เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:35:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414194 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #525 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:55:32 AM »

แถวบ้านผมยังมีให้เห็นเรื่อยๆครับ...บึ้ง....แมงมุมตัวดำใหญ่ๆชนิดนึงครับ....เจองวดหน้าจะถ่ายรูปมาให้เบิ่งกันครับ...

... ไม่กล้ากินครับพี่ชัย ... กลัว ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #526 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:25:01 PM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

มันคืออะไรครับ กุ้งบกน่ะ...

อยากรู้วิธีทำอย่างไรกับคางคก ถึงจะกินได้ครับ ใครรู้บ้าง เอาส่วนไหนของมันออกบ้างครับ...

กุ้งบกเอามาทำน้ำยาครับน้ารัต เคยได้ยินมาครับ แต่กุ้งบกคือรถด่วนสีแดงๆ อยู่ตามที่อับชื้นกองไม้ที่เราชอบเขี่ยเล่นแล้วมันก็ม้วนตัวไงล่ะน้ารัต  ชื่อจริงของก็คือ กิ้งกือไงครับ Grin Grin Grin Grin
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #527 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:53:29 PM »

แมลงจิ้งเหลนเห็นเขาว่าอร่อยเหมือนกันนะ อดอยากในป่าอาจเอามาย่างไส่เกลือได้นัอิอิ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #528 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:39:54 PM »

.... ครั้งหนึ่งช่วงปลายหนาว  เคยไปนอนกับทีมสมัครเล่นที่ป่าขุนห้วย อ. จุน จ. พะเยา  โดยมีพรานชาวบ้านคนสนิทเป็นผู้นำทางและเป็นคนสั่งการทั้งหมด  (อยู่ในป่าต้องให้เขาใหญ่)  ช่วงจะนอนแกบอกให้เอาผ้าพลาสติกที่เตรียมมาปูก่อน แล้วยกชายผ้าด้านริม ๆ ผูกขึ้นกับขาเต้นท์  โดยไม่บอกว่าทำไมถึงทำเช่นนั้น  แล้วจึงได้ปูผ้ารองนอนอีกที  ไปกันทั้งหมด 8 คน บางคนก็ผูกเปลนอน กางเต้นท์เพียง 2 หลังละ 2 คน ที่เหลือนอนเฝ้าข้างนอก  ประมาณสัก 02.00 น. มีอะไรไม่รู้ดิ้นขลุกขลัก ๆ อยู่ในผ้าที่ปู  นอนฟังก็ดังแคลกคลาก ๆ จึงได้เรียกพรานคู่ใจซึ่งนอนเปลอยู่ด้านนอก  พอกระซิบบอกปุ๊บ .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #529 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:50:09 PM »

.... แกก็วางปืนแก๊ปกระบอกยาวพิงต้นไม้  แล้วยังยืนควักบุหรี่ออกมาจุดสูบสบายใจ  โดยที่เรายังนั่งมองมันอยู่ในเต้นท์ที่พักอย่างหมั่นไส้  ก่อนที่ผมจะพูดอะไรออกไปมันก็บอกว่า ... นาย ... ค่อย ๆ ลุกออกมาข้างนอกเลย  อีกคนที่นอนด้วยกันยังไม่ตื่นเลยครับ  คงเพราะฤทธิ์เหล้าที่หิ้วกันมาเป็นแกลลอนเป็นแน่ หลังจากคนโน้นมาคนนี้มา สุดท้ายก็ลุกขึ้นมางัวเงีย ๆ ว่าแล้วเจ้าพรานของผมก็เปิดไฟที่หัวโดยใช้แบตเตอรี่สว่างจ้า พร้อมกับยกพื้นที่นอนออก  ผมขนลุกหมดเลยครับท่าน ..... แมงเวา .... ตัวเป้งเลย ดำกิ๊กเลย แถมมีขนอุยเต็มตัวเลยครับ  มากันเป็นทีมเลยครับผม 3 ตัว พรานบอกว่ามันคงอยู่ใต้ดิน เราไปปูผ้าทับที่นอนมัน หรือไม่ก็มาจากแถวใกล้ ๆ ผมถึงยกชายผ้าไว้ให้นายไงครับ .... ทีแรกอยากจะด่ามันนะ  พอมันพูดอย่างนี้เลยด่ากันไม่ลง  ตกลงคืนนั้นไม่ได้นอนเลยครับผม พากันไปตามลำห้วยเพื่อหา "ปูผา" ..... เสียดายไม่มีภาพมาเป็นหลักฐาน ... ครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #530 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 01:33:47 PM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

อยากรู้วิธีทำอย่างไรกับคางคก ถึงจะกินได้ครับ ใครรู้บ้าง เอาส่วนไหนของมันออกบ้างครับ...

