยไปวิ่ง ออกกำลังตอนเช้า ที่ สนาม ๗๐๐ ปีเชียงใหม่ มาวันหนึ่ง ..
ทางด้านที่ติดกับหมู่บ้านักกีฬา เห็นนักวิ่ง ไม่เป็นอันวิ่ง
แต่ไล่จับ แมลงเหมือนมดง่ามตัวใหญ่มีปีก. ใส่ขวด ผมจำชื่อไม่ได้
แต่เคยไปกินแบบทอดแล้วที่ บ้านไร่ยามเย็น. มันดี ครับ.  Grin

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #515 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:12:06 PM »

แมงเม่าก็อร่อยครับ  เยี่ยมหลังฝนตกใหญ่ครั้ง สองครั้งแรก ตอนหัวค่ำมีแมงเม่าออกมาเยอะแยะ เอากะละมังใส่น้ำไปวางไว้ใต้หลอดไฟ แมงเม่าก็จะบินลงไปในน้ำ ได้เยอะๆ เอามาคั่วให้หอม พอปีกหลุดพรมน้ำเกลือนิดหน่อย ตอนหาต้องคอยระวังพวกแมงป่องช้างต่อย กับแมงกะแท้เหม็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #516 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:15:43 PM »

ผมเคยไปวิ่ง ออกกำลังตอนเช้า ที่ สนาม ๗๐๐ ปีเชียงใหม่ มาวันหนึ่ง ..
ทางด้านที่ติดกับหมู่บ้านักกีฬา เห็นนักวิ่ง ไม่เป็นอันวิ่ง
แต่ไล่จับ แมลงเหมือนมดง่ามตัวใหญ่มีปีก. ใส่ขวด ผมจำชื่อไม่ได้
แต่เคยไปกินแบบทอดแล้วที่ บ้านไร่ยามเย็น. มันดี ครับ.  Grin

เรียกว่า แมงมันครับ  Grin  ตัวอ่อน อยู่ในดิน ลักษณะ เหมือนใข่มดแดง  Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #517 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:21:44 PM »

แมงเม่าก็อร่อยครับ  เยี่ยมหลังฝนตกใหญ่ครั้ง สองครั้งแรก ตอนหัวค่ำมีแมงเม่าออกมาเยอะแยะ เอากะละมังใส่น้ำไปวางไว้ใต้หลอดไฟ แมงเม่าก็จะบินลงไปในน้ำ ได้เยอะๆ เอามาคั่วให้หอม พอปีกหลุดพรมน้ำเกลือนิดหน่อย ตอนหาต้องคอยระวังพวกแมงป่องช้างต่อย กับแมงกะแท้เหม็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

พี่ก็เป็นมอดไม้ละซิ กินแม่ปลวก คนแก่เขาใช้เลี้ยงไก่ชน น่ะ::005:: คิก คิก คิก คิก คิก คิก ในตัวปลวกมีจุลินทรีย์ที่ใช้ย่อยเศษไม้ให้เป็นอาหารปลวก คนเฒ่าเขาเลยให้ไก่ชนกินให้ช่วยย่อยข้าวเปลือก เพื่อให้ไก่ขับถ่ายดีเป็นไก่ชนที่แกร่ง เมื่อก่อนมันไม่มีอาหารไก่ชนขายครับ แสดงว่าพี่ไม่เป็นมอดไม้ ก็เป็นไก่ชนล่ะครับพี่โสภณ Grin Grin Grin Grin
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #518 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:22:36 PM »

เรียกว่า แมงมันครับ  Grin  ตัวอ่อน อยู่ในดิน ลักษณะ เหมือนใข่มดแดง  Grin

จั๊กจั่น ตัวใหญ่หรือเล็ก กินได้มั้ยคะ
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #519 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 03:00:07 PM »

พี่ก็เป็นมอดไม้ละซิ กินแม่ปลวก คนแก่เขาใช้เลี้ยงไก่ชน น่ะ::005:: คิก คิก คิก คิก คิก คิก ในตัวปลวกมีจุลินทรีย์ที่ใช้ย่อยเศษไม้ให้เป็นอาหารปลวก คนเฒ่าเขาเลยให้ไก่ชนกินให้ช่วยย่อยข้าวเปลือก เพื่อให้ไก่ขับถ่ายดีเป็นไก่ชนที่แกร่ง เมื่อก่อนมันไม่มีอาหารไก่ชนขายครับ แสดงว่าพี่ไม่เป็นมอดไม้ ก็เป็นไก่ชนล่ะครับพี่โสภณ Grin Grin Grin Grin
ใช่ครับ ผมเป็นไก่ชนพันธ์ดีครับพี่ เยี่ยม คึกตลอดเวลา  ขำก๊าก แต่แว่วๆมาว่าไก่ชนแถวๆวงแหวนฯช่วงนี้หงอยๆเพราะขาดคู่ซ้อมน่ะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก   บ๊ะ หอยทากยักษ์ผมยังฟาดเรียบ Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #520 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 03:41:01 PM »

เรียกว่า แมงมันครับ  Grin  ตัวอ่อน อยู่ในดิน ลักษณะ เหมือนใข่มดแดง  Grin

จั๊กจั่น ตัวใหญ่หรือเล็ก กินได้มั้ยคะ

กินได้ครับบ้านผมเอามาตำน้ำพริก

ตัวเล็กเรียกจั๊กจั่น
    ตัวโตเรียก เรไร

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #521 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 05:09:21 AM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #522 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:16:51 AM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

มันคืออะไรครับ กุ้งบกน่ะ...

อยากรู้วิธีทำอย่างไรกับคางคก ถึงจะกินได้ครับ ใครรู้บ้าง เอาส่วนไหนของมันออกบ้างครับ...

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #523 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:05:30 AM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

มันคืออะไรครับ กุ้งบกน่ะ...

อยากรู้วิธีทำอย่างไรกับคางคก ถึงจะกินได้ครับ ใครรู้บ้าง เอาส่วนไหนของมันออกบ้างครับ...

คือแมงมุมชนิดหนึ่ง..  เห็นแต่รูปและสารคดีตั้ง ๓๐ กว่าปีแล้วครับ..
แต่่ไม่เคยเห็นตัวจริงสักที  อาศัยอยู่รูในดิน ตามนาข้าว ปากรูจะทำใยดักแมลง
ลักษณะเหมือนพันธุ์  แม่ม่้ายดำ ในอเมริกาใต้   แต่บึ้งไม่มีพิษ .   บึ้ง คืออาการ ที่ดูแล้วหน้าบึ้ง จึงถูกนำมาตั้งเป็นชื่อ ครับ.  Grin

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #524 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:12:31 AM »

แถวบ้านผมยังมีให้เห็นเรื่อยๆครับ...บึ้ง....แมงมุมตัวดำใหญ่ๆชนิดนึงครับ....เจองวดหน้าจะถ่ายรูปมาให้เบิ่งกันครับ...
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 1194
  พิมพ์