คือแมงมุมชนิดหนึ่ง..  เห็นแต่รูปและสารคดีตั้ง ๓๐ กว่าปีแล้วครับ..
แต่่ไม่เคยเห็นตัวจริงสักที  อาศัยอยู่รูในดิน ตามนาข้าว ปากรูจะทำใยดักแมลง
ลักษณะเหมือนพันธุ์  แม่ม่้ายดำ ในอเมริกาใต้   แต่บึ้งไม่มีพิษ .   บึ้ง คืออาการ ที่ดูแล้วหน้าบึ้ง จึงถูกนำมาตั้งเป็นชื่อ ครับ.  Grin

บึ้ง.....ตอนสมัยเด็กเคยกินครับ..........เอามาปิ้งพอสุกหอมทำนองเดียวกับปิ้งปู

และไข่บึ้งก็กินได้เช่นกัน..........     
ลักษณะเป็นเม็ดขนาดประมาณ 3 ม.ม. รวมอยู่ในถุงที่แม่ของมันสร้างห่อหุ้มไว้
ต้องใช้ก้านมะพร้าวสดยาว ๆ แหย่ลงไปในรูของบึ้งจนสุดแล้วค่อย ๆ หมุน
พอรู้สึกหนัก ๆ แสดงว่าติดแล้วให้ค่อย ๆ ดึงขึ้นมา..........

หลังจากนั้นเอาไปหมกขี้เถ้าร้อน ๆ  พอสุกจะหอม..........
กินเล่นมัน ๆ  เป็นสแน็คของเด็กบ้านนอกสมัยก่อน   ครับ

(วิธีสังเกตุว่าบึ้งรูไหนมีไข่คือ..........ที่ปากรูจะมีใยปิดไว้)
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #531 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 02:02:17 PM »

แมงเม่าก็อร่อยครับ  เยี่ยมหลังฝนตกใหญ่ครั้ง สองครั้งแรก ตอนหัวค่ำมีแมงเม่าออกมาเยอะแยะ เอากะละมังใส่น้ำไปวางไว้ใต้หลอดไฟ แมงเม่าก็จะบินลงไปในน้ำ ได้เยอะๆ เอามาคั่วให้หอม พอปีกหลุดพรมน้ำเกลือนิดหน่อย ตอนหาต้องคอยระวังพวกแมงป่องช้างต่อย กับแมงกะแท้เหม็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

แมงเม่าแบบนี้แหละครับที่กินได้
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #532 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:14:53 PM »

ลองดูนี่กันก่อนครับ เรื่องจริงผ่านจอเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 13 ที่ผ่านมา

http://www.thairealtv.com/video/week/08mar13/player.php?vid=4&wid=20308

ที่เสียวสุด เห็นจะเป็นปลาร้าปนปลาปักเป้าครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #533 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:49:43 PM »

บึ้งกินได้ครับ...ย่างไฟ แล้วเอาเขี้ยวออก กินอร่อยมันดี....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #534 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 06:06:50 PM »

เคยชิมแต่แมงป่องครับ  เด็ดหางออก  ตัวละ 10 บาท ทอดจิ้มน้ำจิ้มปลาหมึก อร่อย....  แล้วใช้กระสุน ขนาดไรในการหยุดหมูป่าได้ครับ  แถมบ้านผมมี 3 ตัวเอามาเลี้ยงไว้

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #535 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:23:21 PM »

คือแมงมุมชนิดหนึ่ง..  เห็นแต่รูปและสารคดีตั้ง ๓๐ กว่าปีแล้วครับ..
แต่่ไม่เคยเห็นตัวจริงสักที  อาศัยอยู่รูในดิน ตามนาข้าว ปากรูจะทำใยดักแมลง
ลักษณะเหมือนพันธุ์  แม่ม่้ายดำ ในอเมริกาใต้  แต่บึ้งไม่มีพิษ .   บึ้ง คืออาการ ที่ดูแล้วหน้าบึ้ง จึงถูกนำมาตั้งเป็นชื่อ ครับ.  Grin

รู้สึกจะมีพิษนะครับ  แถวบ้านผมเค้าจับมากินกัน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #536 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:33:39 PM »

บึ้งไม่มีพิษครับ ปัจจุบันโดนสารเคมีในนาข้าวเลยไม่ค่อยได้เห็นตัวครับ

ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #537 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:34:46 PM »

.... แกก็วางปืนแก๊ปกระบอกยาวพิงต้นไม้  แล้วยังยืนควักบุหรี่ออกมาจุดสูบสบายใจ  โดยที่เรายังนั่งมองมันอยู่ในเต้นท์ที่พักอย่างหมั่นไส้  ก่อนที่ผมจะพูดอะไรออกไปมันก็บอกว่า ... นาย ... ค่อย ๆ ลุกออกมาข้างนอกเลย  อีกคนที่นอนด้วยกันยังไม่ตื่นเลยครับ  คงเพราะฤทธิ์เหล้าที่หิ้วกันมาเป็นแกลลอนเป็นแน่ หลังจากคนโน้นมาคนนี้มา สุดท้ายก็ลุกขึ้นมางัวเงีย ๆ ว่าแล้วเจ้าพรานของผมก็เปิดไฟที่หัวโดยใช้แบตเตอรี่สว่างจ้า พร้อมกับยกพื้นที่นอนออก  ผมขนลุกหมดเลยครับท่าน ..... แมงเวา .... ตัวเป้งเลย ดำกิ๊กเลย แถมมีขนอุยเต็มตัวเลยครับ  มากันเป็นทีมเลยครับผม 3 ตัว พรานบอกว่ามันคงอยู่ใต้ดิน เราไปปูผ้าทับที่นอนมัน หรือไม่ก็มาจากแถวใกล้ ๆ ผมถึงยกชายผ้าไว้ให้นายไงครับ .... ทีแรกอยากจะด่ามันนะ  พอมันพูดอย่างนี้เลยด่ากันไม่ลง  ตกลงคืนนั้นไม่ได้นอนเลยครับผม พากันไปตามลำห้วยเพื่อหา "ปูผา" ..... เสียดายไม่มีภาพมาเป็นหลักฐาน ... ครับผม ....

... แถวบ้านผมเรียก ... แมงเงา ... ครับ ... ทอดขายแถว ๆตลาดชุมชน ... ริมป่าข้างทาง ... ทอดทั้งตัวเลย ... แต่ผมไม่ชอบ ... ไม่กล้ากินครับ ... มันออกเลี่ยน ๆ ... ยังไงไมรู้ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แมงเม่าก็อร่อยครับ  เยี่ยมหลังฝนตกใหญ่ครั้ง สองครั้งแรก ตอนหัวค่ำมีแมงเม่าออกมาเยอะแยะ เอากะละมังใส่น้ำไปวางไว้ใต้หลอดไฟ แมงเม่าก็จะบินลงไปในน้ำ ได้เยอะๆ เอามาคั่วให้หอม พอปีกหลุดพรมน้ำเกลือนิดหน่อย ตอนหาต้องคอยระวังพวกแมงป่องช้างต่อย กับแมงกะแท้เหม็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
แมงเม่าแบบนี้แหละครับที่กินได้

... นี่ก็ไม่กล้ากินครับ ... กินยากด้วย ... ปีกมันเยอะ ... คั่วเสร็จแล้ว ... ต้องเอาใส่กระจาด ... เปิดพัดลม ... เป่าให้ปีกมันหลุด ... ปลิวออกไปเยอะ ๆ ก่อน ... กินเยอะก็เมาด้วย ...  ไปขุดเอานางพญาปลวก ... มาดองเหล้า ... ใส่นำผึ้ง ... ใส่มะนาวดีกว่า ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #538 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:41:07 PM »

ลองดูนี่กันก่อนครับ เรื่องจริงผ่านจอเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 13 ที่ผ่านมา
http://www.thairealtv.com/video/week/08mar13/player.php?vid=4&wid=20308
ที่เสียวสุด เห็นจะเป็นปลาร้าปนปลาปักเป้าครับ

... สำหรับ ... คางคกเนี่ย ... ตัดญาติ ... ขาดมิตร .... กันกับผมเลยครับ ... ไม่กินเด็ดขาด ... เมื่อสมัยเด็ก ๆ ... เจอตัวที่ไหน ... ในบริเวณบ้าน ... ต้องเจอ ... น้ำมันรอนสัน ... ครับ ...  Grin Grin Grin

... แต่ตะขาบ ... ตัวใหญ่ ๆ เป็น ๆ ... เนี่ย ... ชอบดูตอนมันคายพิษ ... ในขวดเหล้าขาว ... ครับ ...  Cheesy ... วูบวาบดี ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #539 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:02:01 PM »

วิธีกินแมงเม่า

พอฝนตกเค้าจะเปิดไฟไว้ดวงเดียว  แล้วเอากาละมังซักผ้าใส่น้ำแล้วตั้งไว้ใต้ดวงไฟ

พอแมงเม่ามาเล่นไฟก็จะตกในกาละมังน้ำ  พอตกน้ำก็จะปล่อยปีกออกหมด  แล้วจึงเอามาคั่ว

เห็นแถวๆบ้านเค้าทำกันน่ะครับ  อิอิ คิก คิก
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 1194
  พิมพ์